tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính mẫu 01A/TNDN

• Thread starter vitxinhbobo
  • Ngày gửi
V

vitxinhbobo

Trung cấp
24/7/09
70
0
0
Hà Nội
Các anh chị, các bạn ơi giúp e với. e mới đi làm, ko bít hỏi ai cả. e đang làm bc thuế và tờ khai thuế thu nhập tạm tính quý 3(tháng 7, 8,9) nhưng trong tháng 9 này cty e ko có trường hợp bán ra nào, hàng nhập về cho vào hàng tồn kho. thế cái hàng cty nhập về ko bán đc(cho tồn kho) trong tháng 9 này thì khi làm tờ khai thuế TNTT có đc coi là chi phí phát sinh trong kỳ ko ạ?(cái chỉ tiêu thứ 2 trong tờ khai thuế TNTT ấy). E có cộng khoản đó vào chỉ tiêu "Chi phí phát sinh trong kỳ" ko ạ? Cảm ơn các a chị!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Các anh chị, các bạn ơi giúp e với. e mới đi làm, ko bít hỏi ai cả. e đang làm bc thuế và tờ khai thuế thu nhập tạm tính quý 3(tháng 7, 8,9) nhưng trong tháng 9 này cty e ko có trường hợp bán ra nào, hàng nhập về cho vào hàng tồn kho. thế cái hàng cty nhập về ko bán đc(cho tồn kho) trong tháng 9 này thì khi làm tờ khai thuế TNTT có đc coi là chi phí phát sinh trong kỳ ko ạ?(cái chỉ tiêu thứ 2 trong tờ khai thuế TNTT ấy). E có cộng khoản đó vào chỉ tiêu "Chi phí phát sinh trong kỳ" ko ạ? Cảm ơn các a chị!!!

Khi nào bạn bán dc hàng lúc đó bạn mới báo cáo DT (511) và CP (632)!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
khi chưa có doanh thu thì dòng doanh thu = 0, còn tất cả các chi phí tróng quý như chi phí mua hàng, chi phí lương, chi phí tiếp khách, chi phí VPP.... em tập hợp đưa hết vào chi phí phát sinh trong kỳ, --> vậy thì cuối kỳ em sẽ bị lỗ, không phải nộp thuế
đây chỉ là tạm tính thôi, đến cuối năm sẽ phải quyết toán lại mà nên không sao đâu em
thân

L

Luc van

Guest

vẫn được cộng vào chi phí thực tế phát sinh trong kì. không sao cả. hàng minh mua về nhập kho mà.
chúc thành công!:015:

C

cattom

Sơ cấp
7/7/09
18
0
0
hcm
Trong tờ khai quý 3 em sơ suất thêm vô hai khoản chi phí thuộc tháng 10 (quý 4) (ít thôi - khoảng 500,000vnd).

Em lỡ nộp tờ khai, nộp thuế luôn rồi.

Các Bác cho em hỏi làm vậy có sao không ạ? nếu có thì giải quyết cách nào ạ?

Một chuyện nữa: hóa đơn em mua ngày 15 (trong sổ mua hđ ghi rõ vậy) nhưng em lại sơ suất viết tờ hóa đơn đầu tiên đề ngày 14. Em phải sửa sai thế nào?

Cám ơn các Bác chỉ dẫn.

T

thanhhung7879

Sơ cấp
9/5/09
31
0
0
Biên Hòa
Trong tờ khai quý 3 em sơ suất thêm vô hai khoản chi phí thuộc tháng 10 (quý 4) (ít thôi - khoảng 500,000vnd).

Một chuyện nữa: hóa đơn em mua ngày 15 (trong sổ mua hđ ghi rõ vậy) nhưng em lại sơ suất viết tờ hóa đơn đầu tiên đề ngày 14. Em phải sửa sai thế nào?

Cám ơn các Bác chỉ dẫn.

Ko sao cả chỉ là Thuế TNDN tạm tính thôi mà, cuối năm làm quyết tóan tổng hợp lại được, còn vụ hóa đơn lần sau bạn nhớ cẩn thận giờ lỡ rồi bạn cư để vậy khi nào thuế phát hiện ra thì bị phạt, nhưng ít khi bị để ý lắm.:dance2:

V

vietsky

Guest
19/10/09
7
0
0
TP.HCM
Bao cao thue theo quy

các AC cho em hỏi: bao cao theo quy 3, ngoài báo cáo thuế tháng 9 còn phải báo cáo thuế TNDN tạm tính phải kg? còn bcáo thu nhập cá nhân có phải bcáo kg?
giúp e với ngày mai hết hạn nộp mà e chưa bít làm nè, huhu tại mới ra trường mà.
thank các AC nhiếu:036:

L

Luc van

Guest
các AC cho em hỏi: bao cao theo quy 3, ngoài báo cáo thuế tháng 9 còn phải báo cáo thuế TNDN tạm tính phải kg? còn bcáo thu nhập cá nhân có phải bcáo kg?
giúp e với ngày mai hết hạn nộp mà e chưa bít làm nè, huhu tại mới ra trường mà.

Làm đồng thời 2 BC (thuế GTGT tháng 9/2009 và BC thuế TNDN quý 3/2009)

TNCN thì chưa!

Thân! Nếu là con gái thì chúc 20-10 vui vẻ nhé!

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM

Cám ơn các Bác chỉ dẫn.

Mức phạt không ít đâu.
Bạn làm biên bản với bên mua điều chính lại ngày hóa đơn là 15 là ok.

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
vẫn được cộng vào chi phí thực tế phát sinh trong kì. không sao cả. hàng minh mua về nhập kho mà.
chúc thành công!:015:

Hàng mua về nhập kho -> ghi Nợ 156 -> Không thể nào là chi phí được.
Trường hợp cty xuất hàng bán -> ghi Có 156 -> qua 632 ghi nhận giá vốn rùi kết chuyển vào 911 --->>> khi đó mới là "Chi phí phát sinh trong kỳ".:015:

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM

bcáo thu nhập cá nhân --->>> nếu có phát sinh thuế TNCN khấu trừ thì mới làm.

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
54
Bình Thuận
Trong tháng không phát sinh doanh thu, như vậy chỉ phát sinh chi phí quản lý, còn giá vốn hàng bán không thể hạch tóan chi phí phát sinh, vì nó còn nằm trong kho, chưa bán sao kết chuyển qua 632 để đưa 911 tỉnh lãi lỗ được.
Việc khai tờ khai TNDN TT nên đăng ký khai mẫu 1B, vì là tạm tính nên cứ lấy một mức lải tượng trưng( ví dụ lấy tể lệ lãi trên doanh thu của năm trước để tính cho gọn, không ông thuế nào đi kiểm tra tờ khai tạm tính đâu

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
khi chưa có doanh thu thì dòng doanh thu = 0, còn tất cả các chi phí tróng quý như chi phí mua hàng, chi phí lương, chi phí tiếp khách, chi phí VPP.... em tập hợp đưa hết vào chi phí phát sinh trong kỳ, --> vậy thì cuối kỳ em sẽ bị lỗ, không phải nộp thuế
đây chỉ là tạm tính thôi, đến cuối năm sẽ phải quyết toán lại mà nên không sao đâu em
thân

Tờ khai tạm tính:Tổng hợp DThu:7,8,9(DT tháng 9= 0 thì cộng DT của tháng 7,8)
Tổng hợp chi phí:7,8,9(những sản phẩm dở dang,hàng hóa còn tồn đọng ko được tính vào chi phí trong quý)!
DT-Chi phí=Số tiền còn lại TNDN/25%

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
thân
E có 1 vấn đề mong các pác giúp e với : VDTrong năm 2008 Quý I, II cty e lập tờ khai TTNDN tạm tính là lãi và đã nộp thuế. Đến Quý III là lỗ, Quý IV lỗ. Nhưng số tiền lỗ nhiều hơn. Do đó đến cuối năm quyết toán số thuế TNDN phải nộp ít hơn số đã nộp. vậy số tiền thuế TNDN mà cty e đã nộp ngân sách có được kết chuyển để khấu trừ thuế TNDN cho năm 2009 ko?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
E có 1 vấn đề mong các pác giúp e với : VDTrong năm 2008 Quý I, II cty e lập tờ khai TTNDN tạm tính là lãi và đã nộp thuế. Đến Quý III là lỗ, Quý IV lỗ. Nhưng số tiền lỗ nhiều hơn. Do đó đến cuối năm quyết toán số thuế TNDN phải nộp ít hơn số đã nộp. vậy số tiền thuế TNDN mà cty e đã nộp ngân sách có được kết chuyển để khấu trừ thuế TNDN cho năm 2009 ko?

số thuế TNDN cty bạn đã nộp dư được quyền chuyển qua năm 2009 để cấn trừ để nộp tiếp.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
e có 1 vấn đề mong các pác giúp e với : Vdtrong năm 2008 quý i, ii cty e lập tờ khai ttndn tạm tính là lãi và đã nộp thuế. đến quý iii là lỗ, quý iv lỗ. Nhưng số tiền lỗ nhiều hơn. Do đó đến cuối năm quyết toán số thuế tndn phải nộp ít hơn số đã nộp. Vậy số tiền thuế tndn mà cty e đã nộp ngân sách có được kết chuyển để khấu trừ thuế tndn cho năm 2009 ko?
tt130/btc-2008
2. doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Tờ khai tạm tính:Tổng hợp DThu:7,8,9(DT tháng 9= 0 thì cộng DT của tháng 7,8)
Tổng hợp chi phí:7,8,9(những sản phẩm dở dang,hàng hóa còn tồn đọng ko được tính vào chi phí trong quý)!
DT-Chi phí=Số tiền còn lại TNDN/25%

hihi,lúc đó trong đầu đang nghĩ, DT quý cũng = 0 :036:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Em nó đang hỏi số tiền thuế TNDN đã tạm nộp của quý có lãi mà Chi

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Em nó đang hỏi số tiền thuế TNDN đã tạm nộp của quý có lãi mà Chi
khà khà,:036:
Công văn số 1249/TCT-PCCS ngày 02-4-2007 của Tổng cục Thuế về việc hoàn trả tiền thuế thu nhập doanh nghiệp nộp thừa.

Tại điểm 1.3, mục I, phần I Thông tư số 68/2001/TT-BTC ngày 24-8-2001 của Bộ Tài chính hướng dẫn hoàn trả các khoản thu đã nộp NSNN quy định:
“Doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân (dưới đây gọi chung là đơn vị) được cơ quan tài chính hoàn trả các khoản thu đã nộp ngân sách nhà nước (tài khoản 741), khi có đủ các điều kiện sau:
1.3. Khoản thu được hoàn trả không thực hiện được bằng hình thức bù trừ vào khoản thu phát sinh phải nộp ngân sách kỳ sau của đơn vị hoặc đã thực hiện bù trừ nhưng vẫn còn phải hoàn trả từ ngân sách nhà nước”.
Tại điểm 4, phần II Thông tư số 68/2001/TT-BTC ngày 24-8-2001 của Bộ Tài chính hướng dẫn hoàn trả các khoản thu đã nộp NSNN quy định:
“Trường hợp đơn vị được hoàn trả còn nợ ngân sách nhà nước (đối với các khoản thu không cùng tính chất), trong công văn đề nghị của cơ quan thu gửi cơ quan tài chính phải ghi rõ và chi tiết nội dung số tiền các khoản còn nợ ngân sách nhà nước và chi tiết nội dung số tiền được ngân sách nhà nước hoàn trả. Cơ quan tài chính xem xét và thực hiện hoàn trả cho đơn vị, đồng thời thay đơn vị nộp ngân sách nhà nước”.
Căn cứ hướng dẫn nêu trên, doanh nghiệp nộp thừa tiền thuế TNDN vào NSNN nhưng kỳ tiếp theo doanh nghiệp kinh doanh thua lỗ nên không thực hiện được bằng hình thức bù trừ vào khoản thu phát sinh phải nộp ngân sách kỳ sau thì được hoàn trả số thuế TNDN đã nộp thừa. Trường hợp doanh nghiệp còn nợ tiền thuế GTGT thì cơ quan thuế phải kết hợp việc hoàn trả số thuế TNDN nộp thừa với việc thu nợ thuế GTGT.
infotv.vn
Vậy ko cần cứng trừ vẫn được hoàn trả số tiền nộp thừa,nhưng ko biết chờ nhà nước hoàn trả mất mấy năm:036:
Nên ai nộp thừa thuế thì số thuế nộp thừa được chuyển trừ vào số thuế phải nộp của kỳ tính thuế năm tiếp theo.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA