Giá thành cho công trình xây dụng

• Thread starter minh91
  • Ngày gửi
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Tui đang làm kế toán về hoạt động xây d­ụng trong đơn vị no ko tin vào tay mình lắm. Có ai quen về món này xin chỉ dẫn phải làm n~ TK nào, và tính giá thành cho nó ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Kế toán xây dựng khá phức tạp, nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì cũng khó làm lắm.
Bạn ở vị trí nào? Thí dụ KT thuế hay kế toán công trình... Cách hạch toán lý thuyết hay là những khó khăn rắc rối thường gặp trong kế toán xây dựng (như thiếu chứng từ, xuất hóa đơn trước khi hoàn thành công trình, lương CN thường phải sử dụng là lương mùa vụ, tỷ lệ các loại chi phí ntn v...v) Bạn có thể mail về mình sẽ trả lời cụ thể!

• Like
Reactions: Đam mê ktxd
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Rất cảm ơn adam_ktt nhưng bạn cho tôi xin địa chỉ mail của bạn được ko.

Còn về kế toán xây dựng là hiện nay họ dí cho tôi một đống chứng từ vào bảo làm đi. Nên tôi hiện nay hơi băn khoăn là căn cứ vào cái gì để mình có thể hạch toán chi phí này là hợp lý. Ví dụ xài hết hóa đơn xi măng vào được không hay là phải căn cứ cái gì để cho bao nhiêu ????

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
Theo tui thì làm kế toán trong các doanh nghiệp xây dựng là một lĩnh vực khó. Tuy nhiên nếu đã làm thành thạo thì khi làm sang kế toán ở các lĩnh vực khác sẽ có nhiều thuận lợi. Vấn đề là ta xử lý chứng từ của các khoản chi phí như thế nào. Thường thì trong xây dựng cơ bản thì chi phí vật liệu trực tiếp là lớn nhất, còn lại là chi phí nhân công trực tiếp, chi phí sản xuất chung và chi phí máy thi công. Như vậy các tài khoản thường sử dụng làm căn cứ cho việc tính giá thành công trình, hạng mục công trình là TK 621, 622, 623 và 627. Việc hoàn chứng từ vật tư phải dựa vào dự toán để hoàn ứng chứng từ theo đúng chủng loại vật tư. Chẳng hạn một công trình định mức xi măng được sử dụng là 100 tấn mà chứng từ lại hoàn là 150 tấn là không hợp lệ. Hiện nay cũng có nhiều công ty Xây dựng chưa quan tâm triệt để vấn đề này. Theo thông tin tôi đã thu thập được thì có một công ty sau khi kiểm toán thì thấy hoá đơn mua xi măng lên đến 500 tấn trong khi định mức trong dự toán mới chỉ có hơn 100 tấn (hoá đơn xi măng là dễ lấy nhất vì các đại lý thường thừa hoá đơn vì khi bán cho khách hàng lẻ thì họ không lấy hoá đơn). Chi phí nhân công trực tiếp là chi phí tiền công trả cho công nhân tham gia trực tiếp dưới công trường. Chứng từ nhân công là hợp đồng giao khoán nhân công, bảng tính lương và bảng chấm công. Chi phí sản xuất chung là những khoản chi như : Lương cán bộ quản lý (chỉ huy trưởng công trường, cán bộ kỹ thuật, kế toán, thủ kho, ...), các khoản xăng xe, điện thoại, tiếp khách, vật tư phục vụ công tác quản lý...Thường thì khoản chi phí chung này một số công ty ko hoàn đủ chứng từ. Chi phí máy bao gồm cả chi phí mua máy mới hoặc đi thuê để phục vụ thi công. Đối với máy mua mới thì ta phân bổ khấu hao 1 phần vào công trình theo định mức, còn lại chuyển để thi công các công trình khác và phân bổ khấu hao dần cho đến hết. Các khoản chi phí này cuối năm kết chuyển vào tài khoản chi phí sản xuất kinh doanh dở dang (TK 154) để tính giá thành công trình). Doanh thu công trình là số tiền bên A thanh toán và chỉ ghi vào sổ doanh thu khi xuất hoá đơn đầu ra trên số tiền đó. Nếu công trình đã hoàn thành thì làm quyết toán luôn còn những công trình dở dang thì chỉ quyết toán trên phần việc đã hoàn thành trong kỳ, phần còn lại chuyển tính vào kỳ sau. Như vậy, nếu biết đọc dự toán và bóc tách vật tư thì làm kế toán xây dựng là rất thuận lợi vì nó sẽ góp phần không nhỏ trong việc hoàn ứng chứng từ sẽ chính xác và hợp lệ.
Trên đây tôi chỉ viết theo ý kiến chủ quan, chỉ là những câu nôm na nên chưa thể diễn đạt được hết ý. Các bác xem có gì không đúng thì chỉ giáo thêm cho tui với nhá. Cảm ơn nhiều!!!

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
Tui rất thích đề tài về kế toán xây dựng, các bác có kinh nghiệm gì thì cùng thảo luận nhé. Tỷ lệ các khoản chi phí trong doanh nghiệp xây dựng cơ bản và trong doanh nghịêp tư vấn thiết kế xây dựng là khác nhau các bác nhỉ?

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To huerua80: Cái bài của bạn nó giống SGK quá chừng. nhưng tôi muốn hỏi bạn là tính giá thành cho nó ntn ví dụ: - xi măng đưa vào là theo chứng từ hay qua hệ thống sổ kho rồi tính giá xuất ra.

- mở bao nhiêu loại sổ

- Có những loại vật liệu phải được thừa ra chứ. Dự toán 100 tấn bạn phải mua 105 tấn chứ làm sao đút gọn 100 tấn vào mà ko rơi ra ngoài?

- Theo dự toán là chi phí nhân công là 10 đồng, chi phí máy là 12 đồng. Nhưng thực tế không phát sinh như thê thì làm sao?

- Rồi các chi phí chung kia là bao nhiêu đưa vào thế nào là hợp lý...

W

WhoamI

Cao cấp
Em cũng làm KTXD được 1 năm, mấy vấn đề mà bác minh91 hỏi em vẫn làm như thế này:
- Những chứng từ vật tư phát sinh tại địa phương thi công thì hạch toán trực tiếp, nếu ở xa công trình, gần công ty thì cho qua kho.
- Đối với DN vừa và nhỏ chỉ cần mở sổ 154 thôi (chi tiết cho từng công trình, chi tiết số lượng, đơn giá chủng loại vật tư, tỷ lệ các khoản chi phí (== cơ cấu chi phí trong DT,QT). Còn DN nhớn thì như cách bạn Huerua80 đã nói.( mà hình như DN bác Minh91 la DNV&N)
- Cái này phụ thuộc bộ phận kỹ thuật, thường thì trong định mức xây dựng đã tính đến lượng hao hụt khách quan.
- Các bác có bao giờ thấy trong DT, QT chi phí vận chuyển từ HN đến Nghệ An là 300.000đ chưa ạ? mà thực tế phát sinh tận 3.000.000 ! Bác có bao giờ thuê được CN bậc 4 với đơn giá 27.500đ/ ngày công không ah? Quan trọng là cơ sở để đưa vào mà không bị bóc ra.? Nhưng theo em nhân công, máy thi công trên sổ sách có thể không bằng xít xìn xịt nhưng cũng phải tương đối khớp với nhân công, máy thi công trong QT.
- Chi phí chung, nếu có đủ chứng từ rồi thì có thể hạch toán trực tiếp hoặc tìm tiêu thức phân bổ hợp lý sao cho lượng chi phí chung đưa vào công trình không vượt quá tỷ lệ trên QT.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
minh91 nói:
Rất cảm ơn adam_ktt nhưng bạn cho tôi xin địa chỉ mail của bạn được ko.
Sorry mấy bữa nay bận nên không kiểm tra bài của mình.
Email của tớ: adam_tvn@yahoo.com
Bạn cứ mail, nếu vấn đề bạn hỏi có tính chất chung, mình sẽ post lên forum, không thì mình sẽ trả lời vào mail (tất nhiên nếu mình biết được).

H

hungxdvn

Guest
8/5/05
9
0
0
44
hanoi
Cho tui hỏi chút xíu. Đó là vấn đề hợp thức hoá đơn chứng từ trong xây dựng như thế nào cho hợp lý.
Nếu mình mua một lượng hàng là 150 tấn ximăng có hoá đơn tài chính đàng hoàng. Nhưng sử dụng cho công trình này không hết (quyết toán chỉ có 100 tấn) có được chuyển sang sử dụng cho công trình khác không và tách hoá đơn như thế nào.
Hợp thức hoá tiền cốt pha (ví dụ cốt pha gỗ) như thế nào. Không thể dùng nguyên tiền mua gỗ và vật liệu phụ được vì phải tính đến hệ số luân chuyển (gỗ là 7 lần) vậy tính như thế nào là đúng.
Help me!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To WhoamI: công trình của tôi nó chỉ có 85tỷ và khoảng 15 hạng mục thì có được coi là nhỏ ko. Hóa đơn lấy là cho cả công trình nhưng mỗi hạng mục nó lại có quyết toán riêng vậy thì làm thế nào đây.

To tất cả mọi người: hình như các bác dựa vào quyết toán để làm nhưng tôi còn chưa nhìn thấy mặt mũi cả dự toán lẫn quyết toán thì làm sao đây hả trời :wall:

W

WhoamI

Cao cấp
minh91 nói:
To WhoamI: công trình của tôi nó chỉ có 85tỷ và khoảng 15 hạng mục thì có được coi là nhỏ ko. Hóa đơn lấy là cho cả công trình nhưng mỗi hạng mục nó lại có quyết toán riêng vậy thì làm thế nào đây.

Thì em thấy bác nói họ đưa cho bác cả một đống chứng từ nên em đóan vậy, vì chỉ có DN nhỏ mới làm vậy! Công trình 85 tỷ thì không nhỏ rồi, nhưng kiểu làm ăn thế này thì chắc không lớn!

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
hungxdvn nói:
Cho tui hỏi chút xíu. Đó là vấn đề hợp thức hoá đơn chứng từ trong xây dựng như thế nào cho hợp lý.
Nếu mình mua một lượng hàng là 150 tấn ximăng có hoá đơn tài chính đàng hoàng. Nhưng sử dụng cho công trình này không hết (quyết toán chỉ có 100 tấn) có được chuyển sang sử dụng cho công trình khác không và tách hoá đơn như thế nào.
Hợp thức hoá tiền cốt pha (ví dụ cốt pha gỗ) như thế nào. Không thể dùng nguyên tiền mua gỗ và vật liệu phụ được vì phải tính đến hệ số luân chuyển (gỗ là 7 lần) vậy tính như thế nào là đúng.
Help me!
Tôi xin mạo muội nói theo kinh nghiệm của bản thân nhé. Nếu bạn mua một lượng hàng là 150 tấn xi măng nhưng chỉ sử dụng 100 tấn cho công trình đó. Số còn lại bạn có thể chuyển sang công trình khác với điều kiện :
- Bạn phải ghi ngày xuất kho trên phiếu xuất kho hợp lý với thời gian thi công công trình đó (điều này thì đương nhiên rùi...)
- Thường thì ở công ty tôi, hàng tháng chúng tôi đều làm các bảng kê chứng từ thanh toán cho vật liệu, nhân công và các khoản chi phí chung của từng công trình dựa trên các hoá đơn chứng từ đã có. Như vậy khi làm bảng kê chứng từ thanh toán cho số vật liệu thừa từ công trình trước chuyển sang (50tấn) bạn có thể phô tô hoá đơn 150 tấn bạ đã mua và kèm theo phiếu xuất kho 50 tấn cho công trình này và kẹp cùng vào bảng kê chứng từ thanh toán của tháng đó.

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
WhoamI nói:
Em cũng làm KTXD được 1 năm, mấy vấn đề mà bác minh91 hỏi em vẫn làm như thế này:
- Những chứng từ vật tư phát sinh tại địa phương thi công thì hạch toán trực tiếp, nếu ở xa công trình, gần công ty thì cho qua kho.
- Đối với DN vừa và nhỏ chỉ cần mở sổ 154 thôi (chi tiết cho từng công trình, chi tiết số lượng, đơn giá chủng loại vật tư, tỷ lệ các khoản chi phí (== cơ cấu chi phí trong DT,QT). Còn DN nhớn thì như cách bạn Huerua80 đã nói.( mà hình như DN bác Minh91 la DNV&N)
- Cái này phụ thuộc bộ phận kỹ thuật, thường thì trong định mức xây dựng đã tính đến lượng hao hụt khách quan.
- Các bác có bao giờ thấy trong DT, QT chi phí vận chuyển từ HN đến Nghệ An là 300.000đ chưa ạ? mà thực tế phát sinh tận 3.000.000 ! Bác có bao giờ thuê được CN bậc 4 với đơn giá 27.500đ/ ngày công không ah? Quan trọng là cơ sở để đưa vào mà không bị bóc ra.? Nhưng theo em nhân công, máy thi công trên sổ sách có thể không bằng xít xìn xịt nhưng cũng phải tương đối khớp với nhân công, máy thi công trong QT.
- Chi phí chung, nếu có đủ chứng từ rồi thì có thể hạch toán trực tiếp hoặc tìm tiêu thức phân bổ hợp lý sao cho lượng chi phí chung đưa vào công trình không vượt quá tỷ lệ trên QT.
Em đồng ý với ý kiến của bác. Định mức cho từng loại chi phí có thể có sự xê dịch tí chút nhưng ko thể nhiều hơn quá nhiều so với quyết toán vì trong quyết toán đã tính cả định mức hao hụt vật tư (Chẳng hạn như ở HN tổng giá trị vật tư được nhân thêm hệ số là 2.04 hay máy thi công được nhân thêm 1.13 .v.v..) 100 tấn xi măng có thể là 105 nhưng ko thể là 150tấn được trừ khi công trình có sự thay đổi về mặt kết cấu hay kiến trúc theo yêu cầu của chủ đầu tư nhưng phải có công văn đồng ý của chủ đầu tư và các cấp có thẩm quyền vì có những công trình vốn từ NSNN, mọi sự thay đổi đều phải được cấp có thẩm quyền phê duyệt.Bác thấy em nói thế có đúng ko ạ?

D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
Tôi chưa hiểu về kế toán XD cho lắm xin hỏi các bạn chút là, tỷ lệ cho phép chi phí sản xuất chung trong toàn bộ giá thành là bao nhiêu % thì hợp lý đối với một công trình?

D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
Các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé: Tỷ lệ % chi phí sản xuất chung hợp lý trên toàn bộ giá thành công trình là bao nhiêu vậy?

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
minh91 nói:
To huerua80: Cái bài của bạn nó giống SGK quá chừng. nhưng tôi muốn hỏi bạn là tính giá thành cho nó ntn ví dụ: - xi măng đưa vào là theo chứng từ hay qua hệ thống sổ kho rồi tính giá xuất ra.

- mở bao nhiêu loại sổ

- Có những loại vật liệu phải được thừa ra chứ. Dự toán 100 tấn bạn phải mua 105 tấn chứ làm sao đút gọn 100 tấn vào mà ko rơi ra ngoài?

- Theo dự toán là chi phí nhân công là 10 đồng, chi phí máy là 12 đồng. Nhưng thực tế không phát sinh như thê thì làm sao?

- Rồi các chi phí chung kia là bao nhiêu đưa vào thế nào là hợp lý...
Chào bác! Em mới nói có vài câu mà bác đã phản kháng em quá chừng. Hic. Nhưng bác này tại bác nói người ta đưa cho bác một đống chứng từ thì đương nhiên bác phải phân loại những chứng từ ấy ra từng khoản mục chi phí của từng công trình chứ ạ. Mà muốn phân loại được thì ắt phải dựa vào DT, QT rồi vì bác chỉ là người xử lý chứng từ thôi chứ ko phải là người trực tiếp đi mua vật tư để thi công ở dưới công trường. Như vậy khi xử lý chứng từ của công trình này nếu thấy hoá đơn mua xi măng là 150 tấn trong khi trong QT chỉ cho là 100 tấn mà bác vẫn để nguyên 150 tấn xi măng cho công trình đó sao?Bác nói công trình chỗ bác tới 85 tỷ trong đó khi quyết toán lại QT từng hạng mục công trình một. Khi mua vật tư để tiết kiệm chi phí vận chuyển Cty bác mua cho nhiều hạng mục một lúc, như vậy bác vẫn phải tách lượng vật tư cho từng hạng mục một (trừ khi tất cả các hạng mục đó được ký chung 1 hợp đồng).Ý em nói là thế chứ ko phải là 100 tấn xi măng cứ phải zin zìn zìn 100 tấn đâu ạ. Thực ra nếu vừa làm kế toán công trình, trực tiếp đi mua vật tư đồng thời cũng làm luôn việc hoàn ứng chứng từ thi sẽ dễ dàng hơn vì kế toán sẽ biết xử lý chứng từ ngay từ lúc mua cơ. Thế em mới nói nếu làm kế toán mà biết thêm cả việc đọc DT, QT và biết bóc tách vật tư nữa thì nhất!!!bác nhi???

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
dttmai1981 nói:
Các bạn cho mình hỏi chút xíu nhé: Tỷ lệ % chi phí sản xuất chung hợp lý trên toàn bộ giá thành công trình là bao nhiêu vậy?
Theo em thì cái tỷ lệ này cũng ko có một con số cố định nào đâu ạ. Tuỳ thuộc vào từng loại công trình thôi vì đối với những công trình xây dựng dân dụng lại khác hay công trình tư vấn thiết kế lại khác, bác ko nói rõ công ty bác thi công loại công trình nào nên cũng khó trả lời lắm. :wall:

W

WhoamI

Cao cấp
huerua80 nói:
Em đồng ý với ý kiến của bác. Định mức cho từng loại chi phí có thể có sự xê dịch tí chút nhưng ko thể nhiều hơn quá nhiều so với quyết toán vì trong quyết toán đã tính cả định mức hao hụt vật tư (Chẳng hạn như ở HN tổng giá trị vật tư được nhân thêm hệ số là 2.04 hay máy thi công được nhân thêm 1.13 .v.v..) 100 tấn xi măng có thể là 105 nhưng ko thể là 150tấn được trừ khi công trình có sự thay đổi về mặt kết cấu hay kiến trúc theo yêu cầu của chủ đầu tư nhưng phải có công văn đồng ý của chủ đầu tư và các cấp có thẩm quyền vì có những công trình vốn từ NSNN, mọi sự thay đổi đều phải được cấp có thẩm quyền phê duyệt.Bác thấy em nói thế có đúng ko ạ?

Bác làm cho DN lớn có kế toán công trình còn đỡ chứ em công trình nó cứ bé tí, lắt nhắt đến chán. Nhiều khi có các khoản mục thực tế có thi công, chứng từ tập hợp đầy đủ, ngon lành rồi nhưng đến QT thì bị cắt phéng một phát mà chẳng có công văn, biên bản nào hết, có nghĩa là không có cơ sở để đưa vào giá thành công trình đó được. Mà nhập lại kho cũng dở, vì chẳng nhẽ lại vận chuyển cát, sỏi, đá từ Nghệ An về Hà Nội... mà bỏ thì tiếc. Thành ra chưa biết xử lý nó ra sao nữa?

H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
WhoamI nói:
Bác làm cho DN lớn có kế toán công trình còn đỡ chứ em công trình nó cứ bé tí, lắt nhắt đến chán. Nhiều khi có các khoản mục thực tế có thi công, chứng từ tập hợp đầy đủ, ngon lành rồi nhưng đến QT thì bị cắt phéng một phát mà chẳng có công văn, biên bản nào hết, có nghĩa là không có cơ sở để đưa vào giá thành công trình đó được. Mà nhập lại kho cũng dở, vì chẳng nhẽ lại vận chuyển cát, sỏi, đá từ Nghệ An về Hà Nội... mà bỏ thì tiếc. Thành ra chưa biết xử lý nó ra sao nữa?
Bác nói cũng đúng, thực ra Cty em nhiều khi cũng gặp trường hợp dở khóc dở cười thế đấy. Lúc mình làm thì cứ theo dự toán nhưng lúc quyết toán thì bị cắt hết. Bác thử nghĩ đến phương án chuyển số vật tư bị cắt đó sang công trình khác được ko?Nhưng thực ra em nghĩ cũng khó vì chủng loại vật tư và thời gian mua cũng phải phù hợp chứ làm qua loa đại khái thì cũng chết. Ở Cty em công trình nào cũng phải có kế toán đồng thời kế toán cũng phải được đào tạo để làm được cả dự toán, Qt luôn vì chúng em quản lý theo mô hình khép kín mà. Giám đốc Cty em là dân XD nên ông ý dạy luôn bọn em làm DT, QT và cách bóc tách vật tư nhưng những tình huống như bác nêu trên thì dù có biết làm DT, QT hay bóc tách vật tư thì cũng chịu. Nếu bác có thêm thông tin gì về vấn đề này thì mách em với nhá. :0frown:

H

hungxdvn

Guest
8/5/05
9
0
0
44
hanoi
minh91 nói:

To tất cả mọi người: hình như các bác dựa vào quyết toán để làm nhưng tôi còn chưa nhìn thấy mặt mũi cả dự toán lẫn quyết toán thì làm sao đây hả trời :wall:
Thường thì kế toán công trình phải làm kiêm mọi việc của một kế toán, từ tổng hợp, làm lương, vân vân và vân vân, ...Vậy mà bác bảo chưa bao giờ ngó thấy quyển dự toán hay quyết toán thì làm sao mà làm lương vậy trời. Bó tay chịu trói.
Làm kế toán cho công trình đấu thầu hay chỉ định thầu thì phải bám vào hồ sơ trúng thầu hoặc dự toán chứ.
Còn công trình của bác 85 billion mà bác kêu nhỏ gì nữa, to quá trời. Em không hiểu ý bác hỏi lắm nhưng theo em hiểu thì sau khi quyết toán công ty bác xuất hoá đơn đầu ra một phát luôn là 85 tỷ theo giá trì quyết toán chung cũng được. Còn các hạng mục nhỏ đã có hoá đơn đầu vào và hồ sơ thanh quyết toán đi kèm rồi lo gì.
Em cứ trả lời mạo muội như thế sai đâu em sửa đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA