Hướng dẫn thay đổi kế toán cũ.

• Thread starter hoangcuongnet
  • Ngày gửi
H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Các anh chị đã làm kế toán trưởng ơi cho em hỏi là khi kế toán trưởng nghỉ việc và người mới vào làm thì cần bàn giao những gì.
Em sắp tới được nhận bàn giao nhưng thực sự chưa biết đòi hỏi, yêu cầu những gì từ kế tóan cũ.
Kế tóan cũ định chỉ bàn giao số dư cuối quĩ III 2009 bằng cách in ra giấy rồi xóa dữ liệu ở phần mềm MISA đi(cơ quan em dùng pm MISA). Em thực sự không hiểu mình cần đòi hỏi những gì để tiếp tục công việc. XIn hỏi luôn có thông tư hay hướng dẫn gì trong việc bàn giao hay không.
Liệu kế tóan cũ có phải bàn giao tất cả sổ sách chứng từ phát sinh từ tháng 01 đến 09 và phải chịu trách nhiệm về số liệu đó hay chỉ bàn giao số dư của các tài khoản?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Các anh chị đã làm kế toán trưởng ơi cho em hỏi là khi kế toán trưởng nghỉ việc và người mới vào làm thì cần bàn giao những gì.
Em sắp tới được nhận bàn giao nhưng thực sự chưa biết đòi hỏi, yêu cầu những gì từ kế tóan cũ.
Kế tóan cũ định chỉ bàn giao số dư cuối quĩ III 2009 bằng cách in ra giấy rồi xóa dữ liệu ở phần mềm MISA đi(cơ quan em dùng pm MISA). Em thực sự không hiểu mình cần đòi hỏi những gì để tiếp tục công việc. XIn hỏi luôn có thông tư hay hướng dẫn gì trong việc bàn giao hay không.
Liệu kế tóan cũ có phải bàn giao tất cả sổ sách chứng từ phát sinh từ tháng 01 đến 09 và phải chịu trách nhiệm về số liệu đó hay chỉ bàn giao số dư của các tài khoản?
Bạn tham khảo thêm ở đây:
danketoa.com/forum/showthread.php?t=95808

Sửa lần cuối:
H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Thank bác. vậy xin hỏi những điều trên có dựa theo hướng dẫn, hay thông tư hay luật nào không để em tiện nêu ra trong cuộc bàn giao, chứ giờ mình nói thế người ta lại bảo theo luật là chỉ bàn giao số dư và những gì phát sinh trong năm người ta sẽ chịu trách nhiệm, sổ sách kế tóan phát sinh từ tháng 1-9 đã được kế tóan cũ khóa vào hòm.

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Không phải lo lắng quá đâu bạn, bạn cứ kiểm tra sổ chi tiết đối chiếu với số dư nếu thấy khớp là cứ thế mà làm. Trách nhiệm của bạn là kể từ khi tiếp quản công việc. Còn nếu muốn chắc bạn yêu cầu kế toán kia làm báo cáo tài chính đến thời điểm quý 3 rồi ký vào đấy (kèm theo bảng cân đối phát sinh tài khoản nữa là ổn).
Em đọc khoản 3 điều 50 Luật kế toán nhé.
Vậy người ta chỉ giao mỗi bảng cân đối kế tóan sau đó đi là xong à, còn các chứng từ người ta khóa vào tủ cất đi thì mình cũng có thể tiếp tục làm được à?. cơ quan em dùng phần mềm kế tóan, em nghĩ nếu vậy thì mình chỉ có làm bằng tay còn phần mềm bỏ đi vì sao có thể nhập số dư đầu quí và số lũy kế đầu năm được?

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Em phải lấy lại chứng từ gốc chứ, số liệu chẳng có nghĩa lý gì cả nếu không có chứng từ gốc, chứng từ là tài sản của công ty mà. Nếu họ không trả lại thì có thể báo công an được rồi đấy.

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Nhưng họ nói chứng từ đó họ chịu trách nhiệm nếu bỏ ra mình làm hỏng thì biết làm thế nào. họ khóa vào hòm rùi cất vào kho của cơ quan>"<. Đang tính cứ chiều theo khoản 3 điều 50 mà làm chắc là được

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Nhưng họ nói chứng từ đó họ chịu trách nhiệm nếu bỏ ra mình làm hỏng thì biết làm thế nào. họ khóa vào hòm rùi cất vào kho của cơ quan>"<. Đang tính cứ chiều theo khoản 3 điều 50 mà làm chắc là được
Đúng vậy, họ chưa bàn giao thì trên biên bản bàn giao chỉ ghi bàn giao về số liệu hoặc số dư, chứng từ gốc vẫn do anh A giữ.

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
Đúng vậy, họ chưa bàn giao thì trên biên bản bàn giao chỉ ghi bàn giao về số liệu hoặc số dư, chứng từ gốc vẫn do anh A giữ.
- Vậy ý bác là khi bàn giao sẽ phải bàn giao các sổ kế tóan chi tiết sau đó mình so sánh với số dư trên biên bản bàn giao là được và mình chỉ được phép giữ biên bản bàn giao số dư còn các sổ kế tóan chi tiết không được phép giữ à?. Những dữ liệu trên máy tính cũng không được phép xem, cứ thế làm mới từ quí III à như vậy số lũy kế từ đầu năm rất khó làm đúng không?

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
- Vậy ý bác là khi bàn giao sẽ phải bàn giao các sổ kế tóan chi tiết sau đó mình so sánh với số dư trên biên bản bàn giao là được và mình chỉ được phép giữ biên bản bàn giao số dư còn các sổ kế tóan chi tiết không được phép giữ à?. Những dữ liệu trên máy tính cũng không được phép xem, cứ thế làm mới từ quí III à như vậy số lũy kế từ đầu năm rất khó làm đúng không?
Vấn đề chính là lấy được chứng từ gốc kèm theo các chứng từ hạch toán sau đó đối chiếu với số dư là được.

N

ngocquynh3011

Guest
Trường hợp kế toán trưởng cũ vẫn nhất quyết ko chịu bàn giao chứng từ, nếu bạn ko muốn xung đột lớn xảy ra, bạn có thể thoả thuận phô tô bản sao để lưu trong kho của cơ quan, còn bản gốc bạn lấy để đối chiếu số dư. Mình nghĩ cách thoả thuận này sẽ dịu cho cả 2 bên. Chúc bạn may mắn,

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
38
hai duong
căng thẳng quá nhỉ, liệu có mỗi số dư cuối quí III thì có thể tiếp tục được công việc không? em đang hoang mang quá do mới ra trường nên chả biết phải nói ntn cho mọi người hiểu cả.việc lấy chứng từ gốc để đối chiếu số dư thì có vẻ kô khả thi lắm vì người ta nói sẽ chịu trách nhiệm toàn bộ số dư mìh cứ thế tiếp tục thôi như thế mình sẽ khó nói lại được. Chỗ em lại dùng Phần mềm misa để làm kế tóan, không biết nếu có mỗi số dư cuối quí có thể nhập vào để tiếp tục làm trên misa không nhỉ. em có hỏi bên misa nhưng chưa thấy trả lời.đau đầu quá

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Misa có dám trả lời là được không, làm thì vẫn làm được vì nó chỉ là con số, con số chỉ là phản ánh số liệu của chứng từ gốc thôi. Quan trọng nhất phải có được chứng từ vì nó thể hiện được phát sinh thực tế của công ty. Quả này bạn phải làm căng rồi, không ngại gì đâu.

Sửa lần cuối:
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Theo mình thấy thì thế này.
Bạn chỉ nhận số dư là đúng. Kể cả sổ chi tiết và báo cáo tổng hợp của kế toán cũ ( vì để làm báo cáo quyết toán cuối năm)
Mình chưa Sd MS, nhưng mình nghĩ phần mềm phải có hỗ trợ nhập số dư thôi bạn à, nếu k có phần này thì làm sao những đơn vị mới có thể SD được. Còn nếu khó khăn thì bạn có thể kiến nghị với người lãnh đạo hoặc ng làm cũ là k xoá đi những phần việc họ đã làm, vì thc chất ra những CV này k có giá trị pháp lý, chỉ có những chứng từ, sổ sách đã in ra và có chữ ký mới có giá trị pháp lý thôi. Phần mềm chỉ mang tính hỗ trợ CV mà thôi.
Về chứng từ gốc thì kế toán cũ bàn giao cho bộ phận kho hoặc lưu trữ của cơ quan mà k mang theo ng là hợp lý. Bộ phận kho hoặc lưu trữ của CQ sẽ lập biên bản và chịu trách nhiệm về những chứng từ mà họ giữ. Sau này nếu bạn muốn xem thì mượn lại từ họ là được.
Bạn chỉ chịu trách nhiệm về những gì bạn làm thôi, những Cv trước đó bạn k cần chịu trách nhiệm, vì vậy bạn nên làm thật kỹ biên bản bàn giao và sổ sách là được.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Chào bạn!
Khi mới vào làm mình cũng nhận bàn giao từ kế toán cũ như bạn họ chỉ bàn giao cho mình mỗi số dư cuối kỳ thôi (mà bảng cân đối TK còn k cân và sai be bét cơ, nên mình yêu cầu phải làm cho cân thì mình mới nhận còn đúng sai j thì mình k thể bit đc miễn là kiểm tra số dư trùng với số tiền trên TK, và các số liệu khác là đc thôi) còn tất cả các chứng từ sổ sách cũ của chị ấy thì đưa vào niêm phong hết mình chỉ nhận số dư đó để làm tiếp, mình cũng làm phần mềm Misa nhưng thấy k vấn đề gì đâu bạn àh (chỉ số lũy kế từ đầu năm thì chỉ lên số liệu từ tháng mình làm chứ k có số liệu từ đầu năm). có điều là thời gian đầu thì khá vất vả vì cái gì cũng làm mới hết k học hỏi đc kế toán cũ j thôi.
Theo mình, bạn nên ghi rõ trong biên bản bàn giao là đc mà. Còn số liệu từ của họ làm thì đương nhiên là họ phải chịu trách nhiệm, bạn k phải lo đâu.

M

minhhoanga

Guest
1/11/09
2
0
0
HCM
Khi bàn giao phải được lập thành biên bản , có chữ ký xác nhận của các bên và chứng kiến của thủ trưởng đơn vị . Biên bản bàn giao là căn cứ để ghi chép , phản ánh , đối chiếu sổ sách ,số liệu kế toán . Khi bàn giao phải khóa sổ kế toán .
Nội dung bàn giao:- Tiền (tiền mặt , tiền gửi , tạm ứng )
- Kinh phí , Tài sản
- Số dư kinh phí (có xác nhận của kho bạc )
- Bàn giao toàn bộ tài liệu kế toán vì tài liệu kế toán là tài sản . Lưu ý bạn khi nhận bàn giao tài liệu phải kiểm tra cụ thể , chi tiết .
VD : Pc sô X gồm 03 chứng từ gốc thì phải KTra cụ thể ....;
- Các công việc còn tiếp tục phải giải quyết...
Thân .

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
xin tiếp theo ý kiến của minhhoanga, ngoài ra còn phải bàn giao cả trách nhiệm của kế toán củ và kế toán mới nữa
nếu kỹ nữa thì người kế toán củ phải bàn giao quy trình tổ chức và hạch toán kế toán để người tiếp theo có thể nắm bắt tiếp tục hoạt động
về sổ sách,chứng từ: nguyên tắc còn trong năm tài chính thì phải bàn giao tất cả chứng từ gốc cho kế toán mới (chưa được đưa vào lưu trữ) và có biên bản liệt kê chứng từ sổ sách, có ký nhận của 2 bên
về phần mềm kế toán misa: kế toán cũ không có quyền xóa dữ liệu quý 3/09 (như tác giả đã nói), nếu có chỉ lưu ra đĩa dữ liệu quý 3/09 và in sổ sách, báo cáo,ký đóng dấu đàng hoàng

M

minhvan2728

Guest
Tôi cũng đồng ý kế toán cũ không đươc phép xóa dữ liệu cũ trên pm, đó được coi là TS của Cty ( Cty trả lương cho nhân viên để thu lại được cái gì? nếu không có gì uẩn khúc thì tại sao lại phải xóa), còn nếu nv cũ mà đã có tư tưởng xóa tài liệu này thì trời cứu đấy, biên bản bàn giao bạn phải ghi cụ thể và chi tiết những cái nv cũ để lại cho bạn, là căn cứ đưa ra tòa sau này nếu có vướng mắc. Chúc bạn thành công!

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Nếu mình là kết toán mới mình sẽ từ chối nhận chứng từ gốc. Bởi vì nhận chứng từ này cũng chẳng để làm gì mà mất công phiền phức trong khâu bàn giao. ( cứ tưởng tượng ngồi đếm từng chứng từ, chưa hết bạn phải cộng lại số tiền trên phiếu chi và những thủ tục pháp lý khác kèm theo chứng từ nữa. Nếu bạn nhận bàn giao số chứng từ gốc này sau này coi như bạn chịu trách nhịêm về số chứng từ này, cứ có gì khúc mắc bạn phải có trách nhiệm cung cấp cho người khác, rất phiền phức). Cứ để họ đưa xuống bộ phận lưu trữ. Bộ phận lưu trữ sẽ chịu trách nhiệm giữ phần này, nếu có kiểm tra, thắc mắc chứng từ cứ để họ liên lạc với bộ phận lưu trữ. Mình cứ làm phần việc từ lúc mình nhận bàn giao và giữ chứng từ của mình chịu trách nhiệm. hết năm tổng hợp hết chứng từ mình làm đưa vào lưu trữ là xong.
Chủ yếu là sổ sách họ phải bàn giao lại để cuối năm làm báo cáo tổng hợp thôi.
Thống nhất là nhờ lãnh đạo can thiệp k cho kế toán cũ xoá dữ liệu trên phần mềm

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nếu mình là kết toán mới mình sẽ từ chối nhận chứng từ gốc. Bởi vì nhận chứng từ này cũng chẳng để làm gì mà mất công phiền phức trong khâu bàn giao. ( cứ tưởng tượng ngồi đếm từng chứng từ, chưa hết bạn phải cộng lại số tiền trên phiếu chi và những thủ tục pháp lý khác kèm theo chứng từ nữa. Nếu bạn nhận bàn giao số chứng từ gốc này sau này coi như bạn chịu trách nhịêm về số chứng từ này, cứ có gì khúc mắc bạn phải có trách nhiệm cung cấp cho người khác, rất phiền phức). Cứ để họ đưa xuống bộ phận lưu trữ. Bộ phận lưu trữ sẽ chịu trách nhiệm giữ phần này, nếu có kiểm tra, thắc mắc chứng từ cứ để họ liên lạc với bộ phận lưu trữ. Mình cứ làm phần việc từ lúc mình nhận bàn giao và giữ chứng từ của mình chịu trách nhiệm. hết năm tổng hợp hết chứng từ mình làm đưa vào lưu trữ là xong.
kế toán mà kg lưu trữ chứng từ gốc thì lấy căn cứ đâu xác nhận số liệu ghi trên sổ sách là đúng (nhất là vẫn còn trong năm tài chính, chưa kết thúc và báo cáo quyết toán chưa được duyệt). kế toán mới vẫn có 1 trách nhiệm nhất định trong việc báo cáo quyết toán năm dựa trên số liệu của người kế toán trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA