Khai bổ sung Thuế GTGT ntn?Help me!

• Thread starter Tuyen656
  • Ngày gửi
T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Công ty em do kỳ khai Thuế tháng 8/2009 có 1 lô hàng nhập khẩu thuế GTGT trên tờ khai nhập khẩu là 5% nhưng do sơ xuất nên đã tính thành 10% nên cty đã nộp thuế GTGT hàng NK là 133.000.000 đ cho kho bạc từ tháng 8 rùi.Khi phát hiện sai sót bên em đã làm tờ khai hải quan bổ sung xác nhận lại số thuế GTGT thực tế là 66.500.000đ .Bi giờ em phải làm tờ khai bổ sung cho cả tháng 8 và tháng 9 giảm số thuế GTGT được khấu trừ đi.Như vậy sẽ tăng thuế phải nộp!Khi kê bổ sung phần mềm vẫn nhảy số tiền phạt chậm nộp, mà thực tế em đã nộp phần thuế đó từ tháng 8 rùi.Vậy cho em hỏi:
1.Phần bên em nộp thừa cho kho bạc phải giải quyết như thế nào?
2.Và khi điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp của kỳ tháng 8 và tháng 9 có bị phạt chậm nộp không ạ?
3.Em kê bổ sung thuế thì phải kê vào kỳ tính thuế tháng 8, vào mục chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp chọn chỉ tiêuTổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này và điền số điều chỉnh là số thuế GTGT trên tờ khai đã kê trừ đi 66.500.000đ đúng không ạ?
Giúp em với!Em cảm ơn nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
theo mình thì bạn cứ kê âm 66.500.000 đ này vào tháng 10 là được. Số thuế vẫn đúng cho đến thời điểm hiện tại

tham khảo thêm nhé!

P

phuongmung

Sơ cấp
6/7/08
6
0
1
34
HCM
Anh chi co em hoi ty xiu. Tháng vừa rồi công ty em co kê khai sai phần thuế suất của bảng kê hóa đơn bán ra. Lẽ ra là 10% nhưng kế toán lại kê là 5%, giơ em phải làm thế nào. Anh chị biết thì giúp em với.

T

thamgia

Sơ cấp
4/2/09
6
0
1
Ha Noi
1.Phần bên em nộp thừa cho kho bạc phải giải quyết như thế nào?
2.Và khi điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp của kỳ tháng 8 và tháng 9 có bị phạt chậm nộp không ạ?
3.Em kê bổ sung thuế thì phải kê vào kỳ tính thuế tháng 8, vào mục chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp chọn chỉ tiêuTổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này và điền số điều chỉnh là số thuế GTGT trên tờ khai đã kê trừ đi 66.500.000đ đúng không ạ?
Giúp em với!Em cảm ơn nhìu nhìu!

Mình có vài ý kiến thế này:

1. Phần nộp thừa sẽ được khấu trừ sang kỳ sau. Nhưng nếu là kê khai thuế GTGT hàng tháng nộp cho Thuế thì bạn đã nộp đâu mà bảo nộp thừa. Còn kê khai GTGT trong tờ khai hải quan thì mình không rõ.
2. Điều chỉnh là điều chỉnh của tháng 8 thôi chứ vì hóa đơn đó phát sinh trong tháng 8 chứ liên quan gì đến tháng 9 đâu. Nếu số tiền thuế GTGT phát sinh đó < số được khấu trừ tháng 8 + (số điều chỉnh tăng trước đó trong tháng 8) - (số điều chỉnh giảm trước đó trong tháng 8) thì bạn không bị nộp phạt.
3. Đúng rồi.

Anh chi co em hoi ty xiu. Tháng vừa rồi công ty em co kê khai sai phần thuế suất của bảng kê hóa đơn bán ra. Lẽ ra là 10% nhưng kế toán lại kê là 5%, giơ em phải làm thế nào. Anh chị biết thì giúp em với.

Trong tháng 10, bạn lập tờ khai bổ sung cho tháng 9 theo mẫu 01/KHBS với kỳ tính thuế là tháng 9/2009: do việc điều chỉnh này làm giảm số thuế GTGT phải nộp nên ghi vào Chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp:
Dòng 1:
Cột 2: Thuế GTGT HHDV bán ra thuế 5%
Cột 5: Số đã kê khai trừ đi số thuế GTGT tính nhầm
Dòng 2:
Cột 2: Thuế GTGT HHDV bán ra thuế 10%
Cột 4: Số đã kê khai trong báo cáo nộp tháng 9
Cột 5: Số đã kê khai + số thuế GTGT đúng

Cột tổng ra số dương = 5% giá hàng không thuế của hóa đơn đấy là đúng.

Nếu Thuế GTGT được khấu trừ trong tháng 9 + các khoản điều chỉnh tăng trước đó - các khoản điều chỉnh giảm trước đó > giá trị ở cột tổng thì bạn không phải nộp, có thể xóa đi, còn < thì bạn phải nộp phạt.

Trong phụ lục 3 của tờ khai mẫu 01/GTGT thì cộng thêm giá trị đó vào phần điều chỉnh tăng của tháng 9

Mình mới làm nên cũng không biết có đúng không? Kết 1 câu là có gì thì gọi điện hỏi người của thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA