Kiểm toán công nợ phải trả

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Em cũng nghĩ như bác Ned, việc test hết 100% các subsequent payment là điều rất khó thực hiện được. Cho dù đó có thể là việc test đối với các sample transaction, bởi lẽ 1 trong các limitation lớn trong công việc kiểm toán hiện nay chính là vấn đề thời gian.
Việc understatement đối với các khoản công nợ có thể được find out bằng confirmation letter. Chỉ có các khoản công nợ bị hide, nghĩa là tính complete bị vi phạm mới là khó phát hiện và đòi hỏi KTV phải áp dụng các audit procedures một cách sáng tạo thôi (bởi lẽ các fraud thì thường khó phát hiện mà, đúng không ạ?).
Và thủ tục mà tôi thấy các KTV thường áp dụng chính là reconcile giữa phần hành công nợ với các phần hành khác... Tuy nhiên, theo các bác thì có thủ tục nào hiệu quả hơn không??? Bác Hathu, bác Ned và các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo cho em biết với nhé...

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Ở đây đang có vụ lộn xộn về subsequence test và cutoff phải không các bác.
Theo em, khi các bác kiểm tra thanh toán sau ngày khoá sổ là để khẳng định số dư của đối tượng tại 31/12/xx là đúng. Còn cutoff mới là để kiểm tra under.
Có thể nói subsequence test là kiểm tra từ trên sổ xuống chứng từ.
Còn kiểm tra cutoff là kiểm tra từ chứng từ lên sổ.
Kiểm tra under là nhằm phát hiện lỗi completeness khó khăn hơn bởi vì xác định tổng thể mẫu khó khăn hơn.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
xungdanhanhhung nói:
Ở đây đang có vụ lộn xộn về subsequence test và cutoff phải không các bác.
Theo em, khi các bác kiểm tra thanh toán sau ngày khoá sổ là để khẳng định số dư của đối tượng tại 31/12/xx là đúng. Còn cutoff mới là để kiểm tra under.
Có thể nói subsequence test là kiểm tra từ trên sổ xuống chứng từ.
Còn kiểm tra cutoff là kiểm tra từ chứng từ lên sổ.
Kiểm tra under là nhằm phát hiện lỗi completeness khó khăn hơn bởi vì xác định tổng thể mẫu khó khăn hơn.

Tôi nhớ là trong tất cả các bài viết của topic này tôi chưa một lần nhắc đến từ Cut - off.

Các thủ tục được thảo luận chủ yếu liên quan đến việc test payable thông thường. Vì payable là một tài khoản thông thường có sai sót completeness nên các thủ tục để cover nó cũng đặc biệt hơn.

Ngoài việc xác định số dư hiện hữu trên B/S tại thời điểm cuối kỳ, KTV cần phải đảm bảo payable không bị ghi nhận thiếu. Do đó có 2 thủ tục chuẩn để thực hiện: search for unrecorded payable và test unpaid invoices. 2 Thủ tục này đảm bảo cho KTV có thể cover được completeness của payable.

Cut off là một thủ tục rất khác biệt với 2 thủ tục đã đề cập trên. Cut - off có thể được kiểm tra theo 2 hướng, từ B/S => documents và ngược lại. Và thông thường đối với Payable người ta không làm thủ tục cutoff vì nó không mang lại hiệu quả. Chúng ta sẽ thảo luận sau về cutoff trong các topic sắp tới.

Còn bây giờ các bạn cho ý kiến tiếp tục, làm thế nào để search for unrecorded payable và test unpaid invoices

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Bác Ned nói đúng rồi. Cutoff có thể tiến hành theo 2 hướng. Nhưng bác bảo là người ta nói payable không cutoff là làm sao? Nó không được tiến hành như một thủ tục riêng rẽ thôi. Nghĩa là khi bác sub test thì bác tiến hành luôn cutoff. Em xin lỗi bác, em ngoài lề tí.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Theo em, để phát hiện được các nghiệp vụ unrecorded payment, KTV sẽ phải dựa vào sự xác nhận trên confirmation letter. Nếu có chênh lệch thì mới tập trung vào kiểm tra, còn đối với các số dư của suppliers không gửi thư xác nhận thì cần tính toán total debit amount, sau đó reconcile với phần hành cash in bank. Nếu có chênh lệch thì tiếp tục công việc, có thể phải sử dụng đến test in detail, khi đó phải chú ý đến tính liên tục của các debit note.
Tuy nhiên, em nghĩ ngay cả trong trường hợp confirmation letter đã khớp đúng thì vẫn có khả năng tồn tại các khoản unrecorded payment, em chưa gặp trường hợp này bao giờ nhưng theo em thì để search những khoản này cần thực hiện review lại các bank note để xem xét tính continuous của chúng có vấn đề gì không...
Em chẳng bít mình viết có gì chưa đúng, mong các bác chỉ giáo dùm nhé!!!

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Dựa trên confirmation, nếu bạn xác định nó rất hiệu quả, là một ý hay. Tuy nhiên, nó sẽ không cover được hết rủi ro liên quan đến understatement. Để search unrecorded liability thì bạn cần phải dựa rất nhiều vào thông tin sau ngày khóa sổ.

Bạn có thể chọn mẫu kiểm tra trên total payment after balance sheet date, từ đó xác định xem có khoản công nợ nào đã bị bỏ sót hay không.

Phải xác định rằng việc kiểm toán Phải trả tức là kiểm toán một số dư trình bày trên B/S, do đó việc kiểm tra các nghiệp vụ phát sinh là không hiệu quả, nó chỉ có thể áp dụng trong một số trường hợp đặc biệt. Vậy việc tính toán total debit amount hay reconcile với cash incurrance, và các thủ tục tương tự là không cần thiết, không giúp ích gì cho bạn trong việc kiểm tra số dư.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Anh Ned ui, quay lại diễn đàn đi. Nói rõ hơn cho em về cái vụ search for unrecorded payable với! Theo thiển ý của em thì thủ tục test unpaid invoices là cũng nhằm mục tiêu search for unrecorded payable đấy chứ?

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
nedved nói:
Bác này nói gần trúng tim đen của em rồi, chỉ có điều phải cụ thể hơn một chút nữa
em nhầm địa chỉ rồi. Hic

Sửa lần cuối:
H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
xungdanhanhhung nói:
Anh Ned ui, quay lại diễn đàn đi. Nói rõ hơn cho em về cái vụ search for unrecorded payable với! Theo thiển ý của em thì thủ tục test unpaid invoices là cũng nhằm mục tiêu search for unrecorded payable đấy chứ?
Sao các bác không Việt hóa những thuật ngữ trên đi nhỉ? Em đề nghị là WKT nên phát huy tinh thần "giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt" đi! :0frown:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là thuật ngữ chuyên môn, bác ạ. Chỉ có dân trong nghề mới hiểu được thôi. Cũng khó trách các bác ấy lắm vì có một số thuật ngữ chuyên môn khi chuyển sang tiếng Việt thì không có từ thay thế hoặc nếu có thay thế thì không sát được nghĩa hoàn toàn.

Bác sang bên Box Excel hay Box ERP cũng gặp trường hợp tương tự. Khó hiểu đến chết mất. Bác hãy vào chơi với các Box kế toán thôi.

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Face_to_destiny nói:
Theo em, để phát hiện được các nghiệp vụ unrecorded payment, KTV sẽ phải dựa vào sự xác nhận trên confirmation letter. Nếu có chênh lệch thì mới tập trung vào kiểm tra, còn đối với các số dư của suppliers không gửi thư xác nhận thì cần tính toán total debit amount, sau đó reconcile với phần hành cash in bank. Nếu có chênh lệch thì tiếp tục công việc, có thể phải sử dụng đến test in detail, khi đó phải chú ý đến tính liên tục của các debit note.
Tuy nhiên, em nghĩ ngay cả trong trường hợp confirmation letter đã khớp đúng thì vẫn có khả năng tồn tại các khoản unrecorded payment, em chưa gặp trường hợp này bao giờ nhưng theo em thì để search những khoản này cần thực hiện review lại các bank note để xem xét tính continuous của chúng có vấn đề gì không...
Em chẳng bít mình viết có gì chưa đúng, mong các bác chỉ giáo dùm nhé!!!
Trong kiểm toán công nợ phải trả, confirmation letter không phải là thủ tục quan trọng nhất. Bác có biết vì sao không? Vì giả sử như có chênh lệch trong đối chiếu công nợ thì bác cũng chỉ có thể cover được understatement đối với công nợ phải trả nhà cung cấp đó thôi, thế còn những khoản nợ các nhà cung cấp khác mà bị understatement thì sao? Do vậy trong kiểm toán công nợ phải trả, thực hiện cash disbursement mới là một thủ tục quan trọng. Nó có thể cover được cả completeness và validity. Trong thực tế kiểm toán thì thường phát hiện ra understatement là nhờ thủ tục này chứ không phải là confirmation letter đâu bác ạ.
Còn test unpaid invoices thì không phải là doanh nghiệp nào cũng thực hiện được, vì có doanh nghiệp không theo dõi những khoản này.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
November-rain nói:
Do vậy trong kiểm toán công nợ phải trả, thực hiện cash disbursement mới là một thủ tục quan trọng. Nó có thể cover được cả completeness và validity. Trong thực tế kiểm toán thì thường phát hiện ra understatement là nhờ thủ tục này chứ không phải là confirmation letter đâu bác ạ.
Còn test unpaid invoices thì không phải là doanh nghiệp nào cũng thực hiện được, vì có doanh nghiệp không theo dõi những khoản này.

CK nghĩ là bất kỳ một doanh nghiệp nào cũng phải theo dõi các unpaid invoices để lên kế hoạch trả nợ chứ (họ chỉ không thể theo dõi được các unbilled invoices thôi).
Còn kiểm tra cash disbursement thì cũng đâu có dễ nếu kiểm toán ngay sau ngày doanh nghiệp khóa sổ.
Như vậy, để đảm bảo công nợ phải trả không bị understated thì ngoài các thủ tục như các bạn vừa nói (đối chiếu thư xác nhận công nợ, kiểm tra việc trả tiền, các hóa đơn chưa trả) thì điều quan trọng là kiểm tóan viên phải hiểu rõ về loại hình hoạt động của doanh nghiệp (nghe có vẻ thừa quá nhỉ), đọc các điều khoản trong các hợp đồng, cam kết... xem xét các sự kiện sau ngày kết thúc niên độ...
Để đảm bảo một thủ tục kiểm toán hoàn chỉnh cho một phần hành còn phải kết hợp với rất nhiều thủ tục từ những phần hành khác nữa.