Hoá đơn chưa thanh toán có được hoàn thuế không

• Thread starter NHNhung
  • Ngày gửi
N

NHNhung

Guest
18/7/07
19
0
0
hà nội
Bên B đã xuất hoá đơn đầu vào cho công ty mình, nhưng công ty mình ghi nợ mà chưa thanh toán. Vậy Hoá đơn này có được kê khai và hoàn thuế GTGT không?
Mong cả nhà trả lời giúp.
Gấp, gấp...
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thupro

Sơ cấp
13/10/09
45
0
0
36
bắc ninh
Chà bạn!!
Bạn ơi nếu công ty mình mà ghi nợ chưa thanh toán cho công ty bên kia thì mình vẫn phải kê khai hoá đơn đó vào tờ khai thuế như bình thường và vẫn được hoàn thuế như bình thường.Việc công ty có thanh toán hay chưa thanh toán ko liên quan gì đến kê khai thuế đâu bạn ah.Nhớ điều đó nhé!:1luvu:

H

hoacomay 2009

Guest
15/10/09
3
0
0
Hà nội
Bạn vẫn kê khai thuế bình thường nhưng nếu hoá đơn > 20 triệu đồng thì bên mình phải thanh toán cho nhà cung cấp qua tài khoản ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế GTGT

N

NHNhung

Guest
18/7/07
19
0
0
hà nội
Mình thắc mắc chính là vấn đề mà bạn hoacomay nói đến, đó là hoá đơn trên 20 triệu thì phải có chứng từ thanh toán qua Ngân hàng thì mới được khấu trừ.
Hoá đơn của công ty mình >4 tỷ, nhưng mình chưa thanh toán (chưa có chứng từ chứng minh thanh toán qua Ngân hàng) nhưng lại muốn hoàn thuế ngay thì có được không?

M

muatoqua

Guest
16/12/06
7
0
1
Ba Dinh
hihi, muốn được hoàn thuế chắc là khó đấy, bác nào biết thông tư quyết định nào hướng dẫn cho anh em với

T

tuyetnhung09

Guest
21/9/09
5
0
0
38
Đồng Nai
Hóa đơn >20tr ma chưa thanh toán qua ngân hàng thì ko đựơc hoàn thuế đâu bạn, vì khi ktra hồ sơ hoàn thuế thì thuế yêu cầu phải cung cấp chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì mới được hoàn

H

huongatc

Guest
12/2/09
2
0
0
38
Ha Noi
Hi, cả nhà!
Theo như tui hiểu thì Nếu Hoá Đơn trên 20tr thì chắc chắn là phải thanh toán qua Ngân hàng rùi (Nếu TT bằng tiền mặt thì cái khoản VAt đầu vào đó coi như bị loại ra). Nhưng trường hợp công ty thanh toán quan Ngân Hàng mà trong tháng phát sinh hoá đơn đó khi kê khai mình phải ghi rõ ở mục ghi chú của bảng kê hoá đơn mua vào là thanh toán 100%, hay thanh toán chậm (nếu trả chậm thì ghi rõ trả chậm trong bao nhiêu tháng theo đúng quy định nêu trong hợp đồng với nhà cung cấp)- điều đó có nghĩa là bạn phải có hợp đồng. Nếu quá thời gian trong hợp đồng mà vẫn chưa thanh toán được thì khoản VAT lại bị loại,... túm lại là phải đọc thông tư nhìu lần thì mới rõ được, loằng ngoằng quá.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
hihi, muốn được hoàn thuế chắc là khó đấy, bác nào biết thông tư quyết định nào hướng dẫn cho anh em với

Hoàn thuế GTGT được quy định trong Phần C TT 129. Bạn tìm đọc nhé
1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết.
Số thuế được hoàn là số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết của thời gian xin hoàn thuế.
..............

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Hi, cả nhà!
Theo như tui hiểu thì Nếu Hoá Đơn trên 20tr thì chắc chắn là phải thanh toán qua Ngân hàng rùi (Nếu TT bằng tiền mặt thì cái khoản VAt đầu vào đó coi như bị loại ra). Nhưng trường hợp công ty thanh toán quan Ngân Hàng mà trong tháng phát sinh hoá đơn đó khi kê khai mình phải ghi rõ ở mục ghi chú của bảng kê hoá đơn mua vào là thanh toán 100%, hay thanh toán chậm (nếu trả chậm thì ghi rõ trả chậm trong bao nhiêu tháng theo đúng quy định nêu trong hợp đồng với nhà cung cấp)- điều đó có nghĩa là bạn phải có hợp đồng. Nếu quá thời gian trong hợp đồng mà vẫn chưa thanh toán được thì khoản VAT lại bị loại,... túm lại là phải đọc thông tư nhìu lần thì mới rõ được, loằng ngoằng quá.
Trích dẫn TT 129:
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn trên hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục riêng trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
............
; Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Như vậy khi kê khai, bạn nên ghi rõ tại phần ghi chú nhé: thuế sẽ lưu ý đến phương thức thanh toán và thời hạn thanh toán đó.
Mình thấy đây là số tiền ko nhỏ đâu, bạn làm cẩn thận nhé, và cái thời hạn thanh toán thì càng phải cẩn thận. Khi thanh toán thì lưu giữ chứng từ ngân hàng cẩn thận
Nếu bị thuế loại ra, thì phải nộp tiền truy thu GTGT và tiền phạt là rất lớn đấy
Chúc bạn thành công

T

thituong

Guest
3/6/15
96
3
8
31
cho mình hỏi, cơ sở kinh doanh trong tháng xuất khẩu hàng hóa , phát sinh thuế GTGT đầu vào 200 triệu sẽ được hoàn thuế ngay trong tháng đùng hay sai?

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
nếu 12 tháng (trường hợp kê khai thuế theo tháng) hoặc 4 quý liên tục (trường hợp kê khai thuế theo quý) mà có thuế đầu vào ko được khấu trừ hết thì được xem xét hoàn thuế (xem xét thôi nhé, đồng ý hay ko là thẩm quyền của các bác thuế), hoặc trong tháng (quý) này kê khai mà có thuế đầu vào ko được khấu trừ hết trên 300tr (đầu vào - đầu ra >300 triệu) thì được hoàn thuế

T

thituong

Guest
3/6/15
96
3
8
31
anh chị giúp em giải dùm bài này với nha!
- mua 1000 của chai bia của nhà máy Heniken với giá mua chưa thuế GTGT là 11.000đ/ chai, bán cho cửa hàng A 400 chai với gia chưa thuế GTGT 18.000đ/chai, sử dụng 200 chai tặng cho cán bộ của Công ty nhân ngày lể.
- Nhập khẩu 10 xe ô tô bốn chỗ, giá thoe hợp đồng là 12.000USD/ chiếc ( đã bao gồm các chi phí vẩn chuyển, bảo hiểm quốc tế). Trong kỳ tiêu thụ được 6 chiếc với giá bán chưa thuế GTGT là 450.000.000đ/chiếc.
yêu cầu: Xác định các loại thuế phát sinh tại các nghiệp vụ trên. Biết thuế suất thuế nhập khẩu xe ô tô 50%, thuế suất tiêu thụ đặc biệt ô tô là 60%, thuế suất GTGT với các mặt hàng trên là 10%, tỷ giá 21.000đ/USD​

T

thituong

Guest
3/6/15
96
3
8
31
Anh, chị giúp em giải bài nay với nha, cảm ơn nhiều ạ!
Nhập khẩu lô hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế bảo vệ mội trường với giá nhập khẩu 500 USD, thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt 50%, thuế suất thuế nhập khẩu 20%, thuế bảo vệ mội trường 200 USD, tỷ giá 20.000đ/ USD.
yêu cầu: hảy cho biết giá tính thuế GTGT​

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chà bạn!!
Bạn ơi nếu công ty mình mà ghi nợ chưa thanh toán cho công ty bên kia thì mình vẫn phải kê khai hoá đơn đó vào tờ khai thuế như bình thường và vẫn được hoàn thuế như bình thường.Việc công ty có thanh toán hay chưa thanh toán ko liên quan gì đến kê khai thuế đâu bạn ah.Nhớ điều đó nhé!:1luvu:

Chuẩn ko cần chỉnh nè...

2NHNhung: việc thanh toán chậm trả là bình thường mà...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA