Hàng về trước,... tháng sau hóa đơn mới về T_T

• Thread starter shinbe987
  • Ngày gửi
S

saothangnam1984

Sơ cấp
17/12/08
11
0
0
Ha Noi
Giờ làm ở công ty mình cũng như thế. Hàng tháng lấy tổng số lương thực tế của nhân viên chia cho tổng số ngày công thực tế của tháng đó (trong ví dụ trên thì tháng 7 chia cho 24, tháng 8 chia cho 24,5) rồi nhân với số công thực tế của nhân viên.
Không biết mọi người thì làm như thế nào?

Công ty mình cũng tính lương như vậy đó bạn à.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoan4

Guest
18/1/08
10
0
0
34
tphcm
Các anh chị cho em hỏi, theo Thông tư 130 của BTC thì khoản chi tài trợ thiên tai được tính vào chi phí được trừ, thủ tục để khai phần chi đó theo mẫu 05/TNDN là như thế nào ạ, trong trường hợp cty e ko trực tiếp nộp phần tài trợ đó cho cq chức năng, mà nộp lên đầu mối là tổng cty? Có phải là cty e sẽ làm mẫu 05 đưa cho tổng cty xác nhận?

T

thunguyen89

Guest
31/10/09
2
0
0
34
Hà Nội
Tình hình rối rem lem bem là thế này. Bên mình vì quen biết và ủng hộ một cty mới khai trương đã nhận của họ Một lô hàng vào ngày 21/9 thế nhưng cty này chưa đc cấp hóa đơn GTGT (vì là Cty mới đăng ký kinh doanh đang chờ cấp hóa đơn), và thế là sang tháng 10 cty đó mới đc cấp hóa đơn và xuất cho mình ngày 15/10. ac ac ac em phải làm sao đây. Sếp em chơi vố này là chết em rồi còn gì :wall:

Các anh chị làm ơn giúp em giải quyết với thanks nhiều ạ.
Trong trường hợp doanh nghiệp bạn đã được hàng hóa về trong tháng 9 nhưng đến tháng 10 mới nhận đc hoá đơn thì trước tin trong tháng 9 bạn hoạch toán hàng hoá theo gía tạm tính
Nợ tk 156
Có tk 331
Sang tháng sau khi hoá đơn về thì bạn hoạch toán điều chỉnh giá ghi trên hoá đơn và giá tạm tính
Đầu tin bạn có thể ghi âm giá tạm tính sau đó hoạch toán bình thường như sau:
Nợ tk 156
Có tk 133
Có tk 331

Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Cấp Kứu, Khẩn cấp.
Mọi người cho mình hỏi Phiếu xuất kho khi bán hàng thương mại in ra từ phần mềm là giá bán hay giá vốn. Phần mềm của mình in ra giá vốn TK Nợ 632 - TK Có 156.
Vậy Mình phải viết thêm phiếu xuất kho là giá bán TK Nợ 131 Có 51111 có phải khôg vậy?
Và phải lưu cả 2 bản này phải không?
Tư vấn gấp nhe

Chỉ có một phiếu xuất kho (mà có tài khoản 156 ấy) theo giá vốn. Khi bạn xuất hàng bán thì phải hạch toán 2 bút toán
- Bút toán thể hiện sự xuất kho, kết chuyển giá vốn: Nợ 632/Có 156
- Bút toán ghi nhận doanh thu: Nợ 111,112,131/Có 511,33311.
Thân!

H

huyentrangtdt

Guest
Cũng như các bạn đã định khoản nghiệp vụ trên, thì theo mình bạn cũng chỉ cần định khoản ở Tháng 09: Nợ 152
có 331
sang tháng 10 khi bên kia xuầt hóa đơn cho công ty bạn thì bạn chỉ định khoản thêm là: NỢ 133
có 331
Vậy là xong,hiiiii

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Hàng về đến cuối tháng chưa có hóa đơn, DN đối chiếu với hợp đồng, tiến hành kiểm nhận, lập phiếu nhập khotheo số thực nhận và giá tạm tính để ghi sổ kế toán
Nợ 156
Có 331
Khi hó đơn về sẽ điều chỉnh theo giá thực tế
-Căn cứ hóa đơn, ghi nhận thuế
Nợ 133
Có 331
-So sánh giá vốn thực tế theo hóa đơn với giá tạm tính đã tạm ghi trước đây để điều chỉnh theo giá thực tế.
Khi xuất bán thì chắc bạn rõ rồi nhé!
Các thầy cô trường HV Tài Chính khoa Kế Toán bảo thì yên tâm bạn nhé!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Nếu hạch toán bằng Exel thì hạch toán hàng về trước hoá đơn về sau ko có vấn đề gì! Còn hạch toán trên phần mềm thì sao?
Hàng về: Nợ 156/331 (tạm tính)
Xuất bán: Nợ 632/156 đồng thời Nợ 111,112,131/ Có 5111, 3331
Khi hoá đơn về:??? Bình thường sẽ hạch toán Nợ 133/331: phần thuế, nhưng nếu như thế báo cáo thuế tháng(trên phần mềm nhé) sẽ chỉ hiển thị thuế mà ko có giá mua hàng của hoá đơn ???

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Mình tổng hợp lại toàn bộ ý kiến của các bạn:

1. Tháng 9 bạn hạch toán:

Nhập hàng:

Nợ TK 152,153,156
Có TK 338

Xuất bán:

Nợ TK 632
Có TK 152,153,156

2. Sang T10 hạch toán:

Nợ TK 133
Có TK 331

Nợ TK 338
Có TK 331

tôi cũng đồng ý như bạn nhưng nên bổ xung hợp đồng cung cấp từ tháng 9 ghi rõ xuất hàng trước khi nào bên mua thanh toán thì bên bán mới xuất hoá đơn VAT

K

Ketoannontay09

Guest
1/9/09
14
0
0
Vĩnh Phúc
Cấp Kứu, Khẩn cấp.
Mọi người cho mình hỏi Phiếu xuất kho khi bán hàng thương mại in ra từ phần mềm là giá bán hay giá vốn. Phần mềm của mình in ra giá vốn TK Nợ 632 - TK Có 156.
Vậy Mình phải viết thêm phiếu xuất kho là giá bán TK Nợ 131 Có 51111 có phải khôg vậy?
Tư vấn gấp nhe
Nếu bên mua ko yêu cầu có phiếu xuất kho thì ban ko phải viết gì nữa.Vì phần mềm đã mặc định kết chuyển tài khoản như vậy mà. Khi xuất hoá đơn thì bạn sẽ phải ĐK N131,C511,C333.1

TuyetLanRung

TuyetLanRung

Trung cấp
28/5/09
59
0
0
Tầng mây thư 10
Cấp Kứu, Khẩn cấp.
Tư vấn gấp nhe

Phiếu xuất kho mà phần mềm bạn in là lưu trên chứng từ sổ sách kế toán. dùng để làm sổ và báo cáo thuế.
Còn khi bạn bán hàng thì sẽ có phiếu xuất kho riêng biệt của công ty bạn ghi giá bán để làm chứng từ lưu hành, chứng từ nội bộ.
Bạn chỉ cần xuất phiếu xuất kho là giá vốn thôi, hạch toán bhư sau
Nợ 632 Giá vốn
Có 156 Giá vốn

Nợ 131/111 Giá bán( bao gồm thuế)
Nợ 333 Tiền thuế
Có 511 Giá bán

Thân!

H

hvntrung

Guest
24/12/05
13
0
0
42
viet nam
về chuyện hạch toán hàng về trước hóa đơn về sau , mình thấy hoalantieu2030 định khoản là đúng nhất.

hàng về kho mình ghi nhận
nợ 15x (nguyên vật liệu, hàng hóa)
có 33x (hàng mua chưa có hóa đơn)

hóa đơn về:
nợ 33x (hàng mua chưa có hóa đơn)
nợ 133 (VAT đầu vào được khấu trừ)
có 331 (phải trả người bán)

Kiểm toán có nhìn vào 33x thì mình trình đủ chứng từ là được.

Vấn đề ở đây là giá trị 15x lúc ghi nhận vào sổ sách. Trong trường hợp nhập hàng và hóa đơn đơn giá giống nhau thì OK. Trong trường hợp mà khác giá nhau, nhưng hàng mình đã xuất đi hết thì không thể ghi nhận giá trị chênh lệch vào kho được nữa (lúc đó xảy ra tình trạng số lượng tồn = 0 nhưng số tiền <>0) . Lúc này kế toán có thể ghi nhận vô 711/811 hay mở môt tài khoản riêng, tùy vào quan điểm chủ quan của người quản trị.

thân,