Thuế TNCN với nhân viên thử việc

  • Thread starter tandattd
  • Ngày gửi
T

tandattd

Sơ cấp
1/9/09
22
0
1
ha noi
#1
Chào cả nhà. Hôm nay mình tìm hiểu về Thuế TNCN thì được biết là nhân viên thử việc sẽ bị giữ lại 10% thu nhập lại. công ty mình mới thành lập nên nhân viên hầu hết đang trong thời kỳ thử việc. vậy mình sẽ phải giữ lại 10% thu nhập của họ ah? và mình sẽ kê khai thế nào trong tờ khai Thuế TNCN quý 3 này. cám ơn cả nhà.
 
B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
33
Hà Nội
aticvietnam.com
#2
Theo thông tu 62.2009 "Điều 5:.....Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."
Vì vậy bạn theo hợp đồng để áp dụng cách tính thuế 10% hoặc theo tháng
 
C

chin su

Sơ cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
#3
Bạn làm hợp đồng lao động thử việc, như công ty mình ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng nếu làm tốt sẽ ký tiếp như vậy không bị trừ 10% thuế bạn à
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
#4
Bạn làm hợp đồng lao động thử việc, như công ty mình ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng nếu làm tốt sẽ ký tiếp như vậy không bị trừ 10% thuế bạn à
Theo Luật lao động thì hết thời hạn thử việc, nếu lao động đạt yêu cầu thì phải ký hợp đồng chính thức. Luật lao động cũng chỉ cho phép ký hợp đồng có thời hạn 1 lần thôi bạn ạ.
 
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
#5
Theo Luật lao động thì hết thời hạn thử việc, nếu lao động đạt yêu cầu thì phải ký hợp đồng chính thức.==> Chính xác.!


Luật lao động cũng chỉ cho phép ký hợp đồng có thời hạn 1 lần thôi bạn ạ.==> Cần xem lại, vì theo mình biết thì hợp đồng có thời hạn gồm 3 dạng: 1 năm; 2 năm; 3 năm. Và hợp đồng có thời hạn được ký 2 lần, và sang lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng ko thời hạn.?:wall:
 
B

bnw2006

Thành viên thân thiết
27/11/08
164
0
16
HCM
#6
Bạn làm hợp đồng lao động thử việc, như công ty mình ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng nếu làm tốt sẽ ký tiếp như vậy không bị trừ 10% thuế bạn à

Cần phân biệt thuế và HĐLĐ là hai lĩnh vực khác nhau, việc quy định phương thức thu thuế đối với các loại lao động là tạo điều kiện cho đối tượng nộp thuế, có thể hiểu nôm na là số thuế TNCN hàng năm (số cuối cùng/số quyết toán năm) cho một đối tượng nộp thuế + một loại + số thu nhập là một số không đổi (do phương thức thu nên số phát sinh hàng tháng/quý có thể khác). các bạn nên xem quy định về 10 loại thu nhập phải chịu thế và 14 loại TN được miễn thuế và cách tính thuế.
Như vậy, cứ chi trả TN thì phải xác định có phải TN chịu thuế hay không bất chấp loại hợp đồng, nếu không thu thì CQ thuế sẽ "hỏi thăm" TCCT về khoản thuế TNCN về khoản chi trả này.
 
xuantham

xuantham

Thành viên thân thiết
18/8/05
5,355
610
113
53
#7
Theo Luật lao động thì hết thời hạn thử việc, nếu lao động đạt yêu cầu thì phải ký hợp đồng chính thức. Luật lao động cũng chỉ cho phép ký hợp đồng có thời hạn 1 lần thôi bạn ạ.
Cái này được 2 lần chứ không phải 1 đâu
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#8
Bạn làm hợp đồng lao động thử việc, như công ty mình ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng nếu làm tốt sẽ ký tiếp như vậy không bị trừ 10% thuế bạn à
còn nếu làm không tốt thì truy thu lại TNCN của 2 tháng đó àh? :)
 

Thành viên trực tuyến

  • Bom2018
  • bui tan hai
  • onenamekul
  • daongocnam0603
  • NBTuyet
  • saxagifts
  • anhduchoi
  • tieuthu_007
  • Trần Mỹ Hảo TV
  • banthogo
  • qthi2209
  • thammyvienvip
  • CPA 2019
  • vachngancnc




Xem nhiều