Hạnh phúc

• Thread starter NgânGiang
  • Ngày gửi
P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Hạnh phúc là gì à. Theo mình đơn giản thôi, Được sống, buồn vui, trăn trở, làm việc, giận hờn, mơ mộng, đau khổ..

Nói tóm lại được là mình với cái tốt, xấu như mình đã sống là hạnh phúc rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
KHANHDOAN nói:
Hạnh phúc là hài lòng với những gì mình đang có, phấn đấu cho những ước mơ trong tương lai, và yêu một cách cuồng nhiệt.

yêu cuồng nhiệt là như thế nào nhỉ??? Khanhdoan có thể nói cụ thể hơn k vậy? :1luvu:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
MINA nói:
To Midu79, vậy là bạn không biết bạn khánh đoan rồi, KĐ nổi tiếng là luôn thử thật chứ không để demo đâu.
Khanhdoan thấy MINA nói có đúng k vậy?nhớ trả lời dùm hén, mình cũng muốn "thử thật " nó như thế nào tí, còn nếu mà không thử được thì midu sẽ giới thiệu người khác để thử nhé? :banana: ok?

To MINA, chắc MINA lớn tuổi hơn hơn midu nhi?nhưng cùng họ " mi " với nhau thôi thì làm chị em 1 nhà đi hén :biggrin:

à, mình có biết câu này : Hạnh phúc là được yêu khi trẻ, tọai chí khi đứng tuổi, dư sinh lực khi về già và có tiền ở mọi lứa tuổi . Các bác thấy thế nào ạ?
Chúc tất cả làm việc tốt cho ngày cuối tuần, và have 9 wik...

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Thực sự mình cũng thắc mắc như midu79 đấy. "Yêu cuồng nhiệt" ? Thì chỉ sơ sơ cho mình bí quyết đi. Hi hi hi

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
mình có thể giải thích sơ sơ như thế này nhe : Yêu là yêu thương ai đó, k muốn rời xa họ, chỉ muốn tối ngày ôm người mình yêu thôi à, cuồng có nghĩa là điên đấy, còn nhiệt là nhiệt độ, yêu cuồng nhiệt chắc có nghĩa là yêu nhau ôm nhau wài nên nóng quá phát điên đó Nhật Diệu ơi :banana: Các bác chớ có mà yêu cuồng nhiệt đấy nhé, nguy hiễm lắm đó. :lol:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nghe lời giải thích của minu79 mình sợ quá đi thôi!"yêu" không cũng hỏng dám nữa đấy chứ đừng nói mà " yêu cuồng nhiệt".

H

Ha Phi

Guest
Hạnh phúc rất đơn sơ
Người ta không thể cân đo, đong đếm hạnh phúc. Bàn về hạnh phúc giống như người mù sờ voi. Có người bảo hạnh phúc là khi nhu cầu được thoả mãn. Có người cho rằng chờ đợi một niềm vui còn hạnh phúc hơn khi nó đến. Người khác nói hoàn thành một nhiệm vụ được giao chính là hạnh phúc. Có người cho rằng hạnh phúc là làm cho người khác … hạnh phúc. Cũng có người bảo hạnh phúc rất đơn giản, chỉ cần thấy mình hơn ông hàng xóm! Có người nói hạnh phúc là sự sung sướng, mà muốn sướng thì phải ….sung, nên chạy đi tìm mọi thứ thuốc để uống vào cho sung càng lâu càng tốt. Mà sung quá thì dễ …rụng! Như vậy không chắc hễ sung nhiều thì sướng nhiều!

Một người nằm mơ thấy mình đang phỏng vấn Thượng đế.
-Mời vào! Ngươi muốn phỏng vấn ta?
-Vâng ạ! Nếu ngài có thì giờ …
-Thời gian của ta là vô tận! Ta có thể làm bất cứ điều gì ta muốn. Nào mời….
-Điều gì ở loài người làm cho Ngài ngạc nhiên nhất sau khi Ngài đã tạo ra họ?
-À, à … đó là lúc còn nhỏ thì họ mong cho mau lớn, khi lớn lên rồi thì mong cho nhỏ lại…. À, đó là lúc họ phung phí sức khoẻ để kiếm cho thật nhiều tiền, rồi bỏ tiền đó ra để phục hồi sức khoẻ… À, còn nữa, lúc nào họ cũng lo lắng, toan tính cho tương lai mà chẳng sống trong hiện tại….!
* Chuyện còn nhỏ mong cho mau lớn, rồi mong cho nhỏ lại làm ta nhớ đến một chuyện ngụ ngôn. Chuyện kể có một vị hoàng tử muốn mau lớn để làm vua thay cha… Một ông tiên hiện ra cho hoàng tử một cuộn chỉ, dặn rằng muốn mau lớn thì cứ việc kéo cuộn chỉ đó ra. Hoàng tử kéo cuộn chỉ thật nhanh và lớn thật nhanh, được lên ngôi báu, tam cung lục viện, đánh Nam dẹp Bắc, chiến công lừng lẫy…. cho đến một hôm, nhà vua giật mình thấy cuộn chỉ sắp hết, vội vàng cuốn ngược lại thì không còn được nữa!.
* Còn sức khỏe? Hỏi sức khỏe là gì chắc chắn ta sẽ lung túng, không trả lời được, nhưng khi mất sức khỏe thì biết ngay. Cũng như hạnh phúc vậy. Hạnh phúc là gì thì nhiều khi không biết, nhưng khi mất thì biết. Thường thì đã quá muộn!
Sức khỏe không phải chỉ là không có bệnh tật, bác sĩ chỉ có thể giúp ta chữa bệnh chớ không giúp ta tạo nên sức khỏe. Phung phí sức khỏe để kiếm cho thật nhiều tiền, rồi dùng tiền đó để phục hồi sức khỏe … thì đến Thượng đế cũng phải…ngạc nhiên là vậy !
* Về chuyện lúc nào cũng lo lắng đến tương lai để rồi chẳng sống trong tương lai mà cũng chẳng sống cho hiện tại? Chẳng phải ta đã bao lần hẹn… với chính mình hãy đợi đấy, hoặc an ủi mình rồi sẽ biết đó ư? Để rồi thời gian cứ trôi dần qua lúc nào không hay để rồi một hôm kêu lên : nhìn lại mình đời đã xanh rêu ( Trịnh Công Sơn)!…
Thật ra hạnh phúc lại rất đơn sơ, hạnh phúc là cái gì đó chỉ có thể nắm bắt trong hiện tại, không thể tìm kiếm trong dĩ vãng hay chờ đợi ở tương lai! Tiếng Anh có một từ thú vị : present, vừa có nghĩa có mặt, vừa có nghĩa hiện tại, lại vừa có nghĩa quà tặng, cho ta một ý niệm về một món quà tặng quý báu của cuộc sống là sự có mặt trong giây phút hiện tại....

Trích BS ĐỖ HỒNG NGỌC

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Một bài viết hay! Cám ơn Ha Phi nhiều nhé, hi hi...
Mỗi người đều có suy nghĩ của riêng mình về 2 chữ Hạnh Phúc, mình đọc bài của mọi người xong.... thấy ai cũng có lý cả.... hi hi hi.... thế còn những người khác thì sao nhỉ???

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Nhắn Cothant, chả lẽ hạnh phúc của ông chỉ là cảm ơn bài viết cả Hạ Phi, và mọi người thôi sao? chả lẽ hạnh phúc của ông chỉ là thấy mọi người có lý và tiếp tục hỏi những người khác nghĩ gì về hạnh phúc thôi sao? Tôi thấy Hạ Phi sưu tầm được bài viết (Trích BS ĐỖ HỒNG NGỌC) và post lên đấy chứ, có lẽ là do bạn ấy thấy bài viết hay và liệu Hạ Phi có quan niệm Hạnh Phúc như thế không nhỉ? bây giờ thì tôi phải đi làm và tối nay tôi sẽ nói về hạnh phúc của tôi, nhưng tôi muốn chờ từ nay tới tối cothant thử nói tôi nghe coi hạnh phúc của cothant nó như thế nào nhé. hic...Cuộc đời này thật là rắc rối, làm sao nói hết cho vừa...

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Thấy mọi người bàn luận về hạnh phúc rôm rả, Mina cũng muốn góp vài lời, dù rằng nhiều người cho rằng trái tim của Mina đã "hóa đá" mà giờ hình như 'nó' đã "đóng băng" thực sự..... Giờ này hạnh phúc đối với Mina như gần giống tranvanhung nói "lúc cho đi cũng là lúc nhận lại" (rất thấm thía).... Mina cố làm cho tất cả những người thân của mình cảm thấy hạnh phúc và cảm giác an bình thì là điều hạnh phúc nhất. Hạnh phúc này liệu có khác với mọi người không nhỉ?

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
MINA nói:
Thấy mọi người bàn luận về hạnh phúc rôm rả, Mina cũng muốn góp vài lời, dù rằng nhiều người cho rằng trái tim của Mina đã "hóa đá" mà giờ hình như 'nó' đã "đóng băng" thực sự..... Giờ này hạnh phúc đối với Mina như gần giống tranvanhung nói "lúc cho đi cũng là lúc nhận lại" (rất thấm thía).... Mina cố làm cho tất cả những người thân của mình cảm thấy hạnh phúc và cảm giác an bình thì là điều hạnh phúc nhất. Hạnh phúc này liệu có khác với mọi người không nhỉ?
MINA, sao em bi quan thế, anh sẽ đến và đập tan những băng giá trong .... tim em

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
underware nói:
MINA, sao em bi quan thế, anh sẽ đến và đập tan những băng giá trong .... tim em

Hic, anh under đừng có bắt chước theo mấy cái phim hành động bạo lực làm chi Mina sợ đấy!
To chi Mina, hạnh phúc của chị với anh Hùng sao mà khôn thế!? "lúc cho đi cũng là lúc nhận lại".

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Nhắn Ziczac: cothant đã nói rồi, mỗi người đều có quan điểm riêng của mình về hạnh phúc mà, vì thế ông đừng-có-áp-đặt suy nghĩ của ông vào tôi nhé, hạnh phúc của tôi thế nào, không sớm thì muộn tôi cũng sẽ ..."khai" ra thôi, sao ông nóng lòng muốn biết thế nhỉ? Tôi cũng đang có thắc mắc , tại sao ông không chịu nói hạnh phúc của ông cho rồi, mà còn muốn biết hạnh phúc của tôi trước là sao?
To Mina: cothant nghĩ Mina chưa gặp đúng người, đúng lúc thôi, mỗi người rồi sẽ tìm được 1 nữa của mình thôi, chắc chắn là như vậy, do đó, Mina đừng lo lắng, cứ vô tư đi nhé.
Everything will be OK in the end, if it is not OK, it is not the end.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To underware, Cothant: Mina không hề lo lắng cũng như bi quan (nói nhỏ với Cothant: còn "trốn" nữa là đằng khác hi...hi..), nhưng quan niệm của Mina về hạnh phúc hiện tại là như vậy.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Nhà văn A.Tolstoi có viết một câu chuyện đại ý như vầy :

Có một nhà vua bị bệnh nặng. Những thầy thuốc giỏi nhất, những phương thuốc hay nhất đều trở nên bất lực trước bệnh trạng của nhà vua(...). Bệnh chỉ khỏi khi nhà vua được khoác vào người chiếc áo của Người hạnh phúc. Các cận thần của Nhà vua đã đi khắp nơi, gặp những người giàu có nhất, xinh đẹp nhất, thành đạt nhất .... nhưng không ai trong số họ nhận mình là người hạnh phúc cả !.
Cuối cùng, một cận thần đi ngang qua một túp lều rách nát. Ông nghe có tiếng người ở trong : "Ôi, hôm nay là một ngày thật tuyệt! Mình đã làm việc rất cừ! Bây giờ mình chỉ việc đi ngủ thôi !".Quan cận thần bèn mừng rỡ chạy vào để mua chiếc áo của Người Hạnh Phúc. Nhưng Người Hạnh Phúc nghèo đến nỗi không có một manh áo che thân!!!

H

Ha Phi

Guest
...Sống trên cuộc đời ai chẳng muốn mình được hạnh phúc, ai chẳng muốn được mãi mãi bên cạnh những người mình yêu thương và tình yêu là điều mà ai cũng mong ước có được, nhưng cuộc sống bắt buộc ta phải sống hết mình với nó, trải qua những khó khăn và thử thách, chịu đựng những đổ vỡ và mất mát, nước mắt và nụ cười đan xen. Tất cả mọi người ai cũng đều phải tranh đấu để vươn lên và vượt qua mọi đau khổ để sống, để mang tới cho mình và người mình yêu thương những niềm hạnh phúc.
Không có một công thức chung cho tất cả mọi người để đạt được một cuộc sống hạnh phúc và vì thế trong mỗi hoàn cảnh người ta phải biết cách vượt lên, biết cách đi qua những đau khổ và đừng bao giờ chờ đợi ai giúp đỡ, thương yêu mình khi chính mình không muốn giúp mình, không biết thương yêu bản thân....

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Quả thật có quá nhiều định nghĩa về hạnh phúc. Tôi biết đến định nghĩa khi nghe câu: "Hạnh Phúc là đấu tranh". Nghe và không hiểu gì đến 3-4 năm, chỉ nghĩ là hạnh phúc giống như vĩ nhân đã nói.
Thời gian thu cuộc sống ngày càng ngắn lại, và mỗi khi có một niềm vui, thật sự đó là hạnh phúc. Đang lang thang tìm lối trong rừng, bỗng thấy lối ra; Đang đói ăn có được miếng ngon; Hôm nay có một người tặng cho 1 cái áo "hàng hiệu"; Người yêu ùa tới nói 1 câu mát lòng...
Với tôi, hạnh phúc thật là đơn giản. Chỉ mong sao thời gian đừng mang đến những chuyện buồn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA