Hỏi về vấn đề hoá đơn đỏ

• Thread starter phamxuanmainb
  • Ngày gửi
P

phamxuanmainb

Guest
16/10/09
4
0
0
Ninh Bình
Kính chào các anh chị, em là dân kế toán mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ, em hiện đang làm kế toán cho một đại lý phân phối và gặp trường hợp chưa biết phải xử lý như thế nào. Em có xuất cho khách hàng một mặt hàng có giá 1tr9, khách hàng yêu cầu em viết hoá đơn đỏ 2tr3, vậy em phải thu của khách tổng số tiền là bao nhiêu?
Vì em là người mới nên chưa biết gì nhiều, mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
mình chưa làm thực tê
nhưng biết là làm thế là sai
có lẽ ý họ là trên hđ xanh mình ghi 1,9 hóa đơn đỏ ghi khác chăng ????

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
mình chưa làm thực tê
nhưng biết là làm thế là sai
có lẽ ý họ là trên hđ xanh mình ghi 1,9 hóa đơn đỏ ghi khác chăng ????

Làm sao có thể thế đc hả bác:015: Bác lấy mỗi tờ ra ghi riêng hén:004:
Nói chung đây là t/h Khách hàng mún kiếm chúc đỉnh. nên tuỳ trường hợp mà ghi thôi. số tiền ít thì có thể ghi để kiếm thêm khách hàng và quan hệ. Nhìu quá thì hỏi ý kiến sếp ấy. thân

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
hd

Kính chào các anh chị, em là dân kế toán mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ, em hiện đang làm kế toán cho một đại lý phân phối và gặp trường hợp chưa biết phải xử lý như thế nào. Em có xuất cho khách hàng một mặt hàng có giá 1tr9, khách hàng yêu cầu em viết hoá đơn đỏ 2tr3, vậy em phải thu của khách tổng số tiền là bao nhiêu?
Vì em là người mới nên chưa biết gì nhiều, mong các anh chị giúp đỡ. Cảm ơn mọi người!
Họ muốn bạn ghi vậy là để lấy tiền của cty mà.bạn ghi cho họ số tiền 2,3tr thì bạn phải lấy thêm số tiền thuế nhé ko bên bạn phải nộp thuế đấy.đây là trường hợp phổ biến đối với nhân viên đi mua hàng cho công ty mà

T

tquyen453

Sơ cấp
25/9/09
9
0
0
38
Quảng Ninh
Vấn đề này mình biết này, tại công ty mình cũng hay có khách hàng gửi giá mà:
bạn ghi trên HD 2,3triệu rồi trừ đi số tiền thực tế là phần chênh so với số tiền khách phải trả, bạn nhân số tiền đó với thuế suất mà bạn xuất ra 5 or 10% để tính ra số tiền bạn phải thu,

Y

YUXIANG

Guest
20/10/09
6
0
0
TP HCM
Bạn cứ xuất hoá đơn theo ý họ.Nhưng nhớ trừ ra số tiền chênh lệch so với giá thực tế để thu thêm tiền VAT 5% hay 10% số chênh lệch đó nhé vì bạn phải đóng thuế TNDN cao hơn mà.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..em hiện đang làm kế toán cho một đại lý phân phối và gặp trường hợp chưa biết phải xử lý như thế nào. Em có xuất cho khách hàng một mặt hàng có giá 1tr9, khách hàng yêu cầu em viết hoá đơn đỏ 2tr3, vậy em phải thu của khách tổng số tiền là bao nhiêu?
..
Vi fạm việc sdụng hóa đơn chứng từ.
coi chừng topic bị closed bạn ơi. Kế toán fải chính xác chứ, làm gì có chuyện này đc. :wall:

Bạn cứ xuất hoá đơn theo ý họ....
Kiểm kê quỹ TM bị thiếu thì sao đây?

T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
37
hai phong
ở công ty mình cũng có trường hợp như vậy đấy. Nếu không suất hóa đơn cho họ thì họ sẽ không lấy hàng của bên mình đâu. Nhưng bên mình thu tiền thuế cao lắm. Ngoài thuế GTGT phải thu so với số chênh lệch kia ra thì bên mình còn thu thêm cả thuế TNDN nữa. vì tăng doanh thu nên phải nộp thuế TNDN mà. Còn tiền quỹ thì mình ghi chit tiết khi vào sổ thôi.
Nhiều lúc cũng không muốn làm thế nhưng sếp chỉ đạo nên kế toán ở giữa cũng khổ lắm.

D

dongsuoitrong19

Guest
14/9/09
13
0
0
vĩnh phúc

- Mình cũng đã từng xuất HĐ như trường hợp của bạn.:015:
- Thực ra thì nên viết cho khách và cũng có thể k thu thêm tiền thuế chênh lệch vì nó có ít, với lại trường hợp này là phổ biến, mình nên giữ khách...:004:

C

chau ruby

Guest
13/8/08
45
0
0
Long An
Nói túm lại bi giờ chuyện này rất là phổ biến, bạn đừng wan tâm chuyện sổ quỹ tiền mặt như thế nào, thực chất ra thực tế và sổ sách là 2 chuyện khác nhau đấy bạn ah!cứ làm theo ý khách hàng, và thu thêm tiền chênh lệch theo thỏa thuận của bạn và khách, nhg phải có sự đồng ý của sếp, thế la ok thui!Thân.

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
việc ghi thêm là quyền của các bạn, tuy nhiên tôi cảnh báo 2 vấn đề:
- Thuế GTGT tăng thêm phải nộp
- Thuế TNDN 25% khi quyết tóan năm ( số tăng thêm là lãi)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nói túm lại bi giờ chuyện này rất là phổ biến, bạn đừng wan tâm chuyện sổ quỹ tiền mặt như thế nào, thực chất ra thực tế và sổ sách là 2 chuyện khác nhau đấy bạn ah!cứ làm theo ý khách hàng, và thu thêm tiền chênh lệch theo thỏa thuận của bạn và khách, nhg phải có sự đồng ý của sếp, thế la ok thui!Thân.
bạn nói vậy là theo quan điểm quản lý truyền thống của người VN (là gia đình trị).
Còn công ty làm ăn muốn công khai minh bạch thì fải làm cho khớp số liệu chứ, sao mọi người đều ủng hộ cái quan điểm "ghi hđơn cao hơn giá thực tế để giữ chân khách hàng" vậy nhỉ?
Có thể sau này kiểm toán sẽ ktra chứng từ sổ sách, những lỗi này họ sẽ đặt dấu hỏi ngay.

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
Chúg ta là kế toán, vẫn biết là trong công việc đôi khi chúng ta vẫn phải ép mình làm trái nguyên tắc nghề nghiệp nhưng cũng đừgn lạm dụng nha, mình thấy ketoan4mat nói đúng đó.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn nói vậy là theo quan điểm quản lý truyền thống của người VN (là gia đình trị).
Còn công ty làm ăn muốn công khai minh bạch thì fải làm cho khớp số liệu chứ, sao mọi người đều ủng hộ cái quan điểm "ghi hđơn cao hơn giá thực tế để giữ chân khách hàng" vậy nhỉ?
Có thể sau này kiểm toán sẽ ktra chứng từ sổ sách, những lỗi này họ sẽ đặt dấu hỏi ngay.
Tại sao bạn này lại dùng nhiều từ "quan điểm" trong kế toán quá nhỉ ? "Làm kế toán chứ đâu phải nghệ thuật đâu mà dùng quan điểm nhỉ"

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tại sao bạn này lại dùng nhiều từ "quan điểm" trong kế toán quá nhỉ ? "Làm kế toán chứ đâu phải nghệ thuật đâu mà dùng quan điểm nhỉ"
Oh, pác này chắc là đau e cái vụ bên "hóa đơn GTGT hay hóa đơn thông thường" chạy qua đây bắt bẽ e àh?
-bên "hóa đơn GTGT hay hóa đơn thông thường" pác nói tùy thuộc vào quan điểm của mỗi người => e fản đối, vì trong kế toán cần fân tích đúng sai.
-Còn ở topic này e muốn nói về quan điểm truyền thống gia đình trị của người VN là ko còn hợp lệ và việc nên công khai minh bạch số liệu cho đúng với đạo đức nghề nghiệp, đó cũng là 1 viêc fân tích đúng sai mà.

L

Luc van

Guest

VTM à! sao mới bị 4 mắt "nhìn" tí mà đã sorry rùi!:015:

theo mình đôi khi linh động tí trong phạm vi nhỏ thì công việc vẫn tốt hơn!

chứ cứ "cứng nhắc" như 4 mắt thì khó mần ăn lắm!:004:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
VTM à! sao mới bị 4 mắt "nhìn" tí mà đã sorry rùi!:015:

theo mình đôi khi linh động tí trong phạm vi nhỏ thì công việc vẫn tốt hơn!

chứ cứ "cứng nhắc" như 4 mắt thì khó mần ăn lắm!:004:

Diễn đàn cũng rất cần những người như như 4mat, phải đẩy vấn đề đến tận cùng của sự hiểu biết để mà học hỏi.
Có đôi khi ở doanh nghiệp quyền quyết định cuối cùng không ở ketoan.
Có đôi khi miệng cứng mà lòng mềm !
Mình sorry 4mat chỉ là cách dùng từ mà thôi !

T

Tuyet Tuyet

Sơ cấp
16/10/09
36
0
0
34
H­ung yen
Em làm kế toán cho cửa hàng xăng dầu nên chuyện này diễn ra thường xuyên mà các bác. Đó là những vị khách muốn kiếm thêm chút đỉnh lên làm như vậy ý mà, mình viết hóa đơn theo ý họ (chỉ không viết theo ý họ khi mức chênh lệch đó quá cao hoặc là mình đã viết hết hóa đơn đầu ra rồi nghĩa là số lượng hàng hóa trên hóa đơn đầu vào và đầu ra đã khớp, không có hàng tồn). Khi thu tiền thì thu theo thực tế là 1.9tr và thu thêm thêm phần thuế GTGT nếu như chênh lệch giữa thực tế đã mua và ý họ muốn viết quá cao tức là:
Số thuế GTGT thu thêm = (2.3tr - 1.9tr)*thuế suất thuế GTGT
còn nếu mức chênh lệch ít thì thôi! miễn phí! lấy chỗ đi lại! hihi
Mà thực ra ở các cửa hàng bán xăng dầu mình còn khuyến khích người ta viết tăng lên ấy vì xăng thì chủ yếu là bán lẻ, HDGTGT đầu vào có còn HDGTGT đầu ra thi ít người lấy lên viết tăng lên thỏa mái. HiHi!
Bye!

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
Hỏi về HĐ GTGT

Chào anh chị và các bạn. Hãy giúp em về câu hỏi này nhé.
Cty em muốn bán hàng (thành phẩm) có xuất hóa đơn GTGT (VAT 10%), nhưng lại muốn thu bằng tiền mặt (mặc dù biết phải thu qua tk NH nếu>20 tr đồng). khách hàng cũng đồng ý như vậy(khách hàng ko cần hóa đơn). Liệu Hóa đơn bán hàng của bên em sau này có được bên thuế chấp nhận hay không? có văn bản nào xử lý của cục thuế theo hình thức đó không? anh chị chỉ giùm em nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA