Doanh nghiệp nộp thay BHXH-BHYT-BHTN cho nhân viên

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đừng bỏ qua ý tốt của chủ doanh nghiệp các bạn ơi !
Hiếm khi có doanh nghiệp đóng luôn phần BHXH-YT (6%) nhưng khi nghe kế toán nói không được tính vào chi phí khi quyết toán TNDN thì sẽ làm chủ DN e dè và có thể quyền lợi được cho thêm của nhân viên sẽ bị mất đi.
Xin các bạn hảy nghiên cứu thật kỷ " 6% BHXH-YT doanh nghiệp nộp luôn cho nhân viên nếu có ghi rỏ trong HDLD thì vẫn được công nhận là chi phí hợp lý khi quyết toán TNDN".
Vấn đề này đã được Cục thuế TP.HCM hướng dẫn theo TT 130/2008/TT-BTC
Mình đang có bản hướng dẫn đó, ai cần mình sẽ gởi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Hiếm khi có doanh nghiệp đóng luôn phần BHXH-YT (6%) nhưng khi nghe kế toán nói không được tính vào chi phí khi quyết toán TNDN thì sẽ làm chủ DN e dè và có thể quyền lợi được cho thêm của nhân viên sẽ bị mất đi.
Xin các bạn hảy nghiên cứu thật kỷ " 6% BHXH-YT doanh nghiệp nộp luôn cho nhân viên nếu có ghi rỏ trong HDLD thì vẫn được công nhận là chi phí hợp lý khi quyết toán TNDN".

Như vậy khoản 6% của Giám đốc cũng là chủ Cty thì có được đưa vào CP k? và thuế TNCN của Giám đốc có được đưa vào CP luôn k?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Như vậy khoản 6% của Giám đốc cũng là chủ Cty thì có được đưa vào CP k? và thuế TNCN của Giám đốc có được đưa vào CP luôn k?

Chào bạn,
Bạn phải xem giám đốc là chủ cty TNHH 1 thành viên/DNTN thì chi phí lương không được đưa vào chi phí khi xác định thuế TNDN. Nếu không phải vậy thì vẫn được tính vào chi phí.
Chi phí lương gross thì đã bao gồm thuế TNCN rồi. Như vậy, nếu lương được tính vào chi phí hợp lý thì tất nhiên thuế TNCN cũng được.
Good luck,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào bạn,
Bạn phải xem giám đốc là chủ cty TNHH 1 thành viên/DNTN thì chi phí lương không được đưa vào chi phí khi xác định thuế TNDN. Nếu không phải vậy thì vẫn được tính vào chi phí.
Chi phí lương gross thì đã bao gồm thuế TNCN rồi. Như vậy, nếu lương được tính vào chi phí hợp lý thì tất nhiên thuế TNCN cũng được.
Good luck,

Như vậy, nếu lương được tính vào chi phí hợp lý thì tất nhiên thuế TNCN cũng được.
Chổ này phải nghiên cứu lại : Bản chất của thuế TNCN là nhằm vào đối tượng nào,... ?

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
Chào bạn,

Good luck,
Mình nhớ phải là lương Net chứ sao lương gross. Nếu Dn chi Lương Net thì thuế TNCN của người LĐ cty được hạch toán vào chi phí hợp lý hợp lệ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn có thể giới thiệu cụ thể về công văn này hay không ? Theo thông tư 130/TT-BTC thì "
2.11. Phần trích nộp quĩ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn vượt mức quy định." không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Bạn có thể giới thiệu cụ thể về công văn này hay không ? Theo thông tư 130/TT-BTC thì "
2.11. Phần trích nộp quĩ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn vượt mức quy định." không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Đúng rồi bạn ơi, không được tính vào chi phí hợp lý phần trích nộp bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn vượt mức quy định.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Đây là phần trả lời của Cục thuế TP.HCM khi mình đưa câu hỏi trên "hệ thống doanh nghiệp đối thoại với chính quyền thành phố".

"File dạng pdf" vượt giới hạn tải lên bạn cho email mình sẽ gởi ngay.
Ai cần tham khảo xin để email mình sẽ gởi hết.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Xử lý file được rồi các bạn ơi.
Các bạn tham khảo 6% DN nộp cho người LD

Đính kèm

• 6% BHXH nop thay NLD.pdf
    128.7 KB · Lượt xem: 548
W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
thanks bạn cái này hay lắm nè. trước giờ thằng bạn mình bên thuế nó hướng dẫn mình là DN muốn trả thay cái gì thì gross thu nhập lên rồi kí theo mức lương cao hơn sau đó khi trừ các khoản kia ra thì đúng bằng mức lương đã thỏa thuận với người lao động. Còn cái vụ ký hợp đồng đúng lương rồi ghi thêm là DN chi trả hết BHXH, BHYT và thuế TNCN thì bạn mình nó nói hiếm khi được thuế chấp nhận lắm. Có CV này thì hay quá.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM

Kế toán vẫn hạch toán bình thường - đưa vào chi phí. Khi tính thu nhập chịu thuế thì mới loại ra trong tổng chi phí được trừ bạn nhé.
Thuế TNCN của Giám đốc không được đưa vào chi phí.

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1

Nhờ anh gởi dùm em 1 bản vào đc mail dùm em : ngocloanhh@gmail.com nhe. Bên em cty cũng đóng BH thay cho nhân viên lun, bởi zậy em rất cần bảng hướng dẫn này. Thanks anh nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA