Hoá đơn xăng dầu

• Thread starter Luc van
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Luc van

Guest
xin chào mọi người!
Mọi người cho em hỏi nhé!
Tháng vừa rồi em có Hoá đơn đầu vào là hoá đơn xăng dầu, (công ty em có xe nhưng không mang tên công ty) chỉ có một xe nâng gỗ mang tên cty là sử dụng xăng dầu thui. Vấn đề ở đây là hoá đơn xăng dầu này mua ớ dưới chi nhánh (ngoài tỉnh). bây giờ để hợp thức hoá hoá đơn xăng dầu này em phải làm thế nào???bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc.
Cám ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
xin chào mọi người!
Tháng vừa rồi em có Hoá đơn đầu vào là hoá đơn xăng dầu, (công ty em có xe nhưng không mang tên công ty) chỉ có một xe nâng gỗ mang tên cty là sử dụng xăng dầu thui. Vấn đề ở đây là hoá đơn xăng dầu này mua ớ dưới chi nhánh (ngoài tỉnh). bây giờ để hợp thức hoá hoá đơn xăng dầu này em phải làm thế nào???bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc.
Cám ơn mọi người!

Hỏi gì mà khó hiểu thế?
1/Xe không đứng tên công ty thì không liên quan gì đến xăng dầu của công ty.( trừ xe đi thuê)
2/Mua ở đâu cũng thế, đã mua thì hạch toán đầu vào như mua ở ngoài.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hỏi gì mà khó hiểu thế?
1/Xe không đứng tên công ty thì không liên quan gì đến xăng dầu của công ty.( trừ xe đi thuê)

2. Không tâm phục khẩu phục !
Ý chính "bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc"

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
xin chào mọi người!
Cám ơn mọi người!

Hừm cái này thì chịu rùi, chứng từ hok hợp lệ, ko hợp thức hoá được đâu. Nếu có cách hợp thức hoá xăng dầu mua ở ngoài cho xe ở cty thì bảo tớ nhé tớ tuồn bán hoá đơn:036:

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Hỏi gì mà khó hiểu thế?

Hehe "mua ở đâu cũng thế đã mua thì thì hạch toán đầu vào như mua ở ngoài", thế này thì em lời to rồi, mai mang hoá đơn bán cho mấy xe ở HP. MOD coi lại đi:057:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hehe "mua ở đâu cũng thế đã mua thì thì hạch toán đầu vào như mua ở ngoài", thế này thì em lời to rồi, mai mang hoá đơn bán cho mấy xe ở HP. MOD coi lại đi:057:

Thế theo ý bạn là thế nào? mua của chi nhánh không trả tiền à? Nếu không trả tiền sao lại gọi là mua? Bạn muốn xem lại cái gì?
Hừm cái này thì chịu rùi, chứng từ hok hợp lệ, ko hợp thức hoá được đâu.
Vì sao không hợp lệ?

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Dạ thưa, bạn ấy hỏi xe của công ty chỉ có 1 xe nâng gỗ là mang tên công ty, mà xe chạy lại là xe ko mang tên công ty, do đó mua hoá đơn dầu cho xe chạy ko mang tên công ty thì bạn ấy lấy tên xe của xe nâng gỗ. Mà xe nâng gỗ thì chỉ sử dụng ở trong công ty, ko đi ra ngoài bao giờ sao lại có hoá đơn của tỉnh ngoài được. Lý giải ntn đây

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Dạ thưa, bạn ấy hỏi xe của công ty chỉ có 1 xe nâng gỗ là mang tên công ty, mà xe chạy lại là xe ko mang tên công ty, do đó mua hoá đơn dầu cho xe chạy ko mang tên công ty thì bạn ấy lấy tên xe của xe nâng gỗ. Mà xe nâng gỗ thì chỉ sử dụng ở trong công ty, ko đi ra ngoài bao giờ sao lại có hoá đơn của tỉnh ngoài được. Lý giải ntn đây

Dạ thưa!
Thứ nhất:không phải chỉ ra ngoài mới được mua xăng ở ngoài, tôi muốn mua ở đâu là quyền của tôi, tôi có thể nhập khẩu cũng đươc, bởi vì luật không qui định xe chạy chổ này phải mua xăng chổ này không được mua chổ khác.
Thứ hai:Chiếc xe không mang tên công ty thì tôi đã nói là không liên quan rồi.
kết luận: tôi có thể mua xăng từ chi nhánh về để sử dụng cho xe nâng gỗ, bởi vì chi nhánh tôi có bán xăng dầu và bởi vì tạo doanh thu cho chi nhánh nó mang lại cái lợi hơn là mua ở ngoài nên tôi mua xăng từ CN, giải thích thế có được không nhi?
Hừm cái này thì chịu rùi, chứng từ hok hợp lệ, ko hợp thức hoá được đâu.
Câu này bạn chưa trả lời tôi nè!

P/S: giả sử tôi là kế toán của công ty này, bạn cứ chất vấn tôi xin được giải trình.D

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
xin chào mọi người!
Cám ơn mọi người!

Xin hoá đơn, nếu thấy không ổn, thôi đừng sử dụng.
Bỏ đi cái không phải của mình, mình có mất gì đâu !

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Dạ thưa!
Thứ nhất:không phải chỉ ra ngoài mới được mua xăng ở ngoài, tôi muốn mua ở đâu là quyền của tôi, tôi có thể nhập khẩu cũng đươc, bởi vì luật không qui định xe chạy chổ này phải mua xăng chổ này không được mua chổ khác.
Thứ hai:Chiếc xe không mang tên công ty thì tôi đã nói là không liên quan rồi.
kết luận: tôi có thể mua xăng từ chi nhánh về để sử dụng cho xe nâng gỗ, bởi vì chi nhánh tôi có bán xăng dầu và bởi vì tạo doanh thu cho chi nhánh nó mang lại cái lợi hơn là mua ở ngoài nên tôi mua xăng từ CN, giải thích thế có được không nhi?

Dạ thưa, vấn đề này lại hiểu sai rồi ạ.
1: Phi lý thứ nhất là xe chỉ sử dụng trong công ty, ko ra ngoài vậy sao lại có hoá đơn dầu ở tỉnh ngoài. Giải trình ntn cho việc đó.
2: Xe ko mang tên cty bỏ qua, nhưng có chắc cty đó kinh doanh xăng dầu ko mà nói "tôi có thể mua xăng từ chi nhánh về để sử dụng cho xe nâng gỗ, bởi vì chi nhánh tôi có bán xăng dầu và bởi vì tạo doanh thu cho chi nhánh nó mang lại cái lợi hơn là mua ở ngoài nên tôi mua xăng từ CN, giải thích thế có được không nhi?"

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Dạ thưa, vấn đề này lại hiểu sai rồi ạ.
1: Phi lý thứ nhất là xe chỉ sử dụng trong công ty, ko ra ngoài vậy sao lại có hoá đơn dầu ở tỉnh ngoài. Giải trình ntn cho việc đó.
2: Xe ko mang tên cty bỏ qua, nhưng có chắc cty đó kinh doanh xăng dầu ko mà nói "tôi có thể mua xăng từ chi nhánh về để sử dụng cho xe nâng gỗ, bởi vì chi nhánh tôi có bán xăng dầu và bởi vì tạo doanh thu cho chi nhánh nó mang lại cái lợi hơn là mua ở ngoài nên tôi mua xăng từ CN, giải thích thế có được không nhi?"

Dạ thưa: Bạn cho đó là phi lý, thế bạn giải quyết cái phi lý đó như thế nào nếu bạn là cơ quan chức năng, giả sử là cơ quan thuế chẳng hạn, bạn phạt công ty vì tội mua xăng ở ngoài tỉnh à? hay bạn không cho cái hoá đơn đó là hợp lý?
Nếu không tin cái hoá đơn đó là thật thì cơ quan chức năng sẽ đi xác minh, có biết kinh doanh xăng dầu hay không thì vào mạng là biết ngay chứ đoán mò là gì nhỉ? Chỉ cần đọc mà số thuế là biết ngay kinh doanh cái gì liền mà, bạn không tin đọc mã số thuế cty bạn đi, tôi nói cho bạn biết ngay bây giờ liền.

Nguyên văn bởi VTM
Xin hoá đơn, nếu thấy không ổn, thôi đừng sử dụng.
Bỏ đi cái không phải của mình, mình có mất gì đâu !

Ấy ấy các bác này, nhắc nhở trên diễn đàn thế này thì.....Bạn ấy đã nói là mua ở chi nhánh mà, mà đã gọi là chi nhánh thì tất nhiên trực thuộc công ty.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
xin chào mọi người!
Cám ơn mọi người!
- Có xe ko mang tên cty ko có nghĩa là nó ko tồn tại ở trong cty,nó ko được tính chi phí thuế nhưng nó vẫn hạch toán chi phí với Ktoans.Cho nên chi phí xăng dầu có thể phục vụ cho chiếc xe này đi công tác.Muốn tính chi phí này hợp lý thì làm HĐ thuê xe hoặc mượn xe!
-Máy nâng gỗ suốt ngày nằm trong cty nhưng nó làm việc cả ngày nâng gỗ trong cty cũng hao xăng,chứ ko phải là ko hao?
-Tôi muốn mua xăng ở Chi nhánh tôi để chi nhánh tôi tăng DT,vậy 1 lúc tối mua nhiều lít xăng chở vào để từ từ sử dụng,ok?

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Có xe ko mang tên cty ko có nghĩa là nó ko tồn tại ở trong cty,nó ko được tính chi phí thuế nhưng nó vẫn hạch toán chi phí với Ktoans.Cho nên chi phí xăng dầu có thể phục vụ cho chiếc xe này đi công tác.
Kèo theo điều kiện phải có hợp đồng thuê xe hoặc mượn xe.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
- Có xe ko mang tên cty ko có nghĩa là nó ko tồn tại ở trong cty,nó ko được tính chi phí thuế nhưng nó vẫn hạch toán chi phí với Ktoans.Cho nên chi phí xăng dầu có thể phục vụ cho chiếc xe này đi công tác.
-Máy nâng gỗ suốt ngày nằm trong cty nhưng nó làm việc cả ngày nâng gỗ cũng hao xăng,chứ ko phải là ko hao?
-Tôi muốn mua xăng ở Chi nhánh tôi để chi nhánh tôi tăng DT,vậy 1 lúc tối mua nhiều lít xăng chở vào để từ từ sử dụng,ok?

Không Oke !
Làm kinh doanh mà nói như bạn....thì không Oke thêm một lần nữa !!!!

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Hừm, vậy anh làm bên thuế thì anh chắc biết điều đó đúng hơn em chứ.
Vậy hỏi anh nếu xe của công ty chỉ sử dụng trong công ty, mà lại có hoá đơn dầu của tỉnh ngoài anh ko thấy vô lý sao.
Ừ thì cứ cho là tôi tạo doanh thu cho chi nhánh, tôi làm lợi cho chi nhánh ko để thiệt ra bên ngoài, vậy hỏi anh anh mang xe sang tỉnh ngoài để mua dầu ạ

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Ừ thì cứ cho là tôi tạo doanh thu cho chi nhánh, tôi làm lợi cho chi nhánh ko để thiệt ra bên ngoài, vậy hỏi anh anh mang xe sang tỉnh ngoài để mua dầu ạ
chị gái,em ví dụ thế này nhé!
Ý chính "bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc"

DN chính mua xăng từ thành phố chở ra ngoài tỉnh(tức là chở ra chi nhánh)bán,tiện thể DN lấy lại vài trăm lít xăng,đở ra ngoài mua mệt mà còn tạo được DT cho chi nhánh.Sau đó để trong cty chính dùng từ từ.Cuối tháng chi nhánh xuất hóa đơn ở ngoài tỉnh.Cho nên,mình ko thể nhỉn nhận chi nhánh ở ngoài tỉnh.Là mình chạy xe ra ngoài tỉnh lấy xăng về được ạh!:015:

Sửa lần cuối:
Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
chị gái,em ví dụ thế này nhé!

DN chính mua xăng từ thành phố chở ra ngoài tỉnh(tức là chở ra chi nhánh)bán,tiện thể DN lấy lại vài trăm lít xăng,đở ra ngoài mua mệt mà còn tạo được DT cho cho nhánh.Sau đó để trong cty chính dùng từ từ.Cuối tháng chi nhánh xuất hóa đơn ở ngoài tỉnh.Cho nên,mình ko thể nhỉn nhận chi nhánh ở ngoài tỉnh.Là mình chạy xe ra ngoài tỉnh lấy xăng về được ạh!:015:

Em gái lại hok đọc bài 1 rồi, chị hok nói hoá đơn sai, mà nói là tình huống của hoá đơn này ko hợp lệ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA