Các vấn đề liên quan đến đăng ký người phụ thuộc

• Thread starter trangnguyen88
  • Ngày gửi
T

trangnguyen88

Guest
7/5/09
25
0
0
35
Hà Nội
Cho em hỏi: Người lao động mức lương không phải đóng thuế TNCN <4tr vẫn làm hồ sơ người phụ thuộc có được không (làm trước để về sau không phải làm ý)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Đăng ký người phụ thuộc

Mình phải đăng ký mã số thuế cá nhân và đăng ký danh sách người phụ thuộc luôn để sau này nếu thu nhập >4triệu sẽ được giảm trừ gia cảnh

A

AntiPlus

Guest
27/3/09
2
0
1
48
HCMC
Xin hỏi về độ tuổi của những người phụ thuộc ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

bạn hỏi độ tuổi cũa người phụ thuộc là sao?
ngoài độ tuổi lao động: nam >60t, nữ > 55t

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh

Không có quy định về độ tuổi của người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh miễn là bạn chứng minh được người đó là thuộc đối tượng trên.nếu là con thì bạn chỉ cần nộp giấy khai sinh, nếu là bố mẹ,anh em...thì phải có sổ hộ khẩu và xác nhận của UBND xã về việc người đó có thu nhập < 500ngàn/tháng.

A

AntiPlus

Guest
27/3/09
2
0
1
48
HCMC
ví dụ: cha mẹ mình đang ở độ tuổi trên 50 & dưới 55, vậy thì mình khai vào người phụ thuộc có hợp lệ hay không ?

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư 62 bổ sung Thông tư 84 quy định trước đó về người phụ thuộc. Theo đó, người phụ thuộc (trừ người phụ thuộc là con) được tính trong từng trường hợp cụ thể phải đáp ứng các điều kiện như: Trong độ tuổi lao động phải có đồng thời hai điều kiện là bị tàn tật không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.

Nếu ngoài độ tuổi lao động thì phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng. Đối với người phụ thuộc là ông bà nội; ông bà ngoại; cô, dì, chú, bác, cậu ruột; anh, chị, em ruột; cháu ruột và các cá nhân khác còn phải thỏa mãn thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.

Trong thông tư này có thêm điểm mới là người trong độ tuổi lao động mắc các bệnh mà không có khả năng lao động (bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn...) có bệnh án của cơ quan y tế từ cấp huyện trở lên được xem là người phụ thuộc, không cần phải có xác nhận của UBND cấp xã.

Trường hợp người phụ thuộc là người tàn tật không có khả năng lao động nhưng không có xác nhận của cơ quan y tế thì đối tượng nộp thuế tự khai theo mẫu và đề nghị UBND cấp xã nơi người phụ thuộc đang sống xác nhận những biểu hiện cụ thể về sự tàn tật của người phụ thuộc. Ví dụ như xác nhận người phụ thuộc bị cụt tay, cụt chân, mù mắt, mắc bệnh thiểu năng trí tuệ (Down), bị di chứng chất độc da cam...

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Bạn AntiPlus thân mến
cha mẹ bạn đang ở độ tuổi trên 50 & dưới 55 mà bạn khai vào những người phụ thuộc thì vẫn hợp lệ nhưng với một số điều kiện đi kèm như trong Thông tư 62 mà Bộ Tài chính mới ban hành.

H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
Cho mình hỏi, hồ sơ đăng ký người phụ thuộc phải chờ cục thuế duyệt mới được tính khấu trừ hay là cứ nộp hồ sơ là bắt đầu được khấu trừ?
Trường hợp nhân viên đã nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh, nhưng phòng kế toán chưa trừ thì khi quyết toán thuế TNCN cuối năm có được tính lại hay không?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho mình hỏi, hồ sơ đăng ký người phụ thuộc phải chờ cục thuế duyệt mới được tính khấu trừ hay là cứ nộp hồ sơ là bắt đầu được khấu trừ?
Trường hợp nhân viên đã nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh, nhưng phòng kế toán chưa trừ thì khi quyết toán thuế TNCN cuối năm có được tính lại hay không?
- Tinh thần là cá nhân tự khai tự chịu trách nhiệm (hậu kiểm), cứ đủ thủ tục đơn vị chi trả thực hiện khấu trừ bình thường.
- Cuối năm quyết toán thì tính lại, vì là tạm khấu trừ mà bạn.

D

daniel01

Guest
17/10/09
4
0
0
Hà Nội
Người phụ thuộc thì đăng ký lúc nào cũng được bạn à nên ko cần đăng ký luôn đâu, bh lương lớn hơn 4tr hẵng hay.

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Giảm trừ gia cảnh

Chào các bạn, mình có một thắc mắc mong các bạn giải đáp giùm: Giám đốc công ty TNHH có được giảm trừ gia cảnh không? đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn phải nói rõ giám đốc muốn được giảm trừ gia cảnh nào: Gia cảnh cho bản thân hay gia cảnh cho người phụ thuộc

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
cả hai thì như thế noà, bạn nói cụ thể hộ mình với

C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Chuyển giảm trừ gia cảnh từ người này sang người khác?

Cho em hỏi là trường hợp chồng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh là 1 con phụ thuộc, nhưng bây giờ chuyển nơi khác mức lương chưa đến mức nộp thuế TNCN (chưa giảm trừ gia cảnh) nhưng lương của vợ thì được tăng lên đến mức phải nộp thuế TNCN thì trong trường hợp này có được cắt đăng ký của người chồng chuyển sang cho người vợ không?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cho em hỏi là trường hợp chồng đã đăng ký giảm trừ gia cảnh là 1 con phụ thuộc, nhưng bây giờ chuyển nơi khác mức lương chưa đến mức nộp thuế TNCN (chưa giảm trừ gia cảnh) nhưng lương của vợ thì được tăng lên đến mức phải nộp thuế TNCN thì trong trường hợp này có được cắt đăng ký của người chồng chuyển sang cho người vợ không?

Theo quy định tại thông tư 84/2008/TT-BTC:
Trong năm nếu có sự thay đổi về người phụ thuộc so với đăng ký đầu năm thì chậm nhất là sau 30 ngày kể từ ngày có thay đổi (tăng, giảm), đối tượng nộp thuế cần khai 02 bản đăng ký điều chỉnh người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này gửi cho cơ quan trả thu nhập.
- Nên người chồng có thể khai đăng ký điều chỉnh NPT : giảm người con là NPT. Theo hướng dẫn của thông tư 84/2008/TT-BTC đã nêu ở trên.
- Người vợ sau đó đi đăng ký giảm trừ gia cảnh có 1 người con là NPT.

Sửa lần cuối:
N

ngocdiep86

Sơ cấp
13/3/10
23
0
0
37
Duong Thanh Nien
Các bác ơi!Cho em hỏi chút là thơì gian đăng ký GTGC theo năm hay là không hạn chế năm ah.Mình muôn đăng ký đến thơì điêm nào là tùy mình ạ.Các bác làm ơn giải thích dùm em vơi.Thanks

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Các quy định về việc đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh đã được quy định tại Thông tư 84 và Thông tư 62. Các bạn nên đọc nó nhé