Hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường

• Thread starter maume
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

maume

Guest
27/10/09
13
0
0
Ha Noi
Chào các bạn! Mình là thanh viên mới! mình làm bêm cty thương mại ! Mình có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường.Mình muốn hỏi giờ kê khai hoá đơn đó ntn? lần đầu tiên mình gặp phaảihoá đơn như thế này? các bạn giúp mình nha!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bạn! Mình là thanh viên mới! mình làm bêm cty thương mại ! Mình có 1 hoá đơn đầu vào là hoá đơn bán hàng thông thường.Mình muốn hỏi giờ kê khai hoá đơn đó ntn? lần đầu tiên mình gặp phaảihoá đơn như thế này? các bạn giúp mình nha!:wall:
Bạn không cần kê khai hoá đơn này đâu,đưa vào cp là được rồi.

L

Luc van

Guest
Bạn không cần kê khai hoá đơn này đâu,đưa vào cp là được rồi.

vẫn kê khai bt bạn nhé!

kê vào mục 2: HHDV mua vào dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT

Thân!

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
vẫn kê khai bt bạn nhé!

kê vào mục 2: HHDV mua vào dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT

Thân!
vẫn ghi nhận bình thường
ko đưa vào khai thuế gtgt
chỉ đưa vào chi phí

L

Luc van

Guest
vẫn ghi nhận bình thường
ko đưa vào khai thuế gtgt
chỉ đưa vào chi phí

Công ty mình vẫn đưa vào khai thuế GTGT bình thường như mình đã nói.

Hoa đơn thông thường chứ đâu phải hoá đơn bán lẻ đâu?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Hoá đơn bán hàng thông thường thì số tiền đã bao gồm thuế gtgt nên kê vào hay không gì cũng được nó không ảnh hưởng gì đến số thuế gtgt.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai

hóa đơn thông thường làm gì có VAT mà khai thuế gtgt
bạn xem lại đi nhé
thuế gtgt chỉ cần khai những hóa đơn có vat thôi

H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong

Bạn ơi, theo như mình: do là hóa đơn bán hàng ( không phải hóa đơn GTGT ) thì đâu có thuế để mà kê khai. còn hóa đơn chịu thuế không phần trăm là khác đó

L

Luc van

Guest
hóa đơn thông thường làm gì có VAT mà khai thuế gtgt
bạn xem lại đi nhé
thuế gtgt chỉ cần khai những hóa đơn có vat thôi

mình đồng ý với bạn là hoá đơn thông thường không co thuế GTGT

như mình đã nói là kê khai vào mục 2: HHDV mua vao dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT

L

Luc van

Guest
Bạn ơi, theo như mình: do là hóa đơn bán hàng ( không phải hóa đơn GTGT ) thì đâu có thuế để mà kê khai. còn hóa đơn chịu thuế không phần trăm là khác đó

không chịu thuế chư không phải là thuế 0% như bạn nói đâu!

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai

như mình đã nói là kê khai vào mục 2: HHDV mua vao dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT
ko cần thiết kê làm gì cho mất thời gian chứ
trước thì bắt buộc khai bây giờ ko cần phải khai luôn rồi bạn ạ

H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong

Bạn ơi, đó là "DÙNG RIÊNG " cho HDDSXKD không chịu thuế GTGT, nhưng theo mình thì ở Cty bạn đó có kê khai thuế đầu ra.
- Ở trường hợp này thì đưa vào cũng không sai nhưng không thuết phục lắm, tốt nhất là hóa đơn bán hàng không nên kê khai. vì không bát buôc.

H

hainamtrang

Guest
Bạn vẫn đưa vào khai thuế bình thường, đúng là đưa vào mục 2 sản xuất hàng hoá không chịu thuế (nếu là hoá đơn hàng) còn nếu là chi phí sau này bạn hạch toán vào chi phí. Bạn không được không khai đâu nhé! Các bác thuế phạt đấy? Vì viết về công ty bạn mà!

M

Maiphuongvcu

Sơ cấp
9/9/09
35
0
6
36
Ha Noi

Bạn hiểu sai rồi. HHDV mua vào dùng riêng cho SXKD không chịu thúê tức là những loại hàng hoá đầu vào (có thúê và không có thuế) phục vụ cho việc sản xuất ra các sản phẩm đầu ra không chịu thuế bạn ạ.
Hoá đơn bán hàng thông thường bạn kê khai cũng được mà không cần kê khai cũng không sao.
Nếu tất cả các sản phẩm đầu ra của công ty bạn đều chịu thuế thì tất cả hoá đơn đầu vào khai vào mục I
Nếu tất cả sản phẩm đầu ra của công ty bạn không chịu thúê thì tất cả hoá đơn đầu vào khai ở mục II
Nếu sản phẩm đầu ra có sản phẩm chịu thuế và có sản phẩm không chịu thuế thì khai ở mục III

L

Luc van

Guest
nhìn chung là một nửa vẫn kê khai còn nửa kia thì không nhưng 2 trường hợp đó đều không ảnh hưởng đến số thuế GTGT nên cứ kê khai vào là hơn để khỏi thất lạc chứng từ

L

LETHIMYHUE

Guest
12/10/09
1
0
0
tp HCm
Các bạn ơi cho mình hỏi vè việc chuyển khoản ngân hàng
Công ty mình bán hàng cho cty A với số tiền lớn hơn 20triệu đồng nhưg chưa xuất hoá đơn. Cty A không lấy Tài khoản cty chuyển vào Tk Cty mình, mà lấy TK cá nhân chuyển vào cty mình. Mình thấy số tiền Trong Tk Cty tăng lên đã hạch toán cho cty A.Và xuất hoá đơn để cho hết số tiền công nợ cho Cty A. Sau đó công ty A ko chịu vì làm như vậy họ sẽ ko đc khấu trừ, nhưg mình nghĩ vì số tiền CK này phát sinh vào Tháng 3/09 nên chỉ cần chứng minh rằng TK Cá nhân có liên quan đến cty A thì sẽ đc khấu trừ thôi. Theo các bạn thì cty A đc khấu trừ ko? Nếu bên cty A ko chịu mình xuất hoá đơn cho cty thì phải làm thế nào để xử lý vấn đề này trong khi đó cty tôi đã xuất hoá đơn trong tháng T09/09 này rồi. Các bạn giúp tôi càng sớm càng tốt cảm ơn nhiều!

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Không phải kê khai vào đâu cả.
Bạn vào trang web của Tổng Cục Thuế có hướng kê khai thuế (gdt.gov.vn)
Chào

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Các bạn ơi cho mình hỏi vè việc chuyển khoản ngân hàng
Công ty mình bán hàng cho cty A với số tiền lớn hơn 20triệu đồng nhưg chưa xuất hoá đơn. Cty A không lấy Tài khoản cty chuyển vào Tk Cty mình, mà lấy TK cá nhân chuyển vào cty mình. Mình thấy số tiền Trong Tk Cty tăng lên đã hạch toán cho cty A.Và xuất hoá đơn để cho hết số tiền công nợ cho Cty A. Sau đó công ty A ko chịu vì làm như vậy họ sẽ ko đc khấu trừ, nhưg mình nghĩ vì số tiền CK này phát sinh vào Tháng 3/09 nên chỉ cần chứng minh rằng TK Cá nhân có liên quan đến cty A thì sẽ đc khấu trừ thôi. Theo các bạn thì cty A đc khấu trừ ko? Nếu bên cty A ko chịu mình xuất hoá đơn cho cty thì phải làm thế nào để xử lý vấn đề này trong khi đó cty tôi đã xuất hoá đơn trong tháng T09/09 này rồi. Các bạn giúp tôi càng sớm càng tốt cảm ơn nhiều!

TK cá nhân (Thể nhân) thì không có liên quan đến Cty A (Pháp nhân). Vì vậy Cty A không được khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này.
Xử lý tình huống này để Cty được khấu trừ thuế: Cty A sẽ chuyển tiền cho Bên bán, bên bán sẽ chuyển trả cho cá nhân.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA