Đề thi vào Kiểm toán VACO, KMPG

• Thread starter anhcomdeptrai
  • Ngày gửi
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Lời giải:
Tổng giá trị tài sản tăng lên (do đánh giá lại tài sản) = $50000-($45000-$15000) =$20000
Các bút toán cho nghiệp vụ này như sau:
Nợ TK Khấu hao lũy kế - chi tiết tài sản : 15,000
Có TK Tài sản 15,000

Nợ TK Tài sản: 20,000
Có TK chênh lệch đánh giá lại tài sản 20,000
Hoặc có thể viết gộp lại:
Nợ TK Khấu hao lũy kế - chi tiết tài sản : 15,000
Nợ TK tài sản: 5,000
Có TK chênh lệch đánh giá lại tài sản: 20,000

Uhm, cho mình hỏi thêm một chút. Ý nghĩa của bút toán 1 là thế nào nhỉ, tại sao lại cần phải có bút toán đó, mình nghĩ là bút toán đó phải được ghi từ trước và ko liên quan đến việc đánh giá lại tài sản chứ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Coffeenia Ltd acquires a grinding machine on July 1 2006 for $100000 which will have no residual value after 10 years. On July 1 2008 as part of the company’s routine revaluation policy, the machine is to be assessed at the fair value of $96000. The machine is sold for $89000 on July 1 2010.
Provide the appropriate calculations and journal entries for all the above transactions.

Cty TNHH Coffeenia mua một máy (chắc máy cán cafe) vào ngày 1/7 năm 2006 với giá 100,000$. Máy này sẽ được khấu hao hết trong 10 năm. Vào ngày 1/7/2008 theo lịch khấu hao tài sản cố định của cty, máy này được đánh giá lại, có giá trị 96,000$. 1/7/2010. máy được bán với giá 89,000$. Hãy tính toán và ghi bút toán cho tất cả các nghiệp vụ phát sinh.

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
CNN nói:
Uhm, cho mình hỏi thêm một chút. Ý nghĩa của bút toán 1 là thế nào nhỉ, tại sao lại cần phải có bút toán đó, mình nghĩ là bút toán đó phải được ghi từ trước và ko liên quan đến việc đánh giá lại tài sản chứ???

Là bước chuẩn bị cho bài tập sau. Tuy nhiên không nhất thiết "cần phải có", chẳng qua do muốn chi tiết hoá bút toán đó mà thôi.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
CNN nói:
Coffeenia Ltd acquires a grinding machine on July 1 2006 for $100000 which will have no residual value after 10 years. On July 1 2008 as part of the company’s routine revaluation policy, the machine is to be assessed at the fair value of $96000. The machine is sold for $89000 on July 1 2010.
Provide the appropriate calculations and journal entries for all the above transactions.

CNN dịch thế thì sai hết ý nghĩa kinh tế cộng với nội dung của bài roài.

Anh dịch tạm thế này nhé:

Công ty Cà fê đắng nhân dịp không bán được hàng đành phải mua một cái máy xay (nghiền) cà fê về để cho anh chị em công nhân ngắm cho đẹp vào ngày 1 tháng 7 năm 2006 với tổng số tiền ném qua cửa số là 100K đô Úc (Danny ở Úc, nên chắc không phải tiền Mỹ). Giá trị thanh lý (còn lại/thu hồi) [Anh lâu ngày quên từ này là từ gì roài) sau 10 năm chỉ là sắt vụn, chả bán được đồng nào. Vào ngày 1 tháng 7 năm 2008, theo quy trình đánh giá lại gí trị tài sản thông thường của công ty, cái máy rởm đấy, tự dưng được hội đồng định giá bảo là giá trị thị trường (fair value/market value) của nó là $96K, mặc dù hội đồng định giá làm việc hơi điêu một chút. Vào ngày 1 tháng 7 năm 2010, ban giám đốc biết là mình không làm ăn được gì với cái máy, với lại để ngắm mãi cũng chán nên quyết định bán đi cho rảnh nợ với giá $89K.

Đố các bạn đưa ra được các bút toán ghi sổ hợp lý với các tính toán có liên quan để chứng minh là bọn ban giám đốc dở hơi hay khôn ngoan.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Bài này thiếu một dữ kiện quan trọng nhất, Danny vào xin lỗi các bạn rồi bổ sung thông tin đi.

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
quickquickslow nói:
Bài này thiếu một dữ kiện quan trọng nhất, Danny vào xin lỗi các bạn rồi bổ sung thông tin đi.

Có phải về phương pháp tính depreciation không anh??? Em nghĩ mọi người sẽ dùng straight-line method cho đơn giản.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Danny Walker nói:
Em nghĩ mọi người sẽ dùng straight-line method cho đơn giản.
Cái em nghĩ chưa chắc đã là cái mọi người nghĩ, thế nên phải có đủ thông tin. Anh vẫn chưa trả lời cái mail kia nhỉ?

Sửa lần cuối:
D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
quickquickslow nói:
Cái em nghĩ chưa chắc đã là cái mọi người nghĩ, thế nên phải có đủ thông tin. Anh vẫn chưa trả lời cái mail kia nhỉ? Cho anh số Optus prepaid thì anh gọi cho. Otherwise, anh hết tiền roài.

Em đã gửi email cho anh rồi, anh check nhé.

Để em bổ sung lại. Cảm ơn anh

P

Phi Hoa

Guest
2/3/04
20
0
0
Acquiring journal entry:
DR Machinary: $100,000
CR Cash/Payables: $100,000

Annual depreciated journal entry:
DR Accumulated Depreciation – machinery: $10,000
CR Machinery: $10,000

As the result of revaluation, the grinding machine's value increase 16,000 (= 96,000 - (100,000 - 20,000))
DR Machinery $16,000
CR Asset Revaluation Reserve $16,000

DR Accumulated Depreciation – machinery: $12,000
CR Machinery: $12,000

Selling journal entry:
DR Accumulated Depreciation – machinery: $44,000
DR Extraodinary expenses: $72,000
CR Machinery: $116,000

DR Cash/Receivable:$89,000
CR Extraodinary income: $89,000

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
Phi Hoa nói:
Acquiring journal entry:
DR Machinary: $100,000
CR Cash/Payables: $100,000

As the result of revaluation, the grinding machine's value increase 16,000 (= 96,000 - (100,000 - 20,000))
DR Machinery $16,000
CR Asset Revaluation Reserve $16,000

DR Accumulated Depreciation – machinery: $12,000
CR Machinery: $12,000

Selling journal entry:
DR Accumulated Depreciation – machinery: $44,000
DR Extraodinary expenses: $72,000
CR Machinery: $116,000

DR Cash/Receivable:$89,000
CR Extraodinary income: $89,000

Bạn Phi Hoa vào đây nhé: http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8063

Cảm ơn bạn

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
tôi thấy nghiệp vụ hai có vân đề:

phải là như thế này:
Annual depreciated journal entry
DR grinding expense : $10000
CR Accumulated Depreciation – machinery: $10,000

A

AppleIpod

Guest
13/10/05
11
0
0
California, USA
quickquickslow nói:
Nobita mới để ý đến thị trường Việt Nam, còn Danny, thì đang tính nhắm tới một con cá to hơn, chính vì vậy mình mới khuyên Danny ngay như vậy.

Thực ra làm Big4 cũng có cái lợi và có nhiều cái hại. Nói về thị trường lao động giờ thì trong HCMC khá mở. Đặc biệt là nếu chui vào những bọn bài bản như kiểu Unilever và P&G trong chương trình Management trainee program của nó cũng không phải là một lựa chọn tồi. Muốn biết thông tin thì các bạn phải tự tìm hiểu thôi. Nhưng tương lai cũng khá tốt, đào tạo cũng bài bản, lương bổng còn hơn big4 nhiều.

Còn về CFA (Chartered Financial Analyst) nếu Nedved thực sự muốn học thì phải nghiên cứu rõ ràng, nó cũng là một chứng chỉ khá practical. Anh đang aim là cuối 2007 chắc anh sẽ phải finalise cái này, mặc dù anh chưa start, nhưng anh sẽ start trong cuối năm nay. Nơi học có thể là Việt Nam. Hiện tại thì anh biết khoá đầu tiên của CFA ở Việt Nam chỉ có 4 người. Hôm nào anh rảnh hoàn toàn, sẽ create một topic về CFA. Đại khái nó cũng có 3 levels và 8 papers.

Bac QQS này đang ở đâu vậy? CFA có 3 levels. Level I thi vào tháng 6 và 12 hàng năm, Level II và III chỉ thi vào tháng 6 hàng năm. Còn chuyện 8 papers thì không rõ bác QQS định nói về cái gì. Mỗi bài exam của CFA bao gồm 4 topic lớn là Ethical & Pro. standards, Investment Tools, Asset Valuation, và Portfolio Management. Dù thi đỗ cả 3 level của CFA thì vẫn phải có đủ năm kinh nghiệm về finance và investment và được chấp nhận vào một CFA Chapter nào đó (ở Mỹ thì rất nhiều chapters, còn ở VN thì không biết có cái nào không) mới thực sự thành CFA member và được in cái C.F.A. designation lên business card. Em đến tháng 6 năm 2006 sẽ thi nốt cái Level III (bắt đầu thi level I từ năm 2004), nếu bác cũng đang học thi Level III thì email một phát để trao đổi kinh nghiệm nhé ;)

X

xit

Guest
9/11/04
2
0
0
41
Hanoi
quickquickslow nói:
Ở Việt Nam, trước kia big4 có E&Y, PwC, KPMG và AA. Sau khi AA bị KPMG mua lại, thì chỉ còn 3.
Đọc các bài của anh QQS, thật, đàn em hâm mộ cực. Hiểu biết của bác đúng là "vượt trên sự mong đợi..." của bọn đàn em. Thế mà thế *éo nào cái hồi học ngày xưa ở ĐH, các thầy giáo, rồi báo chí bọn nó cứ nói là thị trường kiểm toán thế giới có Big 6 gồm EY, Price, Cooper, KPMG, AA, DTT; sau này nhập P với C thành PwC còn Big5; AA đứt thì còn Big4`. Đúng là nhảm hết sức :lol: Theo đó, "Big" dường như là khái niệm để chỉ mấy ông lớn ở trên, còn lại bao nhiêu thì con số chạy theo ấy.

Đọc cái khái niệm Big4` ở Việt Nam của đại ca QQS làm đàn em mở mắt, tư duy, giật mình, lục lọi các bài báo cũ thế *ek nào mà không thể tìm nổi Big4` VN gồm những công ty gì. Chỉ thấy báo chí nó ba hoa là ở VN có 2 công ty kiểm toán lớn là VACO và AASC (đặt nền móng cho nền kiểm toán tại VN sau ngày giải phóng). Sau này có các công ty thuộc Big 6 ở trên đầu tư vào VN. Riêng Deloitte thì "liên doanh" với VACO để thành lập liên doanh, trước năm 2000 thì cái liên doanh cũng giải thể thay vào đó thì VACO từng bước được công nhận là "member of DTT". Em thì cứ nghĩ thế giới có thế nào thì VN có thế ấy. Nó còn Big5 thì VN cũng gọi là Big5, nó là Big4` thì VN cũng gọi là Big4`.

Thôi, để đàn em về đốt cái đống sách báo cũ nát cắp tráp theo học đàn anh QQS, may ra mới nên người được :biggrin:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hic, le6n Google mà tìm lại lịch sử của Big4 đi bạn ơi, xem rồi mới thấy quá trình hình thành và phát triển của những ông bự đó như thề nào..giải tán, sát nhập...nói chung nhờ thế mà lịch sử mới phát triển được, hì hì...

H

hoanhuonge4

Guest
16/12/07
3
0
0
Cầu Giấy-Hà Nội
em chào cả nhà!!!em la thanh viên mới tham gia vào diễn đàn sáng nay tháy các bác tài quá nên muốn tham gia học hỏi kinh nghiệm...tiện thể các bác cho em hỏi muốn vào tham khảo thể lệ thi & đề thi cũng như các thông tin về big4 thi vào đâu a?bác nào biết giúp em với.em đươc biết đến Big4 thông qua sách hương nghiệp thôi thấy khá hấp dẫn nên muốn tìm hiểu sau hơn...Cam ơn các bác nhiều nhe

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Bác Vtuvtn này,
bác ko post địa chỉ mail thì làm sao mà gửi mail cho bác được chứ? Em ko hy vọng cơ hội còn cho em, nhưng em hoan nghênh tinh thần share tài liệu của bác. Cái đó là em phải học bác đó!:thumbsup:

K

kuklukklak

Guest
3/3/08
30
0
0
ha noi
Năm nay chỉ có Deloitte và EY mới yêu cầu thi nghiệp vụ đầu vào thôi. Vậy các anh chị cho em hỏi thi kế toán thì sẽ theo IAS hay VAS?, vì em chỉ được học VAS ở trường thôi, nếu thi IAS thì chắc vẫn làm theo VAS, còn chỗ nào khác nhau đành chịu.

S

spammy

Guest
10/5/08
8
0
0
hcm
Cho hỏi có ai biết gì về phỏng vấn nhóm ở pwc ko vậy? T3 này đi phỏng vấn rồi, mong được mọi người giúp đỡ. Xin đa tạ trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA