Kết chuyển thuế GTGT cuối kỳ thế nào?

• Thread starter vu mai
  • Ngày gửi
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Bạn phamhuynh hướng dẫn không đúng đâu nhen, bạn xem lại nội dung kết cấu tài khoản 133 và 333 đi nhé.

Ý nghĩa số dư Nợ 133 thể hiện số thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau

Ý nghĩa số dư Nợ 333 là số tiền thuế nộp thừa.

Như vậy, số dư Nợ 133 đầu kỳ tương ứng với số trên chỉ tiêu [11] trên tờ khai 01/GTGT

Số dư Nợ 133 cuối kỳ tương ứng với số trên chỉ tiêu [43] trên tờ khai 01/GTGT.

Do đó khi cuối tháng làm bút toán khấu trừ thuế chỉ khấu trừ phần thuế tương ứng được khấu trừ, nếu còn dư Nợ 133 chứng tỏ thuế đầu vào chưa khấu trừ hết nên còn được để lại chuyển sang kỳ sau. Nó sẽ là số dư đầu kỳ trên TK133 của tháng sau tương ứng chỉ tiêu [11] (thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang)..
Bạn nói ko sai, nhưng ở đây bạn vu mai hỏi về "BCTC cuối năm sao TK133 của các kế toán trước lại không có số dư"
Trích trong hệ thống tài khoản kế toán
"Cuối tháng, kế toán xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đầu vào số thuế GTGT đầu ra khi xác định số thuế GTGT phải nộp trong kỳ, ghi:
N333: Thuế GTGT phải nộp
C133: Thuế GTGT được khấu trừ"

vì vậy trong BCTC TK133 sẽ không có số dư, chỉ có số dư ở TK333 thôi. Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
ủa, sao xóa rồi anh thanhvunt, đề tài này cũng hấp dẫn đấy anh ha?em cũng muốn biết thêm mà, mình biết chắc là mình ko sai.Thân mến:angel:

M

mozinh

Guest
Số dư 133

Bạn nên xem lại cho chính xác để khỏi phải giúp người khác bị sai bạn ah. trên BCTC TK133 PSN và PSC luôn luôn = nhau vì cuối kỳ bạn đã kết chuyển qua TK 333 rồi, vì vậy chỉ có số dư ở TK 333, nếu số thuế GTGT còn được chuyển sang tháng sau thì sẽ có số dư bên Nợ tk333, còn bên có thì phải đi đóng thuế. Thân

Mình cũng đã kiểm tra kỹ rồi, bạn thử kiểm tra lại. Nếu thắc mắc bạn chát qua yahoo với mình nha :aotimmongmo181@yahoo.com. Thân ái!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
ủa, sao xóa rồi anh thanhvunt, đề tài này cũng hấp dẫn đấy anh ha?em cũng muốn biết thêm mà, mình biết chắc là mình ko sai.Thân mến:angel:
Cứ để mọi người tham gia đi đã cho nó có thêm nhiều ý kiến. Đi tìm tài liệu trước khi nói cho chính xác chứ không thì mình nhầm mà không biết để người khác đọc họ lại hoang mang.

Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại diễn đàn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn nói ko sai, nhưng ở đây bạn vu mai hỏi về "BCTC cuối năm sao TK133 của các kế toán trước lại không có số dư"
Trích trong hệ thống tài khoản kế toán
"Cuối tháng, kế toán xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đầu vào số thuế GTGT đầu ra khi xác định số thuế GTGT phải nộp trong kỳ, ghi:
N333: Thuế GTGT phải nộp
C133: Thuế GTGT được khấu trừ"

vì vậy trong BCTC TK133 sẽ không có số dư, chỉ có số dư ở TK333 thôi. Thân

Chổ này pham huynh nên nghiên cứu lại, tài khoản 133 sẽ luôn dư nợ nếu bạn còn số thuế được khấu trừ chuyển kỳ sau.

Bạn phamhuynh hướng dẫn không đúng đâu nhen, bạn xem lại nội dung kết cấu tài khoản 133 và 333 đi nhé.

Như vậy, số dư Nợ 133 đầu kỳ tương ứng với số trên chỉ tiêu [11] trên tờ khai 01/GTGT

Do đó khi cuối tháng làm bút toán khấu trừ thuế chỉ khấu trừ phần thuế tương ứng được khấu trừ, nếu còn dư Nợ 133 chứng tỏ thuế đầu vào chưa khấu trừ hết nên còn được để lại chuyển sang kỳ sau. Nó sẽ là số dư đầu kỳ trên TK133 của tháng sau tương ứng chỉ tiêu [11] (thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang)..

Khi nhập kho lô hàng nhập khẩu, tôi ghi nhận số thuế GTGT hàng nhập khẩu vào 133 ngay thời điểm phát sinh ( nên nhớ số thuế GTGT hàng NK này tôi chưa nộp vì đang còn trong thời gian ân hạn) theo nguyên tắc kế toán nhưng theo nguyên tắc khấu trừ của thuế , khoản nào đã nộp thì mới được khấu trừ, vậy trong tường hợp này dư nợ 133 cuối kỳ tôi đã có số thuế GTGT nhập khẩu.
Vậy thì số dư nợ cuối kỳ 133 của tôi có "tương ứng với số trên chỉ tiêu [43] trên tờ khai 01/GTGT" hay không ?
Tôi có cách tính này nhờ các bạn góp ý :
Chỉ tiêu [43] trên tờ khai 01/GTGT = Dư nợ 133 - Dư có 33312(VAT nhập khẩu chưa nộp)
Cám ơn.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Chổ này pham huynh nên nghiên cứu lại, tài khoản 133 sẽ luôn dư nợ nếu bạn còn số thuế được khấu trừ chuyển kỳ sau.

Khi nhập kho lô hàng nhập khẩu, tôi ghi nhận số thuế GTGT hàng nhập khẩu vào 133 ngay thời điểm phát sinh ( nên nhớ số thuế GTGT hàng NK này tôi chưa nộp vì đang còn trong thời gian ân hạn) theo nguyên tắc kế toán nhưng theo nguyên tắc khấu trừ của thuế , khoản nào đã nộp thì mới được khấu trừ, vậy trong tường hợp này dư nợ 133 cuối kỳ tôi đã có số thuế GTGT nhập khẩu.
Vậy thì số dư nợ cuối kỳ 133 của tôi có "tương ứng với số trên chỉ tiêu [43] trên tờ khai 01/GTGT" hay không ?
Tôi có cách tính này nhờ các bạn góp ý :
Chỉ tiêu [43] trên tờ khai 01/GTGT = Dư nợ 133 - Dư có 33312(VAT nhập khẩu chưa nộp)
Cám ơn.
Bạn cũng không sai, nhưng ở đây đang nói tới BCTC cuối năm, buộc bạn phải kết chuyển hết số thuế GTGT còn được khấu trừ sang TK333. Vì vậy, BCTC tk133 sẽ không có số dư. mình đã làm BCTC và đã quyết toán thuế 3 lần. Mong anh xem xét cho em. Cảm ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn cũng không sai, nhưng ở đây đang nói tới BCTC cuối năm, buộc bạn phải kết chuyển hết số thuế GTGT còn được khấu trừ sang TK333. Vì vậy, BCTC tk133 sẽ không có số dư. mình đã làm BCTC và đã quyết toán thuế 3 lần. Mong anh xem xét cho em. Cảm ơn

BCTC cuối năm mà bạn nói có lẻ là bảng CDPS và CDKT. Bạn phải nhớ 1 điều là ở 333 (33311 và 33312) thực sự nếu có dư nợ như bạn nói là do bạn phản ánh vấn đề không chính xác, thật ra bạn có nộp đâu mà thừa ! Cái dư nợ ở đây là do bạn k/c từ 133 sang mà 133 là số thuế ĐV bạn sẽ khấu trừ trong tương lai (có được là do bạn mua HH,DV) của người khác.
Trong BCTC tại bảng CDKT (cả 2 QD 15 và 48), chỉ tiêu TS ngắn hạn khác có mục : Thuế GTGT được KT, cái này có phải là 133 không bạn ?

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
BCTC cuối năm mà bạn nói có lẻ là bảng CDPS và CDKT. Bạn phải nhớ 1 điều là ở 333 (33311 và 33312) thực sự nếu có dư nợ như bạn nói là do bạn phản ánh vấn đề không chính xác, thật ra bạn có nộp đâu mà thừa ! Cái dư nợ ở đây là do bạn k/c từ 133 sang mà 133 là số thuế ĐV bạn sẽ khấu trừ trong tương lai (có được là do bạn mua HH,DV) của người khác.
Trong BCTC tại bảng CDKT (cả 2 QD 15 và 48), chỉ tiêu TS ngắn hạn khác có mục : Thuế GTGT được KT, cái này có phải là 133 không bạn ?

Đúng rồi, là TK133, nhưng ở bản CDKT đâu có thể hiện Tài khoản đâu? đó là thể hiện số dư của các tài khoản thôi, số dư ấy được nằm ở mã số [152]. Chỉ ở bảng CDTK mới thể hiện tài khoản Nợ Có thôi, cuối tháng bạn kết chuyển hết thì ở bảng CDTK TK133 sẽ không có số dư. Thân mến

Sửa lần cuối:
T

thuha2008

Sơ cấp
4/10/08
8
0
1
Hải Phòng
Theo mình hiểu thế này : Trong bút toán N333/C133
+ Nếu SDCK TK133> SDCK TK333 thì sẽ kết chuyển SDCK TK333 sag TK133
+ Nếu SDCK TK133< SDCK TK333 thì sẽ kết chuyển SDCK TK133 sag TK333
Ở Công ty bạn Vumai có thể nằm ở trường hợp thứ 2

V

vu mai

Guest
6/10/09
12
0
0
HYCT
tại sao lại thế cuối kỳ kết chuyển 333 sang 133 mà. Như vậy số dư vẫn còn ở 133 chứ.

Híc híc.. ấy lại nhầm lẫn rùi. Chỉ kết chuyển TK 133- Số thuế GTGT đầu vào được ktrừ sang TK 333 thui chứ. Mình thấy bác bendoihiuquanh và bác hieudragon nói đúng rùi đấy. Bạn xem lại nhé. Thân,

F

fourT

Guest
3/12/07
17
0
1
Nha Trang
Nếu phamhuynh vẫn giữ ý kiến cho rằng số dư TK 133 luôn = 0, thì đó là quan niệm hoàn toàn sai lầm đó bạn. Mộtsố bạn đẫ phân tích vấn đề tương đối kỹ nên tôi không bàn thêm, chỉ muốn nhắc bạn vậy thôi.
Thân mến

V

vu mai

Guest
6/10/09
12
0
0
HYCT

Vâng, em thấy anh nói đúng, và từ trước tới giờ em vẫn hiểu như vậy, chỉ có điều là khi bắt tay vào làm kế toán và khi xem lại sổ sách cty em mới thấy hoang mang. Anh ơi, anh có thể chỉ giúp em được k? Sổ sách các năm trước k có số dư là do kt kết chuyển sai. Sang năm 2009 này thực tế phải là dư nợ TK133:686.330 nhưng trong sổ lại bằng 0.Vậy giờ em phải điều chỉnh tn ạh? Sắp hết năm tài chính rồi em lo lắng quá anh ui.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Chào cả nhà
Trên báo cáo thuế GTGT tháng 12/2008, số thuế GTGT còn được khấu trừ của công ty mình là 1.733.739 đ( đã nộp tiền vào ngân sách nhà nước) nhưng trên báo cáo tài chính 2008 của công ty mình lại là 1.732.992 đ.Bây giờ mình chẳng biết làm sao nữa? mọi người giúp mình với.
Cảm ơn.

H

haphuongtrung

Sơ cấp
8/10/09
10
0
1
35
phuongtrung
em nhớ k lầm cô giáo em nói thì hết năm tài chính kết chuyển thuế tài khoản nào còn số dư vẫn để bình thường mà phản ánh như bác phamhuynh

V

vu mai

Guest
6/10/09
12
0
0
HYCT
Vâng, em thấy anh nói đúng, và từ trước tới giờ em vẫn hiểu như vậy, chỉ có điều là khi bắt tay vào làm kế toán và khi xem lại sổ sách cty em mới thấy hoang mang. Anh ơi, anh có thể chỉ giúp em được k? Sổ sách các năm trước k có số dư là do kt kết chuyển sai. Sang năm 2009 này thực tế phải là dư nợ TK133:686.330 nhưng trong sổ lại bằng 0.Vậy giờ em phải điều chỉnh tn ạh? Sắp hết năm tài chính rồi em lo lắng quá anh ui.

Mọi người ơi mách nước cho em với. Trong trường hợp này của em thì em phải xử lý tnào ah? Hay em cứ tự cho TK 133 có SDĐK là 686.330d được không ạh? E lần đầu tiên làm kế toán, lại phải làm BCTC nên em lo lắng quá (vì cty em bé tẹo nên ktoán fải tự làm mà)./

T

Tku Trang Bui

Guest
5/7/16
2
0
1
30
Chào! Nếu CTy ánh Dương đã xuất dao hàng cho Hoà phát đủ rồi thì ghi hoá đơn với giá trị là 100% hợp đồng luôn. Còn nếu giao hàng chưa đủ thì giao bao nhiêu viết giá trị bấy nhiêu.
Còn định khoản nghiệp vụ KT thì ghi:
Nếu giao hết hàng ghi : Nợ 111 672.000.000 đồng
Nợ 131 1.008.000.000 đồng
Có 333 số Thuế GTGT
Có 511 Tổng giá trị - Thuế GTGT.
Nếu chưa dao hết ghi: Nợ 111 672.000.000 đồng
Có 333 số Thuế GTGT
Có 511 672.000.000 đồng - Thuế GTGT.
Chúc bạn thành công

T

Tku Trang Bui

Guest
5/7/16
2
0
1
30
em cũng đang thực tập kế toán, e đọc và vẫn chưa hiểu cách hạch toán của anh( chị ) ạ! có thể gt rõ hơn chút k ạ?ts 511 lại xuất hiện trong nghiệp vụ này ạ?

L

Loan Ng

Guest
1/7/16
18
1
3
29
chắc bạn chưa được cái này

e mới lam kt cho cty xd, con rât nhiều bỡ ngỡ nên em nhờ anh chị giúp em vấn đề sau:
Công ty XD Hoà phát ký hợp đồng mua vách thạc cao với cty TM Ánh Dương với trị giá 1.680.000.000 đ để xây dựng nhà máy Đại Đồng vào ngày 25/10/2008. Theo cam kết CTy Hoà Phát chuyển trả cho cty ÁNh DƯơng 40% giá trị hợp đồng tương ứng là: 672.000.000 đ bằng tiền mặt vào ngày 30/11/2008. Cty Anh Dương đã giao hàng và viết hoá đơn GTGT cho cty Hoà Phát vào ngày 28/2/2009. Vay Kế toán kê khai hoá đơn trên với giá trị là bao nhieu? tại sao?
em cũng đang thực tập kế toán, e đọc và vẫn chưa hiểu cách hạch toán của anh( chị ) ạ! có thể gt rõ hơn chút k ạ?ts 511 lại xuất hiện trong nghiệp vụ này ạ?