Viết hoá đơn tiền thu hộ chi hộ

• Thread starter vietpro
  • Ngày gửi
V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Công ty mình làm đại lý giao nhận vận tải cho cty giao nhận vận tải nước ngoài. Có một số trường hợp cước thu tại Việt Nam, công ty mình thu hộ nhưng phải phát hành hoá đơn, mình không biết phải viết như thế nào, có chịu thuế VAT ko? Ai có kinh nghiệm chỉ giùm nhé.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Em là KT một công ty XK, thỉnh thoảng hay gặp trường hợp này, phí thu hộ vẫn viết hóa đơn VAT nhưng không có thuế VAT.
Cho em hỏi luôn là đối với công ty em thì phí thu hộ này em phải xếp vào chi phí nào hay không được xếp vào chi phí SXKD hợp lý ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
darkmoon nói:
Em là KT một công ty XK, thỉnh thoảng hay gặp trường hợp này, phí thu hộ vẫn viết hóa đơn VAT nhưng không có thuế VAT.
Cho em hỏi luôn là đối với công ty em thì phí thu hộ này em phải xếp vào chi phí nào hay không được xếp vào chi phí SXKD hợp lý ?

Theo mình hiểu có phải bạn nói phí thu hộ là khoản bạn thu hộ đơn vị khác và sẽ trả lại toàn bộ cho đơn vị đó phải không. Nếu vậy thì không bao giờ khoản phí này được tính vào chi phí SXKD hợp lý đâu bạn ạ. Vì ngay tên của nó đã nói lên bản chất của nó là chỉ thu hộ - chi hộ người khác mà thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thu chi hộ chỉ sử dụng các tài khoản trung gian là Phải thu và Phải trả thôi. Chỉ cần hợp đồng + phiếu thu và phiếu chi được rồi. Không psinh doanh thu, sao lại fải xuất hóa đơn??

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Việc thu hộ chi hộ chắc chắn phải viết hoá đơn rồi, mình quan tâm có phải viết VAT không, mình hỏi cơ quan thuế rồi, chỉ ghi tổng số tiền thu hộ chi hộ và phải ghi rõ là khoản thu hộ, chi hộ. Tiện đây minh cũng nhờ mọi người giúp, bên mình làm Đại lý giao nhận hưởng hoa hồng cho một công ty nước ngoài làm dịch vụ chuyển phát nhanh, công ty mình hàng ngày làm thủ tục hải quan nhận hàng công ty này gưi về và chuyển cho khách hàng tại Việt nam, hàng ngày phát sinh hoá đơn thuế nhập khẩu và VAT hàng nhập khẩu, Hoá đơn ghi tên công ty mình, công ty mình thanh toán tiền, nhg hàng hoá ko phải của công ty mình, Công ty mình có được kê khai thuế GTGT các hoá đơn này không? Công ty mình hạch toán các khoản chi này như thế nào?
Thanks.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cơ quan thuê đã chỉ vậy rồi mà bạn còn hỏi tính VAT không gì nữa chứ:p
Đối với HH nhận hộ nhưng hóa đơn ghi tên cty thì bạn cứ kê khai thuế bình thường, nhưng khi trả lại hàng cho chủ thì xuất hóa đơn, số VAT đúng bằng số thuế mà bạn đã nộp, thuế NKhẩu thì cộng vào phần tiền hàng. Khi nhận tiền HHồng bạn phải xuất hđơn VAT 10%.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Hang cty minh nhap ve la hang chuyen phat nhanh, nhập về khai 1 tờ khai hải quan nhưng hàng thì của nhiều khách, bên mình phải chi tất cả các chi phí về thuế nhập khẩu cũng như các chi phí vận chuyển đến khách hàng. Bên mình không thu lại được khoản chi này. Hàng tháng công ty nước ngoài sẽ trả một khoản hoa hồng cho cty mình. Vấn đề mình quan tâm la hoá đơn thuế GTGT hàng nhập khẩu hải quan cấp cho cty mình, công ty mình có được kê khai đầu vào không, và nếu được kê khai thi kê khai như thế nào vì phần giá trị hàng hoá thì không có vì đó không phải là hàng hoá của công ty mình. Va nếu không được kê khai thi hạch toán khoản chi này vào chi phí như thế nào. Còn nghiệp vụ thu hộ chỉ phát sinh nếu cước hàng không là collect.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Mình muốn hỏi là hóa đơn thương mại thì đứng tên cty bạn hay tên chủ hàng. Nếu đứng tên chủ hàng thì khi xuất trả hàng bạn không phải lập hóa đơn. Phần thuế NK và VAT cty bạn chịu -->đưa vào chi phí, VAT không được khấu trừ.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cám ơn bạn nhé. Nhưng mình muốn hỏi bạn có biết văn bản nào quy định về vấn đề này không. Nếu có cho mình xin một bản nhé./.
Bạn đã giúp mình nhiều lắm đấy.
Thanks.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Văn bản thì mình không có, bạn thử hỏi anh Hùng xem sao nhé.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Thế mình liên lạc với anh Hùng như thế nào?

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
To: Vietpro
Mình tán thành với cách giải quyết vấn đề của lannhu. Khi nào bạn thu thập đủ thông tin thì update nhé.
Chào thân ái và quyết thắng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Anh Hùng ơi, vietpro kiếm anh kìa!!!Hihi....

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hì, anh tìm mấy ngày hôm nay mà chẳng có cái công văn nào hướng dẫn cả.
Tuy nhiên vấn đề mà vietpro nêu ra cũng không có khó khăn gì lắm.
+Thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu mà công ty bạn phải trả ở khâu nhập (nhận) hàng (được ghi trong biên lai thu thuế đơn vị nộp là công ty bạn) sẽ có 2 trường hợp:
1. Số thuế đó công ty bạn phải trả chứ bên đơn vị ký hợp đồng với công ty bạn không hoàn trả thì số thuế đó sẽ được hạch toán vào chi phí trong kỳ và phần thuế GTGT hàng nhập khẩu sẽ không được khấu trừ (đưa toàn bộ vào chi phí).
2. Trường hợp bên ký hợp đồng chấp nhận chi trả cho số thuế trên thì bạn làm theo cách mà lannhu đã nói nhé.

Tuy nhiên trong thực tế thì các công ty như DHL, Fedex vẫn kê khai hàng hoá nhập khẩu cho đơn vị giao và các biên lai nộp thuế họ vẫn ghi đầy đủ tên đơn vị nhập, MST, tiền thuế từng loại phải nộp. Bạn xem lại cách làm hiện tại của công ty mình xem có thay đổi cách làm được không nhé.

Về các công văn liên quan thì tôi sẽ cố gắng tìm và cung cấp cho bạn trong thời gian sớm nhất có thể.

V

vietpro

Guest
10/8/04
64
0
0
Cám ơn anh Hùng nhé!
Mình cũng rất muốn tìm hiểu cách hạch toán của các công ty như DHL or TNT..., trên diễn đàn của mình có ai làm cho các công ty đó không? lên tiếng giúp mình với.

X

xmen25251325

Guest
23/9/12
21
0
1
Bình Định
Ðề: Viết hoá đơn tiền thu hộ chi hộ

Cơ quan thuê đã chỉ vậy rồi mà bạn còn hỏi tính VAT không gì nữa chứ:p
Đối với HH nhận hộ nhưng hóa đơn ghi tên cty thì bạn cứ kê khai thuế bình thường, nhưng khi trả lại hàng cho chủ thì xuất hóa đơn, số VAT đúng bằng số thuế mà bạn đã nộp, thuế NKhẩu thì cộng vào phần tiền hàng. Khi nhận tiền HHồng bạn phải xuất hđơn VAT 10%.
Bạn có thể định khoản cho mình đc không? mình đang mắc chỗ này hic hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA