Mỗi tuần một chuyên đề

Cứu Em Với Các Bác ơi!!!

• Thread starter Van der Joy
  • Ngày gửi
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
48
Hanoi
Tru­ờng­ hợp này tớ đã gặp rồi, chẳng có vấn đề gì đâu. Đầu năm Bạn chỉ cần ghi Nợ 112 Có 111 đúng bằng số du của TK112 tại đầu năm rồi hạch toán tiếp bình thuờng. cơ quan thuế họ ko soi 112 kỹ lắm đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
Theo tôi nghĩ thì xử lý vấn đề này thế nào cũng khó, tốt nhất là đừng đụng chạm gì đến năm 2004 vì đã cân rồi (với điều kiện là BCTC phải chuẩn). Năm nay, nếu tiền chưa chuyển vào tài khoản cũ thì cách tiện lợi nhất là đi mở TK mới, tại NH khác, nhẹ tênh!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Nếu mờ ám thì cứ mở cái khác thôi. Có "rì" đâu mà. Nhưng các bác biết không, giao dịch tiền mặt thì người ta không tìm ra được chứ giao dịch qua ngân hàng thì dễ như bỡn. Hic, hù cái chơi :biggrin:
Còn BCTC chuẩn là thế nào bác linhketoan. Em không hiểu???

Sửa lần cuối:
L

linhketoan

Guest
9/4/05
14
0
0
Hanoi
xungdanhanhhung nói:
Nếu mờ ám thì cứ mở cái khác thôi. Có "rì" đâu mà. Nhưng các bác biết không, giao dịch tiền mặt thì người ta không tìm ra được chứ giao dịch qua ngân hàng thì dễ như bỡn. Hic, hù cái chơi :biggrin:
Còn BCTC chuẩn là thế nào bác linhketoan. Em không hiểu???
Ở quê em bà con vẫn đồ rằng: Chuẩn nghĩa là giấu đi được cái sai. Không biết tư duy ấy có gì không ổn không nhỉ :talk:

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
linhketoan nói:
Ở quê em bà con vẫn đồ rằng: Chuẩn nghĩa là giấu đi được cái sai. Không biết tư duy ấy có gì không ổn không nhỉ :talk:
Đấy bác cứ dùng tiếng địa phương thế thì em không hiểu là phải. Thôi thì cái chưa đúng mà thiên hạ không biết thì cứ giấu nhẹm đi là hơn, đúng không bác?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina nghĩ các bạn không nên dấu đi làm gì mà nhất là theo bạn Van de Joy thì năm 2005 bạn đã giao dịch nhiều qua tài khoản này. Bây giờ bạn muốn dấu thì dấu như thế nào và giải trình với thuế như thế nào. Không khác nào lạy ông con ở bụi này.
Các bạn có một sai lầm rất lớn là làm sai thì cứ hay muốn dấu nhưng không nghĩ đến hậu quả nhiều khi còn lớn hơn.
Mình sai cái gì hay làm sót cái gì bạn cứ hạch tóan lại, chấp nhận sự sai sót của mình, chứng cớ rõ ràng trình bày, ai chắc là mình không làm sai bất cứ gì trong công tác kế tóan nhưng việc chấp nhận cái sai của mình mới là quan trọng.
Chúc các bạn thành công.

K

khanh_2018

Guest
2/6/05
3
0
0
44
Đà nẵng
Tôi thấy vấn đề này cũng đơn giản nhưng mọi người lại đưa ra quá nhiều giải pháp. Tôi thấy bác minh91 hạch toán đúng đấy nhưng khi ghi có TK 111 :500.000 đ phải tìm người đã nộp 500.000 đ vào TK 112 năm 2004 để trả lại. Hoặc ...

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Xin lỗi các bác
chẳng biết thế nào mà nick kia của e chẳng vào được web nữa.
Các bác làm em rối cả lên rồi đấy, chẳng biết nghe bên nào cả. Bác nào đã từng gặp phải trường hợp này rồi thì cho em lời khuyên với.
Nếu bây giờ em ghi Nợ 112/Có 111: 500.000 đ thì xem như là quỹ tiền mặt của em bị hụt mất 500.000đ rồi. Mà bảng cân đối năm 2004 thì đã đẹp rồi. nhưng lai rắc rối ở TK112, thế mới đau chứ.
Nếu mở thêm TK ngan hàng khác thì liệu có ổn không vì Ngân Hàng cũ và công ty em rất gần nhau mà, cùng phường (chắc cùng cùng một đội thuế quản lý) như vậy sẽ bị phát hiện hả các bác. Bây giờ em mới phân vân đấy
Cám ơn các bác nhiều

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Mina đã nói đến mức này mà bạn vẫn không hiểu thì cuối cùng mình cũng chẳng biết nói với bạn thêm gì nữa. Vấn đề mở ở NH nào không quan trọng, quan trọng là việc xử lý sổ sách của bạn thôi.
Mina không bàn đến vấn đề này hơn nữa. Chúc bạn giải quyết công việc tốt.

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Cám ơn tất cả rất nhiều

K

khanh_2018

Guest
2/6/05
3
0
0
44
Đà nẵng
Ngày 1/1/05 ghi Nợ 112; Có 111: 500.000 đ (mình coi như bút toán phát sinh vào đầu năm 2005). Lúc này quỹ sẽ thừa ra 500.000 đ (thực tế không chi), lấy 500.000 đ ra khỏi quỹ & yêu cầu Giám đốc xử lý (liên hoan.v.v...).
Nhưng vấn đề là bạn có thể bổ xung được phiếu chi tiền mặt vào ngày 1/1/2005 không? vì thời gian đã quá lâu. Nhưng theo tôi vẫn có thể được (tôi đã làm) vì đây là việc làm điều chỉnh không sai phạm gì lắm.
Bạn hiểu rồi chứ? :banana:

Sửa lần cuối:
X

xunglenhho

Guest
1/6/05
1
0
0
46
binhdinh province
Van der Joy nói:
Vậy mình cứ làm bình thường hả bác MINA mình sẽ ghi như thế này dùng không:
Nợ 112/ Có 111: Khoảng đúng bằng số dư Ngân hàng
rồi đưa vào họat động tiếp tục.
Thực chất là thế này, vì ngân hàng hồi năm 2004 chỉ để tiền thôi không có giao dịch. Chỉ rút tiền và nộp tiền thôi. Còn 2005 thi co khoản chuyển của đối tác nữa nên mới rối lên đấy
cám ơn các bác nhé

Có gì đâu mà bạn cứ cuống lên thế. Theo tôi thì như thế này:
Bạn check lại với NH số tiền 500.000 đồng ở đâu ra:
- Cty nộp TM vào khi mở TK tại Ngân hàng, nếu như vậy thì TM tại quỹ lúc này phải chênh lệch tăng 500.000 đ, có thể là thực tế thì quỹ bị thiếu mất 500.000 đ, thủ quỹ thấy thiếu nên đã âm thầm bỏ tiền túi vào cho đủ, tiền thiếu là do đã nộp TM vào NH để mở TK nhưng chưa viết Phiếu chi chứ không phải là ảo thuật gì ở đây đâu nha. Viết lại PC và trả tiền lại cho thủ quỹ.
- Khách hàng chuyển trả nhưng bạn chưa giảm trừ công nợ...
- vv...vv....
- Biện pháp cuối cùng thì bạn coi như đó là một khoản thu nhập bất thường (hạch toán N1121/C711)
Tất cả mọi biện pháp xử lý trước khi thực hiện đều phải thông tin với KTT nha, chứ không sau này ổng không biết mất công lại rầy rà, với lại 500.000 đ ko phải là số tiền lớm lắm đâu.

Bạn cứ truy lại và xem xét sai ở đâu thì sửa chữa thôi, nhưng cần ghi chú lại đó khi cơ quan chức năng xét hỏi thì giải thích thôi, miễn mình giải thích ok là được rồi.

Thân...

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
xunglenhho nói:
Có gì đâu mà bạn cứ cuống lên thế. Theo tôi thì như thế này:
Bạn check lại với NH số tiền 500.000 đồng ở đâu ra:
- Cty nộp TM vào khi mở TK tại Ngân hàng, nếu như vậy thì TM tại quỹ lúc này phải chênh lệch tăng 500.000 đ, có thể là thực tế thì quỹ bị thiếu mất 500.000 đ, thủ quỹ thấy thiếu nên đã âm thầm bỏ tiền túi vào cho đủ, tiền thiếu là do đã nộp TM vào NH để mở TK nhưng chưa viết Phiếu chi chứ không phải là ảo thuật gì ở đây đâu nha. Viết lại PC và trả tiền lại cho thủ quỹ.
- Khách hàng chuyển trả nhưng bạn chưa giảm trừ công nợ...
- vv...vv....
- Biện pháp cuối cùng thì bạn coi như đó là một khoản thu nhập bất thường (hạch toán N1121/C711)
Tất cả mọi biện pháp xử lý trước khi thực hiện đều phải thông tin với KTT nha, chứ không sau này ổng không biết mất công lại rầy rà, với lại 500.000 đ ko phải là số tiền lớm lắm đâu.

Bạn cứ truy lại và xem xét sai ở đâu thì sửa chữa thôi, nhưng cần ghi chú lại đó khi cơ quan chức năng xét hỏi thì giải thích thôi, miễn mình giải thích ok là được rồi.

Thân...

Chào bác
Hình như các bác chưa hiểu vấn đề em hỏi. Để em giai thich lại cho các bác nhé
Có nghĩa là thế này ạ:
Năm 2004, Cty có mở Ngân hàng. Nhưng KếTóan cũ thấy Ngân Hàng lúc đấy không phát sinh nên đã không mở sổ 112.
Đến năm 2005, Thì Có phát sinh nên em muốn TK ngan Hang đấy được họat động. mà em lại không biết phải làm thế nào.
Và Quyết toán năm 2004 do em làm, mà em cũng chẳng biết là co TK NH, đến khi co phát sinh mới biết, Lúc đấy thì đã nộp quết toán rồi. Và bảng cân đối em làm đã xong rồi. Quỹ tiền mặt thực tế và quỹ tiền mặt trên sổ 111 trong BCTC năm 2004 cũng chẳng trùng nhau.
Hiện tại bây giờ em phải làm hai bang báo cáo đấy.
Báo cáo thực tế ở Cty và báo cáo ở phòng thuế (Số liệu sổ sách thôi)

Các bác có chiêu nào giải quyết cho em khong
Cám ơn các bác

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Chào bạn, tôi hiểu vấn đề của bạn. Về mặt bản chất Công ty bạn đã làm hai hệ thống sổ sách ( Một báo cáo nội bộ, một báo cáo các cơ quan chức năng, trong đó có thuế ), và Công ty bạn chưa tổ chức tốt công tác kế toán. Nhưng bạn đã mắc phải một sai lầm mà đáng lẽ ra đã là kế toán thì không nên mắc phải, vì đó là nguyên tắc.
- Công ty bạn đã mở TK TGNH, và số tiền 500.000 đ đó chính là số tiền bắt buộc tồn tại TGNH theo quy định của NH mà. Khi đó bên Cty bạn đã mang tiền mặt ra nộp ( Nhất định đây không phải là số tiền thu được từ khách hàng hay một khoản nào khác như một số bạn đã giả định ). Như vậy nếu bản báo cáo nội bộ của Cty bạn mà làm tốt thì nhất định sẽ thể hiện vấn đề này. Và khi bạn làm báo cáo với các cơ quan chức năng khác thì bắt buộc bạn phải đối chiếu một số TK giữa hai báo cáo, nhằm tránh nhầm lẫn, bỏ sót. Vì trường hợp của bạn đã bỏ sót TK TGNH, như vậy bên báo cáo với các cơ quan chức năng bạn đã không chi TM ra để nộp vào TGNH. Quỹ TM thực tế và TM trên báo cáo với cơ quan chức năng đương nhiên là không bằng nhau, vì hai hệ thống sổ mà.
Tôi đã đọc các ý kiến của tất cả các bạn, theo tôi như các bạn giải quyết như vậy là chưa thực sự đúng theo pháp luật, mà nó chỉ đúng ở một khía cạnh góc đọ nào đó. các bạn nên nhớ kế toán là phản ánh đúng bản chất sự việc các nghiệp vụ kinh tế PS, rất may số tiền của bạn quá nhỏ, nếu số tiền đó lớn thì sao ? Vậy bạn hãy làm theo cách của tôi là đúng nhất, vì với tôi thuế cũng chỉ là một cơ quan chức năng xác định nghĩa vụ NS với NN mà thôi, cón phải các cơ quan chức năng khác như khi xảy ra kiện tung, tranh chấp... khi đó các cơ quan khác se nhảy vào: Công an kinh tế, thanh tra liên ngành.... Vậy bạn phải làm đúng theo quy định của Pháp luật, nếu không thì gay đấy.
Giải quyết vấn đề của Cty bạn như sau:
Đầu năm bạn phải dựa trên chứng từ của NH để ghi nghiệp vụ PS như sau:
Nợ 112: 505.000 đ ( Chắc chắn TGNH của bạn sẽ có lãi, dù là một vài đồng, tôi giả định là 5.000 đ )
Có 3388: 505.000 đ ( Khi chưa xác định được nguyên nhân )
Sau đó bạn biết chính xác nguyên nhân là bỏ sót chi từ năm 2004 ( Làm biên bản ), và lãi TGNH, bạn lai định khoản
Nợ 3388: 505.000 đ
Có 111: 500.000 đ
Có 515: 5.000 đ
Tôi giải quyết vấn đề như vậy: Bạn hay ai có thắc mắc hay có chỗ nào chưa hiểu cần trao đổi gì thêm thì ĐT cho tôi nhé 0913572130.
Tôi chúc bạn thành công !

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Em thành thật cảm ơn bác Việt Thành nhé.
Em thấy vấn đề của em đã giải quyết được rồi, quã rõ ràng rồi. Cám ơn Bác nhiều nhé.
A, nếu như lập biên bản đấy có cần phải nhờ đến ngân hàng ký không vậy Bác.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
To Van Wan Lee, theo Mina thì bạn không cần phải đưa cho ngân hàng ký mà chỉ cần công ty của bạn xác nhận trên biên bản này là được.

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Tôi thấy ý kiến bạn Việt thành phân tích rât hay nhưng có một vấn đề phát sinh là : nếu bạn hạch toán No 3388/co 111 tôi thấy không ổn, vì lý do sau : theo quy định khi tiền ra khỏi quỹ thì phải lập phiếu chi, như vậy ở đây kế toán đã không tuân thủ nguyên tắc trên, do vậy việc làm phiếu chi sau thời điểm đã chi ( vì chi nộp vào ngân hàng nên mới phát hiện ra) là không hợp lý. Theo tôi số tiền trên là không lớn, vẫn sử lý theo cách của bạn là ghi : nợ TK112/có 3388 sau đó ghi nợ 3388/có711 thì hợp lý hơn.

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
sontckt nói:
Tôi thấy ý kiến bạn Việt thành phân tích rât hay nhưng có một vấn đề phát sinh là : nếu bạn hạch toán No 3388/co 111 tôi thấy không ổn, vì lý do sau : theo quy định khi tiền ra khỏi quỹ thì phải lập phiếu chi, như vậy ở đây kế toán đã không tuân thủ nguyên tắc trên, do vậy việc làm phiếu chi sau thời điểm đã chi ( vì chi nộp vào ngân hàng nên mới phát hiện ra) là không hợp lý. Theo tôi số tiền trên là không lớn, vẫn sử lý theo cách của bạn là ghi : nợ TK112/có 3388 sau đó ghi nợ 3388/có711 thì hợp lý hơn.

Xin cám ơn.
Còn bác nào có cao kiến nào hay hơn không? Tung ra đi các bác.
Em đã hiểu rất nhiều về vấn đề của em rối đấy. Nếu e ghi có 711 thì em lại mất thêm một khỏan tiền TNDN phải không bác, uổng thế. Nhưng em đang cần cách giải quyết hợp lý nhất mà.
Tóm lại là cám ơn các Bác rất rất nhiều

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Vấn đề này đã giải quyết được chưa vậy Bác Wan wan lee?Nếu chưa bác cho tôi số đt của bác đi, tôi gọi nói chuyện với bác. vậy nhé. chúc bác thành công

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Xin chào các bạn, tôi bận quá không theo dõi hết được, vấn đề này tôi đã giải quyết đúng nhất rồi, vậy mà các bạn còn tranh luận mãi. Tôi tuy không giỏi, nhưng đã kinh qua rất nhiều. Khi các bạn coi kế toán là nghề của mình thì các bạn phải luôn nhớ hai điều: Không vi phạm pháp luật, và không vi phạm đạo đức. Các bạn luôn nhớ cho điều đấy.
Tôi trở lại vấn đề cụ thể, càng ngày các bạn càng làm phức tạp thêm vấn đề. Tôi giả quyết cụ thể TH của bạn ấy, ở đây bạn phải giải quyết coi như là cá nhân ( Người cầm tiền đi làm thủ tục mở TK TGNH ) đã nộp 500.000 đ vào TKTGNH, nhưng chưa thanh toán, sau đó họ quên mất, sau đó khi tìm hiểu mới rõ là TNGH của Cty có 500.000 và hỏi người đó ( Vì trên chứng từ sẽ có người nộp tiền ) thì hoá ra họ chưa thanh toán, có nghĩa là Cty vẫn nợ họ 500.000 Vậy mới phải có biên bản xác định nguyên nhân chứ. Sau đó thì viết phiếu chi trả lại tiền cho họ. Như Cty bạn là quên viết phiếu chi ( Chưa thanh toán ).
Còn nếu trường hợp khác đã viết phiếu phiếu chi thì đương nhiên không quên TGNH, hoặc nếu có quên TGNH thì quỹ lại âm chưa rõ nguyên nhân, lại có định khoản Nợ 1388/ Có 111: 500.000, sau đó xác định nguyên nhân và xử lý, như vậy thì khi thấy TGNH có tiền: Nợ 112/3388 500.000 , sau khi xác định nguyên nhân Nợ 3388/ Có 1388 500.000 ( Chứng từ là biên bản xác định nguyên nhân ) thì là giải quyết hết cả về thiếu quỹ, cũng như thừa TGNH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA