Cách tính thuế TNCN của 1 người làm 2 công ty

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
K

khanhdinh2007

Guest
24/7/09
50
1
8
Khoái Châu, Hưng Yên
Cty em có người làm ở 2 nơi. Công ty em và 1 công ty khác, ở công ty kia họ đã kê khai nộp thuế TNCN rồi, vậy ở cty em phải làm thế nào,các bác chỉ giùm em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Cty em có người làm ở 2 nơi. Công ty em và 1 công ty khác, ở công ty kia họ đã kê khai nộp thuế TNCN rồi, vậy ở cty em phải làm thế nào,các bác chỉ giùm em với!

họ đã nộp thuế TNCN ở Công ty kia thì công ty bạn không quản lý MST của họ nữa??? (tức là họ đã đăng ký MST TNCN cho đơn vị trả thu nhập là công ty kia rùi)

Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vinhhaiha

Guest
19/1/08
3
0
0
Hà Nội
Nếu tại Công ty bạn làm chính đã có mã số thuế, mà thu nhập không tới mức phải nộp thuế thì thôi, Công ty thứ hai cứ để họ trừ 10%, nếu mà ở Công ty chính bạn thu nhập quá thấp thì bạn nên tổng hợp lại rồi kê khai tổng thu nhập thì sẽ giảm đi được một phần thuế phải nộp. Thường thì anh em mình ngại quyết toán nên cứ để cho họ trừ luôn 10%

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
Nếu tại Công ty bạn làm chính đã có mã số thuế, mà thu nhập không tới mức phải nộp thuế thì thôi, Công ty thứ hai cứ để họ trừ 10%, nếu mà ở Công ty chính bạn thu nhập quá thấp thì bạn nên tổng hợp lại rồi kê khai tổng thu nhập thì sẽ giảm đi được một phần thuế phải nộp. Thường thì anh em mình ngại quyết toán nên cứ để cho họ trừ luôn 10%

Bên mình (CT B) thì lại thế này:
Ông X làm việc 2 nơi:
+ CTA: ký HĐ và đóng BHXH.
+ CT B: Ký HĐ và công ty đăng ký MST cho ông X. (ông X có MST) nhưng mức lương chưa đến phải đóng TNCN-->tuy nhiên: hàng tháng vẫn chưa trả lương cho ông X này.
HỎI:
Tại CT B: Mình sẽ phải làm ntn đối với trường hợp của ông X? có phải khấu trừ 10% ko? hay tính theo biểu lũy tiến.
(chưa phân biệt được là: liệu đký MST ở cty nào thì cty đó sẽ quyết toán cho và tính theo biểu lũy tiến hay là tùy ông X muốn đky khấu trừ ở CCT tại công ty nào cũng được????)
Xin mọi người cho một lời giải đáp:036:

H

hyv

Sơ cấp
7/9/09
17
0
1
59
hà nội
Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự. Xếp của mình quản lý hai công ty , mà tổng lương 2 công ty sau khi đã giảm trừ gia cảnh< 4 triệu đồng. Hiện nay mình phải kê khai thuế tại công ty đăng ký mã số thuế còn công ty không đăng ký mã số thuế thì không phải kê khai à! Có bạn nào biết hãy giúp mình nhé.

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Công ty mình cũng gặp trường hợp tương tự. Xếp của mình quản lý hai công ty , mà tổng lương 2 công ty sau khi đã giảm trừ gia cảnh< 4 triệu đồng. Hiện nay mình phải kê khai thuế tại công ty đăng ký mã số thuế còn công ty không đăng ký mã số thuế thì không phải kê khai à! Có bạn nào biết hãy giúp mình nhé.

điều 3 thông tư 62 bổ sung điểm 3.1.8 của thông tư 84, thì trường hợp cá nhân có thu nhập thường xuyên ổn định ở 2 nơi trở lên thì được lựa chọn khai giảm trừ tại 1 nơi phát sinh thu nhập. Đồng thời phải báo cho công ty biết để tránh khai giảm trừ trùng. Việc lựa chọn này không bắt buộc là tại công ty mà cá nhân đó đăng ký MST hay không vì bạn có thể báo MST cá nhân của mình cho công ty còn lại biết để thực hiện nghĩa vụ thuế mà.

N

nhomnhom1910

Guest
17/1/09
2
0
0
ha noi
điều 3 thông tư 62 bổ sung điểm 3.1.8 của thông tư 84, thì trường hợp cá nhân có thu nhập thường xuyên ổn định ở 2 nơi trở lên thì được lựa chọn khai giảm trừ tại 1 nơi phát sinh thu nhập. Đồng thời phải báo cho công ty biết để tránh khai giảm trừ trùng. Việc lựa chọn này không bắt buộc là tại công ty mà cá nhân đó đăng ký MST hay không vì bạn có thể báo MST cá nhân của mình cho công ty còn lại biết để thực hiện nghĩa vụ thuế mà.

Mình vẫn chưa hiểu lắm. Sếp mình cũng quản lý 2 cty. Làm giám đốc 2 cty đó luôn. Mình đã Đk làm mã số thuế cho sếp và làm tờ kê khai thuế tại công ty ĐK mã số thuế còn công ty còn lại thì sao? Mình có phải kê khai nữa k?

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Thế trường hợp xếp làm ở 2 nơi nhưng ko muốn cho cty thứ 1 biết mình làm thêm ở cty thứ 2 và xếp muốn tính thuế riêng ở cả 2 cty thì làm như thế nào nhi?

D

dinhthaoduyen

Sơ cấp
29/3/09
7
0
0
38
Ninh Binh
Sep minh lam nhiều cty lăm.Cụ thể là: Ông A làm việc ở 2 cty:
Cty 1 :ký HD LD và đã đăng ký MST TNCN và nộp thuế TNCN o cty này rùi.
Cty 2( cty mình làm): ký HDLD và sử dụng MST TNCN o cty 1 và khấu trừ ngay 10% / tổng TN ?
Mình trừ 10% như thế có đúng không? và có công văn hay TT nào quy định điều này ko?Mail giúp mình với.Mail của mình: dinhthaoduyen@yahoo.com
Cảm ơn rất nhiều@!!!!

D

DUNG BAOLOC

Guest
2/6/09
8
0
0
tphcm
theo mình thì, ở công ty 2 nếu có hđlđ thì mình chỉ khấu trừ theo lũy tiến từng phần cho tiền lương được nhận. Mình cũng đang áp dụng ở cty mình như vậy không biết đúng không. Mong các bạn chỉ thêm

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
theo mình thì, ở công ty 2 nếu có hđlđ thì mình chỉ khấu trừ theo lũy tiến từng phần cho tiền lương được nhận. Mình cũng đang áp dụng ở cty mình như vậy không biết đúng không. Mong các bạn chỉ thêm

Đúng rồi đó, bạn.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Sep minh lam nhiều cty lăm.Cụ thể là: Ông A làm việc ở 2 cty:
Cty 1 :ký HD LD và đã đăng ký MST TNCN và nộp thuế TNCN o cty này rùi.
Cty 2( cty mình làm): ký HDLD và sử dụng MST TNCN o cty 1 và khấu trừ ngay 10% / tổng TN ?
Mình trừ 10% như thế có đúng không? và có công văn hay TT nào quy định điều này ko?Mail giúp mình với.Mail của mình: dinhthaoduyen@yahoo.com
Cảm ơn rất nhiều@!!!!

Bạn tính không đúng tại CTy 2.
Căn cứ Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân thì người LĐ có ký hợp đồng lao động tại 2 nơi (cũng làm việc lâu dài, ổn định) thì cá nhân chỉ được đăng ký giảm trừ gia cảnh 1 lần tại 1 nợi , nơi còn lai không đăng ký giảm trừ gia cảnh và cả 2 nơi đều căn cứ vào thu nhập của cá nhân để khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần

N

nguyen thi anh

Guest
Căn cứ Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân thì người LĐ có ký hợp đồng lao động tại 2 nơi (cũng làm việc lâu dài, ổn định) thì cá nhân chỉ được đăng ký giảm trừ gia cảnh 1 lần tại 1 nợi , nơi còn lai không đăng ký giảm trừ gia cảnh và cả 2 nơi đều căn cứ vào thu nhập của cá nhân để khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần
Theo như ngocfu nói thì tức ở CTY thứ I khi tính T.TNCN là ta lấy (tổng thu nhập trong năm - 48.000.000- giảm trừ gia cảnh(nếu có) - tiền ăn giữa ca(nếu trả bằng tiền)), còn CTY thứ II khi tính thuế TNCN ta chỉ lấy (tổng thu nhập trong năm -48.000.000 - tiền ăn giữa ca)), có phải không?
Vậy khi người LĐ đó nhờ ta đi quyết toán thuế giúp họ thì ta sẽ quyết toán thuế cho họ như thế nào?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Theo như ngocfu nói thì tức ở CTY thứ I khi tính T.TNCN là ta lấy (tổng thu nhập trong năm - 48.000.000- giảm trừ gia cảnh(nếu có) - tiền ăn giữa ca(nếu trả bằng tiền)), còn CTY thứ II khi tính thuế TNCN ta chỉ lấy (tổng thu nhập trong năm -48.000.000 - tiền ăn giữa ca)), có phải không?
Vậy khi người LĐ đó nhờ ta đi quyết toán thuế giúp họ thì ta sẽ quyết toán thuế cho họ như thế nào?

Nguyên tắc là không được giảm trừ trùng bạn ah! nếu đã giảm trừ gia cảnh và bản thân tại cty 1 thì bạn sẽ không được giảm trừ tại cty 2. ở cty 2 bạn áp dụgn khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến sau khi trừ đi những khoản thu nhập đc trừ theo qđịnh (nếu bạn có HĐLĐ ổn định từ 3-12 tháng tại cty 2
Thân!

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM

Mình vẫn chưa hiểu phải làm thế nòa? có phải là ở công ty thứ
nhất thu nhập sau khi trừ giảm gia cảnh và các khỏan khác thì tính theo biểu lũy tiến và công ty thứ 2 cũng như vậy chỉ ko trừ gia cảnh thôi ko? Như vậy là công ty nào trả thu nhập thì công ty đó hạch toán thuế TNCN ko liên quan gì đến thu nhập của ng đó ở công ty kia đúng ko? Mình tưởng là nếu hạch toán thuế TNCN của ng đó thì phải cộng thu nhập ở 2 công ty rồi trừ gia cảnh, trừ các khoản khác rồi mới tínhtheo biểu lũy tiến chứ nhỉ? Mình vấn ko biết làm thế nào bạn nào có thể chỉ rõ hơn ko?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình vẫn chưa hiểu phải làm thế nòa? có phải là ở công ty thứ
nhất thu nhập sau khi trừ giảm gia cảnh và các khỏan khác thì tính theo biểu lũy tiến và công ty thứ 2 cũng như vậy chỉ ko trừ gia cảnh thôi ko? Như vậy là công ty nào trả thu nhập thì công ty đó hạch toán thuế TNCN ko liên quan gì đến thu nhập của ng đó ở công ty kia đúng ko? Mình tưởng là nếu hạch toán thuế TNCN của ng đó thì phải cộng thu nhập ở 2 công ty rồi trừ gia cảnh, trừ các khoản khác rồi mới tínhtheo biểu lũy tiến chứ nhỉ? Mình vấn ko biết làm thế nào bạn nào có thể chỉ rõ hơn ko?
- Đơn vị trả thu nhập cho cá nhân thì chỉ quan tâm đến phần thu nhập thực trả thôi, không liên quan đến đơ vị khác; trường hợp cá nhân giảm trừ phụ thuộc ở một nơi không hết thì được giảm trừ tiếp ở nơi kia:
TT 62 - Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.
- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
.. Như vậy là công ty nào trả thu nhập thì công ty đó hạch toán thuế TNCN ko liên quan gì đến thu nhập của ng đó ở công ty kia đúng ko? Mình tưởng là nếu hạch toán thuế TNCN của ng đó thì phải cộng thu nhập ở 2 công ty rồi trừ gia cảnh, trừ các khoản khác rồi mới tínhtheo biểu lũy tiến chứ nhỉ? ...?
Chỉ lo fần thu nhập của NLĐ tại cty mình cũng mệt rồi.
Bạn lo cho họ ở cty khác làm gì nữa. Hơn nữa việc tổng thu nhập của NLĐ là Cquan thuế lo, DN không lo việc này.

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Thanks 2 bạn lamtientung và ketoan4mat. Mình hiểu rồi.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
trường hợp của mình cũng làm ở 2 cty như thế này:
cty A mình làm lương 5,5 tr /tháng
mình đăng ký MST ở cty A, và đăng ký 1 người phụ thuộc
kế toán tính thu nhập chịu thuế cho mình:
5,5tr - 4tr giảm trừ gia cảnh - 1,6tr người phụ thuộc
nên mình kp phải nộp thuế TNCN

công ty B mình làm thêm, lương 1,5tr tháng
mình đăng ký 1 người phụ thuộc, và sử dụng MST đã đăng ký ở cty A
Kế toán cty B tính thu nhânpj chịu thuế cho mình như sau:
1,5tr - 1,6 tr người phụ thuộc
(không đc trừ giảm trừ gia cảnh nữa)
và mình vẫn không thuộc diện nộp thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi làm như vậy có đúng ko?

Và mình có phải tự quyết toán thuế năm 2009 với cơ quan thuế ko vì mình có thu nhập ở 2 nơi?
hay là cty A và cty B sẽ quyết toán thuế TNCN cho mình????

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
trường hợp của mình cũng làm ở 2 cty như thế này:
cty A mình làm lương 5,5 tr /tháng
mình đăng ký MST ở cty A, và đăng ký 1 người phụ thuộc
kế toán tính thu nhập chịu thuế cho mình:
5,5tr - 4tr giảm trừ gia cảnh - 1,6tr người phụ thuộc
nên mình kp phải nộp thuế TNCN

công ty B mình làm thêm, lương 1,5tr tháng
mình đăng ký 1 người phụ thuộc, và sử dụng MST đã đăng ký ở cty A
Kế toán cty B tính thu nhânpj chịu thuế cho mình như sau:
1,5tr - 1,6 tr người phụ thuộc
(không đc trừ giảm trừ gia cảnh nữa)
và mình vẫn không thuộc diện nộp thuế TNCN

Các bạn cho mình hỏi làm như vậy có đúng ko?

Và mình có phải tự quyết toán thuế năm 2009 với cơ quan thuế ko vì mình có thu nhập ở 2 nơi?
hay là cty A và cty B sẽ quyết toán thuế TNCN cho mình????

chẳng có gì sai nếu người phụ thuộc ở 2 công ty ko trùng nhau.

Bạn xin chứng từ khấu trừ thuế ở 1 công ty rồi quyết toán ở công ty còn lại (nếu họ đồng ý giúp mình). Nếu ko bạn phải tự quyết toán với cơ quan thué