Có được coi là lỗ năm trước không?

• Thread starter lekhoa
  • Ngày gửi
L

lekhoa

Guest
14/3/05
25
0
0
51
Hanoi
Kính thưa các sư phụ!

Công ty của em vì đăng ký kinh doanh muộn nên đến cuối năm 2004 chỉ có các khoản chi phí phát sinh mà chưa có đồng doanh thu nào cả. Đến lúc quyết toán cuối năm tổng kết lại thì doanh thu bằng 0 và có một khoản chi vài trăm triệu đang nằm trong tài khoản 145. Vậy cho em hỏi các bậc cao tăng là khoản này có được coi là lỗ của năm 2004 không và có thể ghi vào phần "lỗ năm trước chuyển sang" trong phần tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005 không?

Xin các sư phụ trân chuyền chỉ giáo cho :banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Được chứ! Bạn cho khoản này vào lỗ năm 2004 và sang năm 2005 thì chuyển nó sang "lỗ năm trước chuyển sang".
lekhoa nói:
Kính thưa các sư phụ!

Công ty của em vì đăng ký kinh doanh muộn nên đến cuối năm 2004 chỉ có các khoản chi phí phát sinh mà chưa có đồng doanh thu nào cả. Đến lúc quyết toán cuối năm tổng kết lại thì doanh thu bằng 0 và có một khoản chi vài trăm triệu đang nằm trong tài khoản 145. Vậy cho em hỏi các bậc cao tăng là khoản này có được coi là lỗ của năm 2004 không và có thể ghi vào phần "lỗ năm trước chuyển sang" trong phần tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005 không?

Xin các sư phụ trân chuyền chỉ giáo cho :banana:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Còn nếu năm 2003 có khoản lỗ cuôi năm. Nhưng quyết toán TNDN năm 2004 lại "quên" mất khoản lỗ này. Có thể cộng dồn nó vào quyết toán 2005 được ko?
Thân,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao lại quên cái khoản to và quan trọng thế này nhỉ? Lãi thì nên quên chứ còn lỗ thì nên nhớ (vì đỡ phải nộp thuế TNDN mà).

Em nghĩ chắc là sẽ được chuyển sang thôi nhưng phải giải trình đấy bác ạ.

ketoan4mat nói:
Còn nếu năm 2003 có khoản lỗ cuôi năm. Nhưng quyết toán TNDN năm 2004 lại "quên" mất khoản lỗ này. Có thể cộng dồn nó vào quyết toán 2005 được ko?
Thân,

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Hihihi, đúng là chẳng ai muốn quên đâu. Vì mình nhận làm thời vụ cho 1 DN, khi làm qtoán 2004 mình hỏi hồ sơ cuối năm 2003 thì DN nói ktoán cũ đang giữ Tờ qtoán thuế TNDN 2003. Vì thế mình cho lỗ năm trước chuyển sang = 0 (vì ko thể chờ ktoán tìm kiếm). Nay thì đã tìm ra Tờ qtoán đó. Chuyện là vậy.....

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Trường hợp cuối năm nộp báo cáo quyết toán có kèm theo phụ lục đăng ký lỗ. Tuy nhiên có hai tình trường hợp xảy ra:
1. Nếu đăng ký lỗ ít nhưng trong năm phát sinh lãi nhiều muốn đăng ký điều chỉnh tăng chuyển lỗ năm trước để giảm thuế TNDN phải nộp trong năm nay có được không?
2. Nếu đăng ký chuyển lỗ năm trước qua bù trừ với lãi trong năm nay vẫn bị lỗ thì khoản lỗ này có được chuuyển sang các năm sau nữa ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Việc đăng ký chuyển lỗ có quy định rõ bằng văn bản (không nhớ văn bản nào - trên WKT có nhắc tới vấn đề này từ khá lâu) trong đó quy định các doanh nghiệp được phép chuyển lỗ (phải có giấy đề nghị và chấp thuận bằng văn bản của cơ quan thuế) theo hai phương án: 1 - Chuyển lỗ năm trước sang năm sau, 2 - Chuyển lỗ năm trước phân bổ cho các năm còn lại (phân bổ đều) và số lỗ này phải được xác định là do các chi phí hình thành trong quá trình thành lập doanh nghiệp, do vậy khi đăng ký chuyển lỗ cũng phải nêu rõ phương pháp chuyển. Việc chuyển lỗ thế nào còn tuỳ vào kế hoạc kinh doanh và dự báo về kết quả kinh doanh kỳ tới của DN, nếu xác định được kế hoạch doanh nghiệp sẽ lựa chọn phương pháp chuyển lỗ thuận tiện nhất - tránh tình trạng đến năm việc chuyển lỗ hết hiệu lực thì số thuế phải nộp bỗng tăng vọt.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To HyperVn : Hình như thông tin bạn đề cập là out of date rồi bởi vì theo TT88/2004 Tờ khai tự quyết tóan thuế TNDN có kèm phụ lục số 01 đã có đăng ký chuyển lổ rất rõ ràng thì cần gì phải cần giấy đề nghị. Tất nhiên, khi đăng ký chuyển lổ bạn phải dựa vào kế hoạch và dự báo thu nhập của các năm sau. Nhưng ở đây mình băn khoăn nếu trong năm kế hoạch kD thay đổi mà chuyển lỗ đã đăng ký rồi thì có điều chỉnh được? Mục đích là nhằm hoãn việc nộp thuế TNDN trong năm nay thôi.

V

Van der Joy

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Được chứ! Bạn cho khoản này vào lỗ năm 2004 và sang năm 2005 thì chuyển nó sang "lỗ năm trước chuyển sang".

Bác TuAnh ạ
Bạn lekhoa còn đang để ở 154 mà.
Em thấy thế nào ý, bác TuAnh xem lai dùm cái

V

Van der Joy

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Sao lại quên cái khoản to và quan trọng thế này nhỉ? Lãi thì nên quên chứ còn lỗ thì nên nhớ (vì đỡ phải nộp thuế TNDN mà).

Em nghĩ chắc là sẽ được chuyển sang thôi nhưng phải giải trình đấy bác ạ.
e tưởng là TK 154 chi chuyển sang TK 631 thôi.
các bác co thể giai thích ký hơn vấn đề này cho e hiểu được không a.?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác ơi, câu bác trích dẫn là em trả lời câu hỏi của bác ketoan4mat cơ mà! Bác xem lại giùm em đi!

Van der Joy nói:
Bác TuAnh ạ

Bạn lekhoa còn đang để ở 154 mà.

Em thấy thế nào ý, bác TuAnh xem lai dùm cái

P

phanquocthai

Guest
ai cũng biết rồi, Chuyển lỗ được phép chuyển sau khi làm văn bản gửi cơ quan quản lý thuế trực tiếp

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Mình đang rất băn khoăn về vấn đề này , các bạn giúp mình nha
Khi đã lập kế hoạch chuyển lỗ cho cơ quan thuế , nghĩa là năm sau dù cty lãi nhưng vẫn không phải nộp TNDN cho khoản lỗ đã chuyển đúng ko ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@HuynhAnh, câu hỏi của bạn không rõ ràng lắm.
Tất nhiên với số lỗ mà bạn đã đăng ký với cơ quan thuế năm trước thì qua năm sau khi bạn làm quyết tóan thuế thì số lỗ đó được tính vào luôn cho năm đó. Nếu như lãi năm nay ít hơn số lỗ đăng ký năm ngóai thì bạn được tiếp tục đăng ký chuyển lỗ....
Thân

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Sorry bạn Mina nha , mình ghi thiếu chữ thuế nên thắc mắc của mình ko dược rõ ràng .
Mình vd luôn nha , năm 2004 xin kết chuyển lỗ 30tr , đến năm 2005 cty lời 35tr , vậy mình muốn hỏi thuế TNDN mình phải đóng năm 2005 là bao nhiêu ( 5tr or 35 tr ).

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
HuynhAnh nói:
Sorry bạn Mina nha , mình ghi thiếu chữ thuế nên thắc mắc của mình ko dược rõ ràng .
Mình vd luôn nha , năm 2004 xin kết chuyển lỗ 30tr , đến năm 2005 cty lời 35tr , vậy mình muốn hỏi thuế TNDN mình phải đóng năm 2005 là bao nhiêu ( 5tr or 35 tr ).

Nếu mình nhớ không lầm thì việc được chuyển lỗ bao nhiêu còn tuỳ thuộc vào việc cty bạn đăng ký chuyển lỗ như thế nào.

Nếu trong bảng đăng ký chuyển lỗ cty đã đăng ký chuyển lỗ , mà bạn ghi số tiền vào cac năm tương ứng thì mỗi năm cty chỉ được chuyển số tiền đã ghi thôi.

Còn như ở các ô của các năm đó chỉ đánh dấu vào thì cty sẽ được chuyển lỗ đến khi nào LNDN là số dương thì đóng thuế, nhưng thời gian để thực hiện chuyển lỗ không quá 5 năm. Nếu cty bạn đăng ký chuyển lỗ theo cách này thì thuế TNDN cty của bạn phải nộp là : 28% x 5.000.000

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA