Cứu Em Với Các Bác ơi!!!

• Thread starter Van der Joy
  • Ngày gửi
V

Van der Joy

Guest
Năm 2004 đấy.
Vì TK112 không có phát sinh, mà trong tài khỏan NH chỉ có 500.000 đồng. Mà toàn bộ năm 2004 không co giao dich gì bằng TK112 cả.
Khi đến năm 2005 thi giao dịch nhiều bằng TK112 bây giờ em không biết phải làm sao cả. Cứu em với.
Em có nên mở một tài khoản ngân hàng khác không ạ? và có thể dùng lại tài khoản ngân hàng cũ. Vì tất cả các hợp đồng họat động giao dịch của năm 2005 đều dùng đến TKNgân Hàng cũ.
Em phải làm sao đây.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Chả hiểu bác này định nói cái gì nữa. Không giao dịch thì thôi, giao dịch thì cho tiền vào mà chi trả chứ có sao đâu cơ chứ.

V

Van der Joy

Guest
Nhưng bác hiểu là năm 2004 thì trong Bảng Cân Đối không có mở TK112, đến năm 2005 thì chẳng biết sử lý sao? Bác có hiểu được ý em không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tuy giao dịch của Công ty bạn không phát sinh nhưng hàng tháng vẫn có tiền lãi của ngân hàng trả chứ! Bạn căn cứ vào sổ phụ của Ngân hàng mà bổ sung thêm cho TK112.

Van der Joy nói:
Năm 2004 đấy.
Vì TK112 không có phát sinh, mà trong tài khỏan NH chỉ có 500.000 đồng. Mà toàn bộ năm 2004 không co giao dich gì bằng TK112 cả.
Khi đến năm 2005 thi giao dịch nhiều bằng TK112 bây giờ em không biết phải làm sao cả. Cứu em với.
Em có nên mở một tài khoản ngân hàng khác không ạ? và có thể dùng lại tài khoản ngân hàng cũ. Vì tất cả các hợp đồng họat động giao dịch của năm 2005 đều dùng đến TKNgân Hàng cũ.
Em phải làm sao đây.

V

Van der Joy

Guest
Bây giờ mở lại TK112 thì liệu có được chấp nhận không? Vì các chứng từ để mở TKNH lâu lám rồi. Từ tháng 4 của năm 2004 cơ. Như vậy liệu co được không ạ?

G

green

Guest
15/10/04
20
0
0
42
Hà Nội
Van der Joy nói:
Nhưng bác hiểu là năm 2004 thì trong Bảng Cân Đối không có mở TK112, đến năm 2005 thì chẳng biết sử lý sao? Bác có hiểu được ý em không ạ?

Theo tớ thì bạn không dùng được TK cũ này nữa vì Bảng cân đối 2004 đã "cân" mà không có Tk này rồi mà! Bây giờ cho nó vào thì làm sao được nữa!
Hay là coi nó như tài sản bị bỏ sót, có được không nhỉ ?! Bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến giúp đỡ đi ạ !

V

Van der Joy

Guest
Có bác nào có ý kiến hay hơn xin giup đỡ em với nào?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Thế 500 ngàn trong tài khoản của bác là ở đâu ra?
Bác đừng lo cứ làm bình thường thôi.
Em lấy ví dụ:
- Nộp tiền mặt vào tài khoản: cái này thì hơi vô lý vì như thế tiền mặt trên sổ của bác sẽ lệch so với tiền tồn thực tế 500 ngàn, tuy nhiên cũng có thể xảy ra -> bác điều chỉnh
Nợ TK 112: 500 ngàn
Có TK 111: 500 ngàn
- Người mua trả tiền:
Nợ TK 112: 500 ngàn
Có TK 131: 500 ngàn
Bởi vì trước đây khi cho người mua nợ bác đã ghi Nợ 131, bây giờ điều chỉnh lại Có 131 -> 131 của bác đã được phản ánh đúng so với trước điều chỉnh, đồng thời 112 cũng được phản ánh đúng
Túm lại lại bác cứ ra cái điều chỉnh cho em, có 500 ngàn bỏ ngoài sổ sách thôi mà việc gì mà phải bỏ tài khoản đó, mở tài khoản mới cho mệt.

Chứng từ mở tài khoản nghĩa là sao hả bác, chẳng ai hỏi bác cái đó làm gì đâu. Bác cứ lấy sổ phụ là được rồi.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Van De Joy, bạn cứ làm tiếp ở ngân hàng cũ, bạn cứ lên ngân hàng xin xác nhận với ngân hàng là mình hoàn tòan không có số phát sinh trong năm 2004. Đến 1/2005 bạn cứ hạch tóan thêm một phiếu chi thanh tóan tiền nộp ngân hàng bình thường. Những chứng từ này bạn có thể giải trình đựơc với cơ quan thuế khi quyết toán.
Tại vì ở đây bạn đã có những hợp đồng giao dịch qua ngân hàng này thì bạn không thể bỏ ngang được.
Thân.

V

Van der Joy

Guest
Vậy mình cứ làm bình thường hả bác MINA mình sẽ ghi như thế này dùng không:
Nợ 112/ Có 111: Khoảng đúng bằng số dư Ngân hàng
rồi đưa vào họat động tiếp tục.
Thực chất là thế này, vì ngân hàng hồi năm 2004 chỉ để tiền thôi không có giao dịch. Chỉ rút tiền và nộp tiền thôi. Còn 2005 thi co khoản chuyển của đối tác nữa nên mới rối lên đấy
cám ơn các bác nhé

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Bác nhớ soi xem tiền mặt trên sổ có bằng số dư thực tế không nhé. Không thì cuối năm kiểm kê tiền anh chàng thủ quỹ được lời 500 ngàn đồng đấy, hic.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thế từ trước đến nay tài khỏan 112 không có để số dư àn
Nó không có phát sinh thì cũng phải đế số dư chứ

V

Van der Joy

Guest
OverAC nói:
Thế từ trước đến nay tài khỏan 112 không có để số dư àn
Nó không có phát sinh thì cũng phải đế số dư chứ

như thế em mới đau đầu. Nếu co số dư rồi thi chỉ việc ghi nợ, ghi có 112 là xong mà. Ôi sao số em lại vất vả thế hở các bác.
Cám ơn các lời khuyên của các bác nhé. Em cứ như thế làm vậy.
Nhưng em mở sồ vào năm 2005 mà bên Ngân Hàng người ta mở của mình từ năm 2004 thì liệu thuế có phát hiện ra không các bác. Em chỉ ngại mỗi việc đấy thôi.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Theo như bác ấy nói thì bác ấy đang để tiền ngoài sổ sách. Cũng chẳng hiểu tại sao nữa, làm thế nào mà bảng cân đối của bác ấy lại cân mới chít chứ.
Còn nếu nó vẫn để số dư thì cứ thế mà xài, lăn tăn làm gì.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Này anh Van De Joy hay là Van Giăng gì đó. Sao lại phải khổ thế. Em tức nhất là người nào không khổ mà cứ kêu rầm trời lên.
Mình làm ăn không có gì mờ ám, trong năm 2004 thực sự không có giao dịch gì thì làm sao mà phải sợ. Hay là có mà không khai :biggrin:
Nếu đã để 500 ngàn bên ngoài thì nghĩ lại một chút xem làm thế nào mà có 500 ngàn trong tài khoản, ra một bút toán điều chỉnh là ok. Ra ngân hàng xin sổ phụ năm 2004, anh chưa lấy về người ta vẫn còn lưu đấy.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì bạn không việc gì phải rối lên cả chỉ có 500.000VND thôi mà. Bạn cứ thực hiện theo chỉ dẫn của Mina, cơ quan thuế cũng không quá chú trọng chuyện này đâu. Nhưng bạn phải xem lại sổ quỹ tiền mặt, theo ý kiến của mình thì có thể bạn đã bỏ xót nghiệp vụ này mà cũng không kiểm tra quỹ tiền tiền mặt (do số tiền cũng nhỏ). Chúc bạn thành công

V

Van der Joy

Guest
Và lại mở lại diều chỉnh cho năm 2004 ạ. Hay là mình dùng bút toán điều chỉnh nhỉ.
Em sẽ lên xin sổ phụ năm 2004 rồi làm bút toán đều chỉnh ở năm 2005 cho năm 2004 dược không? Nếu thế thì 500.000đ đấy chẳng biết lấy từ đâu ra.
thế mới đau chứ.

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
Van der Joy nói:
như thế em mới đau đầu. Nếu co số dư rồi thi chỉ việc ghi nợ, ghi có 112 là xong mà. Ôi sao số em lại vất vả thế hở các bác.
Cám ơn các lời khuyên của các bác nhé. Em cứ như thế làm vậy.
Nhưng em mở sồ vào năm 2005 mà bên Ngân Hàng người ta mở của mình từ năm 2004 thì liệu thuế có phát hiện ra không các bác. Em chỉ ngại mỗi việc đấy thôi.
Khi bạn mở sổ 500,000 thì bạn hạch toán vào đâu, theo tôi nghĩ bây giờ bạn chỉ việc làm bút toán đảo trong năm 2005 thì đâu có gì rắc rối hà bạn

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Hôm nay em tốn mực với bác quá. Bây giờ không ai có thể trả lời bác được rồi. Bác cần phải biết nó từ đâu ra để điều chỉnh cho thích hợp. Tiền không tự nhiên sinh ra cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ túi này sang túi khác.
Bút toán điều chỉnh là chuyện phình phường, 500 ngàn lại càng chẳng có gì to tát. Em đã từng điều chỉnh hàng tỷ đồng ấy chứ, vẫn sống như thường, điều chỉnh cho đúng là điều tốt chứ sao.

Sửa lần cuối:
G

green

Guest
15/10/04
20
0
0
42
Hà Nội
Hihii !
Theo tớ hiểu thì Cty của bác Van der Joy mở TK từ tháng 04/2004 và vẫn dùng nó để gửi, rút tiền. Nhưng vì tiền thực tế và tiền trên sổ sách của Cty ... chẳng liên quan gì đến nhau nên Kế toán đã quyết định không hạch toán vào sổ sách tài khoản này. Có thể muốn hạch toán cũng không được vì các khoản tiền ra vào tài khoản thậm chí có nội dung không liên quan đến công việc kinh doanh của Cty ý! (Công ty tư nhân mà! Tiền của Cty coi như tiền của nhà Sếp! Tớ cũng gặp trường hợp này rồi!). Đến nay Cty bác ý gặp một đối tác thuộc NN nào đó và các giao dịch bặt buộc qua Ngân hàng. Mà bác ý thì lười không muốn phải mở TK khác. Có đúng không ạ ?
Nếu đúng vậy mà bạn lấy sổ phụ 2004 để hạch toán thì sẽ có dòng Cộng năm với tổng số phát sinh năm của TK thì bạn làm thế nào ? Còn tiền ở đâu ra thì chỉ có thể giải thích là .. bỏ quên thôi!
Ngày xưa tớ cũng gặp trường hợp như vậy và tớ đã đi mở TK mới. Thế là đỡ phải áy náy, lo sợ gì!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA