hoá đơn ghi ngoại tệ mà thuế 2.5%

• Thread starter Mathien
  • Ngày gửi
M

Mathien

Guest
Bên mình kinh doanh hàng nhập khẩu, có hoá đơn đầu vào nó ko ghi bao nhiêu% thếu nhưng mình tính ra là có 2.5% mà trên hoá đơn lại ghi ngoại tệ ko biết nên làm thế nào? Các bạn giúp mình với. Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Bên mình kinh doanh hàng nhập khẩu, có hoá đơn đầu vào nó ko ghi bao nhiêu% thếu nhưng mình tính ra là có 2.5% mà trên hoá đơn lại ghi ngoại tệ ko biết nên làm thế nào? Các bạn giúp mình với. Cảm ơn.

Bạn cho mình hỏi hoá đơn đó là về cái gì. Nếu là hàng hoá nhập khẩu thì chắc chắn là không dùng được tờ hoá đơn đó rồi. Nhưng theo như mình hiểu thì đó là hoá đơn phí đúng không bạn (vì bên mình cũng đã có tờ hoá đơn như thế rồi). Phần thuế mà bạn bảo là có thuế suất 2,5% đó thực ra không phải là thuế đâu bạn ạ. Nó thực chất là phí đó. Mình đoán đó là hoá đơn của hãng tàu đúng không bạn. Vì nếu mình đoán đúng thì bạn sẽ không được kê khai thuế khấu trừ đâu vì đó không phải là thuế. Bạn chỉ có thể sử dụng tờ hoá đơn đó để hạch toán chi phí thôi. Thân!

M

Mathien

Guest
Bạn cho mình hỏi hoá đơn đó là về cái gì. Nếu là hàng hoá nhập khẩu thì chắc chắn là không dùng được tờ hoá đơn đó rồi. Nhưng theo như mình hiểu thì đó là hoá đơn phí đúng không bạn (vì bên mình cũng đã có tờ hoá đơn như thế rồi). Phần thuế mà bạn bảo là có thuế suất 2,5% đó thực ra không phải là thuế đâu bạn ạ. Nó thực chất là phí đó. Mình đoán đó là hoá đơn của hãng tàu đúng không bạn. Vì nếu mình đoán đúng thì bạn sẽ không được kê khai thuế khấu trừ đâu vì đó không phải là thuế. Bạn chỉ có thể sử dụng tờ hoá đơn đó để hạch toán chi phí thôi. Thân!

Đúng như bạn nói đó là phí, nhưng nếu vậy sao họ lại xuất hoá đơn GTGT và ghi vào phần thuế???

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Bạn có thể nói rõ đó là đó là phí gì được không?

M

Mathien

Guest
Bạn có thể nói rõ đó là đó là phí gì được không?

Nó ghi chính xác là "phí xếp dỡ(THC)-Nơi đến
số tiền là: 75 USD
dòng thuế: 1.92 USD
Tổng tiền là: 76.92 USD
tỷ giá thanh toán là 17 821 đồng
tính ngược lại thì thuế vào 2.56% thì nó tương đương với số tiền thuế ghi trên hóa đơn GTGT.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Bạn hỏi kiểu này ai biết đường đâu mà trả lời cho chính xác ý bạn muốn hỏi?
Hoá đơn đầu vào là hoá đơn gì? Theo câu bạn hỏi thì người ta lại hiểu đó là hoá đơn hàng nhập khẩu. Mà nếu hiểu là hoá đơn hàng nhập khẩu thì ngưồi đọc sẽ trả lời theo kiểu Thuế GTGT ở khâu nhập khẩu.

Qua mấy bài trả lời tôi hiểu như thế này, ( và tôi nghĩ rằng là đúng):

Công ty bạn khi nhập khẩu hàng có thuê dịch vụ làm các thủ tục nhập hàng, và việc này thực hiện bằng vận tải đường biển. Hảng tàu xuất hoá đơn phí (THC). Và phần này thì bạn vào xem ở đây:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=62244&page=3

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
có thể là thuế suất 5% đc miễn giảm 50% => 2.5%

Nếu chị nhớ không nhầm thì hình như chỉ có hàng hoá dịch vụ chịu thuế 10% mới được giảm thôi. Còn mấy cái 5% hình như không có được giảm

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Mình đã hỏi nhà cung cấp hoá đơn cho Công ty mình thì họ nói rằng đó là thuế nhà thầu. Còn đó là phí THC đúng như chị Thắm đã nói đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA