Làm sao để tổng hợp doanh số bán theo Miền ?

• Thread starter camthaibang
  • Ngày gửi
C

camthaibang

Guest
15/2/05
6
0
0
44
HCM
Các anh chị có kinh nghiệm trong Excel xin chỉ giúp em cách tổng hợp doanh số bán theo Miền được không?

Ví dụ dữ liệu của em chỉ đơn giản thế này:
Mã sản phẩm, Mã khách hàng, Mã vùng, Doanh số

Bảng dữ liệu sẽ có vài trăm đến vài ngàn dòng, có nhiều miền khác nhau.

Giò em muốn thống kê: từng loại sản phẩm => doanh số được bán ở các vùng

Mong các anh chị giúp đỡ.

Xin Cám ơn trước.

:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Bạn có thể dùng hàm sumif cũng được đấy. Nhưng tự dưng hỏi sumif thì tôi cũng chịu, khi cần tôi lại giở Help trong Window. Bạn thử xem nhé!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn xem lại các bài về Công thức mảng và Tạo các công thức để đếm và tính tổng. Hàm SUMIF chỉ tổng hợp được theo một điều kiện thôi

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
ketoan4mat nói:
Cái này sử dụng PivotTable thì phải?

Theo tôi thì Pivot Table là công cụ tốt nhất để thống kê trong trường hợp này.

Thân,
KKBS.

PS. Sao ketoan4mat chưa đi mổ đi để còn "2eyes" thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu đi mổ mắt thì chỉ còn 2 mắt, lúc đó fải đổi nick nữa (ketoan2mat), mắc công! hihiih. Cám ơn KKBS đã quan tâm há.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
- Thứ nhất bạn sẽ phải tạo ra một bảng tổng hợp theo yêu cầu quản lý của bạn.
- Nếu bạn chỉ tổng hợp theo một điều kiện thì bạn làm theo cách của xungdanhanhhung xinh đẹp là được: dùng SUMIF.
- Nếu bạn muốn tổng hợp theo nhiều điều kiện, lúc này bạn đành phải ngoảnh mặt lại với nàng xdah (xđ): dùng SUM(IF ... (đã SUM mà lại còn lồng IF, đúng là lắm chuyện, hii, nhưng không lắm chuyện e rằng không xong.

Đấy, SUMIF thì đơn giản rồi: SUMIF(Vùng tìm kiếm; Giá trị tìm kiếm; Vùng lấy tổng), còn SUM(IF((... thì trên diễn đàn đã có hàng loạt các bài viết, bạn chỉ việc tìm xem lại là OK, xin nói thêm rằng tôi yêu SUM(IF((... lắm, SUM(IF(( .. đúng là một cô nàng giỏi giang đối với tôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA