Cách kê khai TỜ KHAI KHẤU TRỪ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN - MẪU 05/KK TNCN?

• Thread starter Mai Van
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamptc

Guest
14/7/09
4
0
0
38
Hà Tĩnh
Cách điều chỉnh tờ khai bổ sung, điều chỉnh thuế TNCN T12/2009 theo MS01/KHBS

Giúp mình với, T12/2009 cty mình đã nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN của cá nhân/tổ chức có thu nhập từ đầu tư vôn theo MS03/KK-TNCN. Trên tờ khai thể hiên: [08]: 2; [09]: 9.766.580; [10]: 488.329 - > Tuy nhiên, qua tháng 2/2010 sau khi quyết toán lại thì đã làm bổ sung tờ khai TNCN theo MS 03/KK-TNCN làm tăng số thuế phải nộp, tờ khai bổ sung các chỉ tiêu như sau: [08]: 1; [09]: 49.654.643; [10]: 2.482.732, nhưng bên chi cục thuế Quận 1 đã không chấp nhận, nhưng không nêu rõ lí do. Đến T5/2010 khi nhận bàn giao công việc kế toán từ cty này, tôi đã hỏi lí do từ thuế quận 1, và được trả lời như sau: Công ty cần phải làm Giải trình khai bổ sung theo MS 01/KHBS và lập 1 tờ khai mới của T12/2009, phô tô tờ khai cũ mang nộp chi cục thuế.
1) Mình muốn hỏi, trả lời của cục thuế quận 1 có đúng không?
2) Nếu theo như cục thuế, trên biểu 01/KHBS , mục I - Điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, mình bổ sung 3 chỉ tiêu tương ứng. Nhưng ở mục III - Tổng hợp điều chỉnh số thuế phải nộp (tăng: +; giảm: -)... mình phải ghi thế nào cho hợp lý? (tương ứng nha)
STT Chỉ tiêu điều chỉnh Mã số
chỉ tiêu Số đã kê khai Số điều chỉnh Chênh lệch giữa số điều chỉnh với số đã kê khai
(1) (2) (3) (4) (5) (6)
IChỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp
1Tổng số cá nhân [08] 2 3 1
2Tổng thu nhập chịu thuế [09] 9.766.580 59.421.223 49.654.643
3Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ 5%[10] 488.329 2.971.046 2.482.732
II. Chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp
IIITổng hợp điều chỉnh số thuế phải nộp (tăng: +; giảm: -)

D

Dinh Thuong

Guest
18/5/10
14
0
0
39
Binh Thuan
Các bạn ơi cho mình hỏi tí !
- Khi mình làm bảng 05AKK và 05BKK thì có cần nhập MST hay số CMND của từng người không hả bạn?
- Bạn nào đã hoàn thành xong bảng hỗ trợ in quyết toán thuế cho cá nhân thì bày mình với nha.
Mình cảm ơn các bạn !!!
Đau đầu quá! :wall:

L

lamptc

Guest
14/7/09
4
0
0
38
Hà Tĩnh
Trả lời thuế TNCN

Có chứ, bạn phải ghi luôn cả MST (nếu có) và số CMND. Trường hợp, cá nhân thuộc thu nhập chịu thuế không phải nộp thuế TNCN, chưa có MST thì không cần ghi. Còn cá nhân phải nộp thuế TNCN (cần phải có MST) để được các ưu đãi như: giảm trừ mức 4000000, giảm trừ phụ thuộc, khác...
Chúc bạn thành công.

S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
có bạn nào in tờ khai QT thuế chưa giúp mình với/ Sao m ình ko in dc bảng kê 05A. Đặt lệnh in nhưng xem trc khi in thì ko phải bảng kê 05a mà lại là mẫu 09

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
có bạn nào in tờ khai QT thuế chưa giúp mình với/ Sao m ình ko in dc bảng kê 05A. Đặt lệnh in nhưng xem trc khi in thì ko phải bảng kê 05a mà lại là mẫu 09

Bạn vừa dùng chức năgn hỗ trợ in Quyết toán đó, nó sẽ lấy dữ liệu từ bảng kê 05A của từng cá nhân trên BK 05A để tổng hợp cho từng cá nhân trên 09

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
mọi người ah, thế mình làm QTTTNCN trên phần mềm 1.1 được không nhỉ hay là 2.5.1

Làm ở đâu cũng được bạn ạ. HTKK 2.5.1 hay QTCN 1.1 đều như nhau, riêng phần mềm QTCN 1.1 là để dùng khi tổ chức nộp dữ liệu qua mạng thì dùng cái này bạn nhé, còn nộp trực tiếp hoặc nộp qua đường bưu điện bạn có thể dùng HTKK 2.5.1 luôn cũng được, không sao hết.

D

Dinh Thuong

Guest
18/5/10
14
0
0
39
Binh Thuan
Trích nguyên văn:

Có chứ, bạn phải ghi luôn cả MST (nếu có) và số CMND. Trường hợp, cá nhân thuộc thu nhập chịu thuế không phải nộp thuế TNCN, chưa có MST thì không cần ghi. Còn cá nhân phải nộp thuế TNCN (cần phải có MST) để được các ưu đãi như: giảm trừ mức 4000000, giảm trừ phụ thuộc, khác...
Chúc bạn thành công.

Mình cám ơn bạn nhiều nha! Nhung mà mình cũng đã thử nhập số CMND rồi và khi in tờ "hỗ trợ in quyết toán thuế cho cá nhân" mình không in dc. có thử in nhưng nó chỉ hiện ra bảng giống như tờ khai mà mình chưa tải từ excell qua phần mềm vậy đó. vậy mới khổ chứ :025:

D

Dinh Thuong

Guest
18/5/10
14
0
0
39
Binh Thuan
Thuế TNCN

Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi summer227 Xem bài

[COLOR="Magenta"]Bạn vừa dùng chức năgn hỗ trợ in Quyết toán đó, nó sẽ lấy dữ liệu từ bảng kê 05A của từng cá nhân trên BK 05A để tổng hợp cho từng cá nhân trên 09[/COLOR]

Ủa mà bạn ơi! Nếu phần hỗ trợ in quyết toán đó nó lấy dữ liệu từ bảng kê 5A của từng cá nhân trên BK 05A để tổng hợp cho từng cá nhân trên 09. Vậy thì bảng tổng hợp để có số tiền mình muốn đóng thì nó ko in ra được à. Như vậy thi bên thuế làm sao biết mình đóng thuế bao nhiêu

T

thuytinh872003

Guest
13/5/10
10
0
0
36
Hà nội
Mình nhờ các bạn giúp đỡ
Mình mới vào làm công ty In ấn, công ty chỉ có mình là kế toán. Sếp mới giao cho mình làm Quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Thật sự mình k biết làm từ đâu. Sếp chỉ cho mình mỗi bảng lương và làm, mình có hỏi về hợp đồng lao động và bảo hiểm thì sếp nói làm đến đâu hay đến đó. Và còn nói công ty chưa ai phải nộp thuế hết nên các khoản trọng mục 19,20,21.23,24,25,26,27 đều điền bằng 0.Chỉ điền cột 07,08,12 thôi.Vậy thì khi kê khai như vậy có đúng không ?
Mình đang sắp phát điên :wall:

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình nhờ các bạn giúp đỡ
Mình mới vào làm công ty In ấn, công ty chỉ có mình là kế toán. Sếp mới giao cho mình làm Quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Thật sự mình k biết làm từ đâu. Sếp chỉ cho mình mỗi bảng lương và làm, mình có hỏi về hợp đồng lao động và bảo hiểm thì sếp nói làm đến đâu hay đến đó. Và còn nói công ty chưa ai phải nộp thuế hết nên các khoản trọng mục 19,20,21.23,24,25,26,27 đều điền bằng 0.Chỉ điền cột 07,08,12 thôi.Vậy thì khi kê khai như vậy có đúng không ?
Mình đang sắp phát điên :wall:
- Tốt nhất bạn nên cài đặt phần mềm hỗ trợ QTTNCN 1.1 hoặc HTKK 2.5.1 bạn có thể tải ngay trên webketoan rồi làm QT năm 2009 gọn, nhanh và thuận lợi

Q

quyenchi

Sơ cấp
3/2/09
7
0
0
âih noi
Phần mềm quyết toán thuế TNCN tính sai?

Anh chị nào đã quyết toán xong thuế TNCN năm 2009 cho em hỏi ạ. Em đang làm quyết toán thuế TNCN nhưng khi tải file exel vào phần mềm kỉêm tra lại thấy nó tính sai cho những người có từ 2 người phụ thuộc trở lên. Em đã tính lại rồi thì thấy nó chỉ tính cho người đó có 1 người phụ thuộc thôi nên dẫn đến số thuế phải nộp tăng lên. Em không biết làm thế nào cả. Em đã down bản 2.5.1 cập nhật ngày 9/4 về rồi nhưng nó vẫn tính sai. Các anh chị giúp em với sắp hết hạn nộp quyết toán rồi hu hu:026:

T

thuytinh872003

Guest
13/5/10
10
0
0
36
Hà nội
Cái cụ thể mình muốn hỏi là :
Mìn down 2.5.1 về và phải khai vào mẫu 05A.KK, thì những phần mình hỏi ở trên đó nên điền với giá trị như nào ? điền hết bằng 0 có được không vì mình chưa hiểu nên tính thế nào? Để điền bảng 05A.KK thì cần những cái j` ?
-Trong tay mình chỉ có bảng lương thôi, số người phụ thuộc thì năm ngoái nv không kê khai, năm nay nghỉ gần hết.
Mong ai trả lời cụ thể cho mình.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Anh chị nào đã quyết toán xong thuế TNCN năm 2009 cho em hỏi ạ. Em đang làm quyết toán thuế TNCN nhưng khi tải file exel vào phần mềm kỉêm tra lại thấy nó tính sai cho những người có từ 2 người phụ thuộc trở lên. Em đã tính lại rồi thì thấy nó chỉ tính cho người đó có 1 người phụ thuộc thôi nên dẫn đến số thuế phải nộp tăng lên. Em không biết làm thế nào cả. Em đã down bản 2.5.1 cập nhật ngày 9/4 về rồi nhưng nó vẫn tính sai. Các anh chị giúp em với sắp hết hạn nộp quyết toán rồi hu hu:026:
- Thế khả năng bạn sai ở chỉ tiêu 10 trong 05A, tổng số tháng giảm trừ năm 2009 1 NPT tối đa 6T, 2 NPT tối đa 12T... Giả sử 2 NPT đều tính giảm trừ từ T7 thì chỉ tiêu 9 số NPT là 2, chỉ tiêu 10 (tổng số tháng giảm trừ ) là 12. Bạn thử kiểm tra lại

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cái cụ thể mình muốn hỏi là :
Mìn down 2.5.1 về và phải khai vào mẫu 05A.KK, thì những phần mình hỏi ở trên đó nên điền với giá trị như nào ? điền hết bằng 0 có được không vì mình chưa hiểu nên tính thế nào? Để điền bảng 05A.KK thì cần những cái j` ?
-Trong tay mình chỉ có bảng lương thôi, số người phụ thuộc thì năm ngoái nv không kê khai, năm nay nghỉ gần hết.
Mong ai trả lời cụ thể cho mình.
- bạn xem lại mẫu QT, 05A làm gì có mục đó

Q

quyenchi

Sơ cấp
3/2/09
7
0
0
âih noi
Tính thuế cho người không làm việc cho công ty 6 tháng

Các anh chị cho em hỏi, những người làm ở công ty giả sử chỉ có 4 tháng tổng thu nhập của người ta là 20 triệu đồng không có người phụ thuộc thì phải kê vào bảng 05A như thế nào ạ?

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Các anh chị cho em hỏi, những người làm ở công ty giả sử chỉ có 4 tháng tổng thu nhập của người ta là 20 triệu đồng không có người phụ thuộc thì phải kê vào bảng 05A như thế nào ạ?

Có 2 trường hợp như sau :
1. Người đó thất nghiệp trong 2 tháng còn lại của năm 2009, và làm ở cty của bạn 4 tháng với tổng thu nhập 20tr, thì vẫn kê khai bình thường, chỉ tiêu [08] kê khai 20tr, và Quyết toán vẫn thực hiện quyết toán 6 tháng cuối năm.
2. Người đó đã làm việc ở 1 cty trước đó và có thu nhập nên có 2 cách giải quyết như sau :
- Cty cũ của ng đó cung cấp chứng từ trả thu nhập cho người đó rồi sau đó, kế toán của cty bạn sẽ Quyết toán cho cá nhân đó
- Bản thân cá nhân đó sẽ phải quyết toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA