hoá đơn vat giám đốc mua kính mắt thì có được khấu trừ thuế không?

• Thread starter nguyenthu307
  • Ngày gửi
N

nguyenthu307

Trung cấp
Chào các anh chị
Em có một vấn đề này mong các anh chị giải đáp dùm.
Sếp em đi mua cặp kính mắt (của cá nhân sếp dùng) nhưng sếp có đề nghị cửa hàng bán kính xuất hóa đơn vat cho sếp. Hoá đơn đó có đầy đủ các nội dung thông tin của công ty. nhưng em không biết hoá đơn đó có được khấu trừ thuế và tính vào chi phí hợp lý không vì đó là phục vụ mục đích cá nhân?
Mong sớm nhận được ý kiến của các anh, chị
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Chào các anh chị
Em có một vấn đề này mong các anh chị giải đáp dùm.
Sếp em đi mua cặp kính mắt (của cá nhân sếp dùng) nhưng sếp có đề nghị cửa hàng bán kính xuất hóa đơn vat cho sếp. Hoá đơn đó có đầy đủ các nội dung thông tin của công ty. nhưng em không biết hoá đơn đó có được khấu trừ thuế và tính vào chi phí hợp lý không vì đó là phục vụ mục đích cá nhân?
Mong sớm nhận được ý kiến của các anh, chị
Em xin cảm ơn

Không được khấu trừ cũng không được cho vào chi phí của công ty vì hoá đơn đó mua sản phẩm dịch vụ không phục vụ sản xuất kinh doanh của công ty, đừng có kê khai thuế và hạch toán vì khi quyết toán cơ quan thuế cũng loại ra thôi mà còn bị phạt tiếc gì mấy % đó bỏ đi cho đơ đau đầu.

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Vâỵ mua căp cho sếp thì sao ?
Có được hạch toán vào chi phí và khấu trừ thuế không ?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Kính, cặp, giầy dép, thắt lưng, áo, quần... cứ đưa vào mục chi trang phục bằng tiền mỗi năm cho nhanh, lèm bèm hóa đơn chi cho mệt.

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
được đưa vào trang phục đồng phục nhưng không quá 1,5tr/năm/người

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..đó là phục vụ mục đích cá nhân?
..
em biết là phục vụ cho lợi ích cá nhân, nghĩa là ko l/quan gì tới quá trình sx kd của cty.
Nên chứng từ này sẽ không hợp lý khi đưa nó vào cphí và khấu trừ thuế gtgt.

T

trunglt2

Guest
3/8/08
3
0
0
51
HCMC
Theo tôi đưa vào chi phí bảo hộ lao động cũng được.

S

samsam93

Guest
31/10/15
9
0
1
30
mọi người cho e hỏi: bên công ty e co mấy cái HĐ giày , HĐ khám chữa bệnh, HĐ máy tập thể dục, xe đạp thể dục, máy tập thể hình ...trên HĐ đó có ghi tên và MST của cty nhung k su dụng phuc vụ cho công ty mà la cá nhân thì e có được kê khai khấu trừ thuế ko hay la sao????? mong mọi người giúp e với

L

lớp 6 yêu KT

Guest
13/11/15
14
6
3
30
bạn biết rõ những chi phí đó là dùng cho cá nhân ko phải chi phí sxkd của công ty mà, sẽ bị loại thôi nên bạn đừng dại mà đưa vào. chi phí đồng phục hay bảo hộ lao động cũng phải có trong quy định chính sách của công ty và trong hợp đồng lao động mỗi năm dc cấp bao nhiêu chứ ko phải tùy tiện đưa vào được.

• Like
Reactions: phantuannam
L

lớp 6 yêu KT

Guest
13/11/15
14
6
3
30
mọi người cho e hỏi: bên công ty e co mấy cái HĐ giày , HĐ khám chữa bệnh, HĐ máy tập thể dục, xe đạp thể dục, máy tập thể hình ...trên HĐ đó có ghi tên và MST của cty nhung k su dụng phuc vụ cho công ty mà la cá nhân thì e có được kê khai khấu trừ thuế ko hay la sao????? mong mọi người giúp e với
không được bạn nhé, chi phí không hợp lý sẽ bị loại thôi

T

Thuy Pham1986

Guest
20/6/15
4
1
3
37
Tiện đây cả nhà cho em hỏi, bên em có ăn lương khoán. Hàng tháng khi tính ra tỷ lệ giá khoán, các tổ thống nhất để lại 1 phần trong tổng đó (ví dụ thay vì 100k thì chỉ lấy 90k còn để lại 10k)để gửi quỹ công ty phục vụ cho mục đích thăm hỏi đau ốm khi người trong tổ ốm, hay là cuối năm mua thêm quà Tết cho anh em trong tổ và tổ chức liên hoan. Khoản tiền này khi chi ra kế toán kêu chỉ có phiếu chi, nhưng không có hóa đơn chứng từ để đưa vào chi phí. Vì thực tế đó cũng là lương của công nhân. Em thuộc phòng nhân sự, chỉ tính lương cho người lao động nhưng Sếp kêu phải làm sao để đưa vào chi phí cho hợp lý. Nhưng thật sự em cũng chưa biết phải làm sao cả. Mọi người ai có kinh nghiệm chỉ em với a? Chân thành cảm ơn nhiều

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Tiện đây cả nhà cho em hỏi, bên em có ăn lương khoán. Hàng tháng khi tính ra tỷ lệ giá khoán, các tổ thống nhất để lại 1 phần trong tổng đó (ví dụ thay vì 100k thì chỉ lấy 90k còn để lại 10k)để gửi quỹ công ty phục vụ cho mục đích thăm hỏi đau ốm khi người trong tổ ốm, hay là cuối năm mua thêm quà Tết cho anh em trong tổ và tổ chức liên hoan. Khoản tiền này khi chi ra kế toán kêu chỉ có phiếu chi, nhưng không có hóa đơn chứng từ để đưa vào chi phí. Vì thực tế đó cũng là lương của công nhân. Em thuộc phòng nhân sự, chỉ tính lương cho người lao động nhưng Sếp kêu phải làm sao để đưa vào chi phí cho hợp lý. Nhưng thật sự em cũng chưa biết phải làm sao cả. Mọi người ai có kinh nghiệm chỉ em với a? Chân thành cảm ơn nhiều
Tiền của công nhân bị trừ lại để chi các khoản đáng ra công ty phải chi, mà đăng này DN lại muốn lấy cái chi ra (bằng tiền của người khác) để đưa vào chi phí thì đúng là hết thuốc chữa rồi. Do đó suy nghĩ làm gì cho mệt hử em!?

Đáng bao nhiêu đâu :)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
em biết là phục vụ cho lợi ích cá nhân, nghĩa là ko l/quan gì tới quá trình sx kd của cty.
Nên chứng từ này sẽ không hợp lý khi đưa nó vào cphí và khấu trừ thuế gtgt.

Trang phục, điện thoại DĐ, máy tính xách tay, bút, kính ... được tính là chi phí hợp lý và được khấu trừ thuế nếu DN có QĐ trang bị cho CBCNV và không vượt QĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA