Hoá đơn xăng dầu

• Thread starter Luc van
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
chị gái,em ví dụ thế này nhé!

DN chính mua xăng từ thành phố chở ra ngoài tỉnh(tức là chở ra chi nhánh)bán,tiện thể DN lấy lại vài trăm lít xăng,đở ra ngoài mua mệt mà còn tạo được DT cho chi nhánh.Sau đó để trong cty chính dùng từ từ.Cuối tháng chi nhánh xuất hóa đơn ở ngoài tỉnh.Cho nên,mình ko thể nhỉn nhận chi nhánh ở ngoài tỉnh.Là mình chạy xe ra ngoài tỉnh lấy xăng về được ạh!:015:

Rỏ ràng là hoalan-chi không thuộc bài.
Ý chính là "bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc." là ý của Lucvan (đã né nảy giờ) chứ không phải của tôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Kèo theo điều kiện phải có hợp đồng thuê xe hoặc mượn xe.

:004::004: xe của giám đốc góp vốn bằng xe thì sao

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
xin chào mọi người!
Mọi người cho em hỏi nhé!
Tháng vừa rồi em có Hoá đơn đầu vào là hoá đơn xăng dầu, (công ty em có xe nhưng không mang tên công ty) chỉ có một xe nâng gỗ mang tên cty là sử dụng xăng dầu thui. Vấn đề ở đây là hoá đơn xăng dầu này mua ớ dưới chi nhánh (ngoài tỉnh). bây giờ để hợp thức hoá hoá đơn xăng dầu này em phải làm thế nào???bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc.
Cám ơn mọi người!

+ Việc mua xăng ở đâu không quan trọng, miễn là hoá đơn hợp pháp và có sử dụng cho hoạt động tạo doanh thu cho công ty, bạn mua xăng dầu ở SG rồi chuyển về HN sử dụng cũng không sao, lý do : Chi nhánh mua xăng dầu quá nhiều ko sử dụng hết nay xuất bán cho Công ty ở ngoài HN sử dụng.

Dạ thưa, bạn ấy hỏi xe của công ty chỉ có 1 xe nâng gỗ là mang tên công ty, mà xe chạy lại là xe ko mang tên công ty, do đó mua hoá đơn dầu cho xe chạy ko mang tên công ty thì bạn ấy lấy tên xe của xe nâng gỗ. Mà xe nâng gỗ thì chỉ sử dụng ở trong công ty, ko đi ra ngoài bao giờ sao lại có hoá đơn của tỉnh ngoài được. Lý giải ntn đây
EM chưa hiểu, chuyện cái xe chạy trong công ty và hoá đơn mua xăng dầu để chạy cái xe đó ở đâu không liên quan tới nhau! có thể mua từ Hải Dương nhưng mang xăng dầu về nhà máy Thái Bình sử dụng vẫn được.
Dạ thưa, vấn đề này lại hiểu sai rồi ạ.
1: Phi lý thứ nhất là xe chỉ sử dụng trong công ty, ko ra ngoài vậy sao lại có hoá đơn dầu ở tỉnh ngoài. Giải trình ntn cho việc đó.
2: Xe ko mang tên cty bỏ qua, nhưng có chắc cty đó kinh doanh xăng dầu ko mà nói "tôi có thể mua xăng từ chi nhánh về để sử dụng cho xe nâng gỗ, bởi vì chi nhánh tôi có bán xăng dầu và bởi vì tạo doanh thu cho chi nhánh nó mang lại cái lợi hơn là mua ở ngoài nên tôi mua xăng từ CN, giải thích thế có được không nhi?"
Không cần công ty kinh doanh xăng dầu, nhưng nếu chi nhánh có xăng và ko sử dụng hết có thể xuất về Công ty mẹ sử dụng, trường hợp này xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu nội bộ!
Dạ thưa: Bạn cho đó là phi lý, thế bạn giải quyết cái phi lý đó như thế nào nếu bạn là cơ quan chức năng, giả sử là cơ quan thuế chẳng hạn, bạn phạt công ty vì tội mua xăng ở ngoài tỉnh à? hay bạn không cho cái hoá đơn đó là hợp lý?
Nếu không tin cái hoá đơn đó là thật thì cơ quan chức năng sẽ đi xác minh, có biết kinh doanh xăng dầu hay không thì vào mạng là biết ngay chứ đoán mò là gì nhỉ? Chỉ cần đọc mà số thuế là biết ngay kinh doanh cái gì liền mà, bạn không tin đọc mã số thuế cty bạn đi, tôi nói cho bạn biết ngay bây giờ liền.

Ấy ấy các bác này, nhắc nhở trên diễn đàn thế này thì.....Bạn ấy đã nói là mua ở chi nhánh mà, mà đã gọi là chi nhánh thì tất nhiên trực thuộc công ty.

- Có xe ko mang tên cty ko có nghĩa là nó ko tồn tại ở trong cty,nó ko được tính chi phí thuế nhưng nó vẫn hạch toán chi phí với Ktoans.Cho nên chi phí xăng dầu có thể phục vụ cho chiếc xe này đi công tác.
-Máy nâng gỗ suốt ngày nằm trong cty nhưng nó làm việc cả ngày nâng gỗ cũng hao xăng,chứ ko phải là ko hao?
-Tôi muốn mua xăng ở Chi nhánh tôi để chi nhánh tôi tăng DT,vậy 1 lúc tối mua nhiều lít xăng chở vào để từ từ sử dụng,ok?
Chuyện đó là chuyện bình thường, một số Công ty đặc biệt là công ty nhà nước có thể trên tổng mua xăng rồi sau đó cấp xuống các công ty con sử dụng!
Hừm, vậy anh làm bên thuế thì anh chắc biết điều đó đúng hơn em chứ.
Vậy hỏi anh nếu xe của công ty chỉ sử dụng trong công ty, mà lại có hoá đơn dầu của tỉnh ngoài anh ko thấy vô lý sao.
Ừ thì cứ cho là tôi tạo doanh thu cho chi nhánh, tôi làm lợi cho chi nhánh ko để thiệt ra bên ngoài, vậy hỏi anh anh mang xe sang tỉnh ngoài để mua dầu ạ
Em cứ đi vòng mãi chi tiết hoá đơn tỉnh ngoài đâm em lại hiểu sai về nó! Những cái gì em thấy vô lý, đó là quan điểm của em, nhưng theo pháp luật điều đó là đúng thì nó vẫn đúng và tồn tại là đúng! Quan điểm vô lý của em chỉ là quan điểm cá nhân chứ không phải luật pháp. Chúng ta bàn theo cái đúng pháp luật!

Mạn phép các bác dừng tranh luận ở đây ạ!:dance2:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Rỏ ràng là hoalan-chi không thuộc bài.
Ý chính là "bởi vì xăng dầu không thể mua ở ngoài tỉnh để dùng cho xe chỉ suốt ngày ở trong công ty đc." là ý của Lucvan (đã né nảy giờ) chứ không phải của tôi.
Chính vì Lục Văn ko biết tình huống xử lý hóa đơn ngoài tỉnh này thế nào,nên mình mới góp ý.
1)Ko phải xe nằm trong cty suốt ngày là ko thể mua xăng ở ngoài tỉnh.
2)Thuế có đặt camera theo dõi xe nằm trong cty suốt ngày ko ta?
3)Nếu muốn hợp lý hóa đơn mua ngoài tỉnh thì làm 1 hợp đồng mượn xe hoặc thuê xe của cá nhân(có thể là chiếc xe ko đứng tên cty đó)

To VTM:hoalan_chi ko thấy bạn đưa ra hướng giải quyết tích cực mà đưa ra hướng tiêu cực thôi!:wall:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Chuyện đó là chuyện bình thường, một số Công ty đặc biệt là công ty nhà nước có thể trên tổng mua xăng rồi sau đó cấp xuống các công ty con sử dụng!
hehe,chính xác.ý hoalan_chi muốn giải thích cho họ hiểu là vẫn đề này,để chấp nhận được hóa đơn xăng dầu đó vẫn là hợp lý hợp lệ.
Chúc chủ topic tìm ra hướng giải quyết.
Đơn giản trở thành phức tạp hóa!:047:

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
:004: boss trùm có khác trả lời khác hẳn

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
:004::004: xe của giám đốc góp vốn bằng xe thì sao

Ơ hay nhỉ? góp vốn vào công ty thì đứng tên công ty chứ sao lại đứng tên GĐ đựơc?

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Một vấn đề đơn giản....lại biến ra phức tạp....gây nhầm lẫn ......chốt bài của anh ATM tại đây...close topic đi pác ơi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
hehe,chính xác.ý hoalan_chi muốn giải thích cho họ hiểu là vẫn đề này,để chấp nhận được hóa đơn xăng dầu đó vẫn là hợp lý hợp lệ.
Chúc chủ topic tìm ra hướng giải quyết.
Đơn giản trở thành phức tạp hóa!:047:

Xin cảm ơn, đã hiểu rồi !!!
Ai cũng hiểu chỉ mình tôi không hiểu.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Xin cảm ơn, đã hiểu rồi !!!
Ai cũng hiểu chỉ mình tôi không hiểu.

Xin lỗi pác...... pác , 1 là giúp giải thích rõ. 2 cùng bàn luận. Chứ đừng chơi cái trò lập loè đó ... gây hiểu lầm cho người khác....

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin lỗi pác...... pác , 1 là giúp giải thích rõ. 2 cùng bàn luận. Chứ đừng chơi cái trò lập loè đó ... gây hiểu lầm cho người khác....
Chuyện không có gì, hảy nghỉ đơn giản thôi để cho nó qua đi !

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Ack từ từ chờ tên lucvan họp xong đã, tui vẫn chưa tâm phục khẩu phục

hì hì Đều là do cách mình giải trình thế nào để hợp lý hoá đơn đó mà chị

- Tất nhiên lý do cũng phải hợp lý....VD cty có xe hoạt động tại Hà Nội nhưng mua xăng tít ...TP HCM thì phải xem lại...vì tiền vận chuyển cũng gấp mấy lần tiền xăng.......:036:

- Túm lại ...đều do cách mình giải thích. Mà cách để giải thích 1 vấn đề thì nó nhiều lắm....

H

HoangQuocTruong

Guest
5/11/09
3
0
0
Quảng Ngãi
bạn chỉ cần làm hợp đồng cho thuê của chủ chiếc xe mà công ty bạn k đứng tên và công ty của bạn là bạn có thể hoạch toán vào cho công ty bạn rồi. còn mình nghĩ xăng dầu mua ở đâu mà chẳng được mua trong tỉnh hay ngoài tỉnh thì có sao đâu?

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
hì hì Đều là do cách mình giải trình thế nào để hợp lý hoá đơn đó mà chị

- Tất nhiên lý do cũng phải hợp lý....VD cty có xe hoạt động tại Hà Nội nhưng mua xăng tít ...TP HCM thì phải xem lại...vì tiền vận chuyển cũng gấp mấy lần tiền xăng.......:036:

- Túm lại ...đều do cách mình giải thích. Mà cách để giải thích 1 vấn đề thì nó nhiều lắm....

Thì chị thấy phi lý ở cái đó mừ. Thấy Lucvan nói hoá đơn đó lên tới ba mấy triệu lận. Mà ko thể hợp thức hoá hoá đơn cho cái xe nâng gỗ được vì đầu vào của cái đó quá lớn rồi

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Thì chị thấy phi lý ở cái đó mừ. Thấy Lucvan nói hoá đơn đó lên tới ba mấy triệu lận. Mà ko thể hợp thức hoá hoá đơn cho cái xe nâng gỗ được vì đầu vào của cái đó quá lớn rồi

hì theo em họ lấy 30tr vì căn cứ vào đầu ra ..chứ ko phải tự dưng mà lấy đâu chị...nếu Dthu đầu ra của họ có liên quan đến chiếc xe đó trong tháng lớn ( có nghĩa hoạt động nhiều ----> tốn nhiều dầu :036:---> lấy hoá đơn dầu nhiều )

Còn lấy ngoại tỉnh lân cận thì OK mà chị...

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hì theo em họ lấy 30tr vì căn cứ vào đầu ra ..chứ ko phải tự dưng mà lấy đâu chị...nếu Dthu đầu ra của họ có liên quan đến chiếc xe đó trong tháng lớn ( có nghĩa hoạt động nhiều ----> tốn nhiều dầu :036:---> lấy hoá đơn dầu nhiều )

Còn lấy ngoại tỉnh lân cận thì OK mà chị...

Trời ơi! Sao mọi người cứ loay hoay mãi cái chỗ này thế nhỉ, chi phí thực tế sao làm vậy, nó lớn thì đưa nó sang 142 hoặc 242 để mà phân bổ dần chứ, có ai bắt đưa 1 phát 1 vào hết đâu :wall:

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
Trời ơi! Sao mọi người cứ loay hoay mãi cái chỗ này thế nhỉ, chi phí thực tế sao làm vậy, nó lớn thì đưa nó sang 142 hoặc 242 để mà phân bổ dần chứ, có ai bắt đưa 1 phát 1 vào hết đâu :wall:

theo mình nghĩ muốn hợp lệ hoá đơn này thì phải căn cứ vào tình hình sản xuất, bán ra của doanh nghiệp trong từng giai đoạn.
Nếu mà mặt hàng sx và bán ra đều đều thì khó có căn cứ để giải thích cho phần chi phí xăng dầu này
còn nếu cho tất vào 142 rùi phân bổ vẫn không hợp lý, bởi vì: 142 nó nghiệp vụ đã phát sinh, căn cứ đâu mà bạn lại xuất ra số lượng xăng lớn như thế?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA