Những câu hỏi về hoá đơn chứng từ

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
liendm nói:
Cán bộ thuế có gọi và thông báo nếu sau 3 tháng mà cty không xuất hoá đơn nào như thế thì bên thuế sẽ có biện pháp xử lý. Vậy, các bạn cho tôi hỏi trong trường hợp như thế thì cty sẽ bị xử lý như thế nào?

Theo điểm 7, mục II, phần C của Thông tư số 120/2003/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/ND-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT có quy định:

Trong trường hợp không phát sinh doanh số bán hàng hóa, dịch vụ, thuế đầu vào, thuế đầu ra, cơ sở KD vẫn phải kê khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Như vậy, nếu DN của bạn không có hóa đơn đầu ra nhưng vẫn kê khai thuế hàng tháng và nộp cho cơ quan thuế thì không phải lo.

liendm nói:
Nhưng nghĩ cũng thật phi lý, cty mới thành lập, mối làm ăn chưa ổn định, chuyện không xuất hóa đơn cũng là bình thường

Đây là cái của DN, không phải sợ cơ quan thuế đâu khi nghe họ dọa như vậy. Cú lôi văn bản ra đối chất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bác có văn bản nào về vấn đề này không

Chào các bác!
Không hiểu xếp em nghe đâu được cái điều là: Khi xuất khẩu hàng hoá thì không phải viết hoá đơn GTGT?
Công ty em làm về NK SXXK trước đây đã có một lô hàng được xuất đi mà không phải viết hoá đơn GTGT đầu ra, xếp không cho kê khai lô hàng vừa nhập về, các các bác cho em hỏi là:
Các bác quản lý doanh nghiệp ở Chi cục thuế có thể biết được cái điều này không nhỉ? Mình không kê khai, không báo cáo thì sao đây?
Có văn bản nào quy định về việc viết hoá đơn trong trường hợp này không các bác?
Giúp em với nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 6, mục II của Thông tư số 94/2003/TTLT/BTC-BTM- BCA Hướng dẫn chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa lưu thông trên thị trường có quy định như sau:

Cơ sở kinh doanh xuất khẩu hàng hoá (kể cả cơ sở gia công hàng hoá xuất khẩu) khi xuất khẩu sử dụng một trong các loại hoá đơn: hoá đơn giá trị gia tăng, hoá đơn bán hàng hoặc hoá đơn tự in theo chế độ quy định làm chứng từ lưu thông trên đường. Đối với một số trường hợp cụ thể được sử dụng hoá đơn chứng từ để vận chuyển hàng hoá xuất khẩu như sau:

a. Hàng hoá trên đường vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu tại cơ quan Hải quan, nếu chưa có căn cứ để lập hoá đơn thì cơ sở kinh doanh sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hoá xuất khẩu, cơ sở kinh doanh lập hoá đơn cho hàng hoá xuất khẩu.

b. Trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá (kể cả trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá gia công cho các cơ sở khác), khi xuất hàng giao cho cơ sở nhận uỷ thác, cơ sở uỷ thác xuất khẩu sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ. Khi hàng đã thực xuất khẩu có xác nhận của cơ quan Hải quan thì cơ sở uỷ thác xuất khẩu xuất hoá đơn giao cho cơ sở nhận uỷ thác.

Cuối cùng thì DN vẫn phải viết hóa đơn ra đối với trường hợp hàng xuất khẩu. Nếu bạn không viểt hóa đơn ra tức là đã phạm tội trốn thuế. Nếu viết hóa đơn ra thì đương nhiên phải kê khai.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Cảm ơn bác Tu Anh nhé!
Nếu như bác nói thì tiêu cái thân em rùi, cuối năm 2004 công ty đã xuất 01 lô hàng theo đường biên, em chẳng tìm thấy cái hoá đơn đâu cả, hỏi Xếp thì được trả lời là không cần (kê khai vào làm gì cho mệt?!?!), hỏi kế toán trước thì được trả lời là không viết hoá đơn nhưng mà lại kê khai doanh số bán hàng đó, em thực sự không biết là họ kê khai thế nào nữa?!?! Dựa vào tờ khai hhxk?, hoá đơn thương mại? Tờ khai HHXK thì mở ở Cơ quan hải quan nhưng không phải kiểm tra hàng hoá ở cơ quan hải quan mà kiểm tra hàng hoá ở ngay kho của công ty, vận chuyển thì không cần đến hoá đơn bởi vì có tờ khai HHXK (mặc dù chưa có dầu xác định thực xuất), như thế hoá đơn viết vào khi nào bác nhỉ? Khi làm xong thủ tục xuất khẩu? Em thấy có cần đâu nhỉ!
Bởi bên khách hàng đâu cần đến hoá đơn GTGT của mình, cũng như mình khi nhập khẩu chỉ cần Invoice thôi mà, bác chỉ bảo thêm cho em với nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Họ dựa vào đâu để kê khai thì chỉ có Chúa mới biết. Nhưng không viết HĐ ra mà vẫn kê khai được chắc là do dựa vào Tờ khai hàng hóa xuất khẩu.

Tuy nhiên, Tờ khai này chỉ thực hiện đúng chức năng là Tờ khai thôi, nó không thay thế được cho Hóa đơn. Dù hải quan không cần, vận chuyển không thèm và khách hàng cũng không lấy thì bạn vẫn phải viết hóa đơn ra cho lô hàng xuất khẩu nếu không muốn mắc vào tội trốn thuế.

huylt nói:
em thực sự không biết là họ kê khai thế nào nữa?!?! Dựa vào tờ khai hhxk?, hoá đơn thương mại? Tờ khai HHXK thì mở ở Cơ quan hải quan nhưng không phải kiểm tra hàng hoá ở cơ quan hải quan mà kiểm tra hàng hoá ở ngay kho của công ty, vận chuyển thì không cần đến hoá đơn bởi vì có tờ khai HHXK (mặc dù chưa có dầu xác định thực xuất), như thế hoá đơn viết vào khi nào bác nhỉ? Khi làm xong thủ tục xuất khẩu? Em thấy có cần đâu nhỉ!
Bởi bên khách hàng đâu cần đến hoá đơn GTGT của mình, cũng như mình khi nhập khẩu chỉ cần Invoice thôi mà, bác chỉ bảo thêm cho em với nhé!

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Cảm ơn bác Tu Anh nhé!
Em đã xem lại rồi, theo TT120/TT-BTC; điểm 5, mục I, Phần B thì " ...Trong trường hợp xuất khẩu hàng hoá dịch vụ thì liên 3 được lưu tại cơ quan hải quan..."
Em đọc được ở đâu đó là: Doanh nghiệp giữ lại liên 2 để kê khai?!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
huylt nói:
Em đã xem lại rồi, theo TT120/TT-BTC; điểm 5, mục I, Phần B thì " ...Trong trường hợp xuất khẩu hàng hoá dịch vụ thì liên 3 được lưu tại cơ quan hải quan..."
Bạn tìm lại cho chính xác đoạn này đi, mình tìm hoài mà không thấy.

huylt nói:
Em đọc được ở đâu đó là: Doanh nghiệp giữ lại liên 2 để kê khai?!
Ở đâu đó là ở nơi nào? Liên 2 phải giao cho khách hàng bạn ạ. DN chỉ được giữ liên 1 và liên 3 thôi.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Ô em quên mất! Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP trong đó Phần B, Mục I, ý 5 quy định về liên hoá đơn:
" Mỗi số hoá đơn phải có từ 3 liên trở lên, trường hợp sử dụng hoá đơn có 2 liên phải được cơ quan thuế chấp thuận; chức năng sử dụng của từng liên. Liên 1: Lưu, liên 2: Giao khách hàng, liên 3: Nội bộ. Trường hợp xuất khẩu hàng hoá dịch vụ thì liên 3 lưu tại cơ quan hải quan. Đối với hoá đơn bằng hình thức tem, vé, thẻ thì có thể áp dụng số liên phù hợp nhưng phải được chấp thuận của cơ quan thuế"
Không biết cái thông tư này còn có hiệu lực không bác nhỉ?
Còn cái vụ liên 2 lưu lại ở doanh nghiệp, xin lỗi em nhầm sang uỷ thác xuất khẩu rồi bác à.
Phần B, Mục IV, Ý 5, điểm 5/3 thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dấn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 có đoạn viết: " .... Trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá (kể cả trường hợp uỷ thác xuất khẩu hàng hoá gia công cho các cơ sở khác), khi xuất hàng giao cho cơ sở nhận uỷ thác, cơ sở đi uỷ thác sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hàng kèm theo Lệnh điều động nội bộ. Khi hàng hoá đã thực xuất khẩu có xác nhận của cơ quan Hải quan, căn cứ cào các chứng từ đối chiếu, xác nhận về số lượng, giá trị hàng hoá thực tế xuất khẩu của cơ sở nhận uỷ thác xuất khẩu, cơ sở có hàng hoá uỷ thác xuất khẩu lập hoá đơn GTGT để kê khai nộp thuế, hoàn thuế GTGT. Trường hợp này cơ sở kinh doanh xuất khẩu phải lưu liên 2 tại doanh nghiệp...."

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
huylt nói:
Không biết cái thông tư này còn có hiệu lực không bác nhỉ?
Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 "Hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn" vẫn còn có hiệu lực bác ạ.

huylt nói:
Còn cái vụ liên 2 lưu lại ở doanh nghiệp, xin lỗi em nhầm sang uỷ thác xuất khẩu rồi bác à.
Mỗi trường hợp lại một khác, bác nhỉ?

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 "Hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn" vẫn còn có hiệu lực bác ạ.
Xin bổ sung một chút TT120 vẫn còn hiệu lực và có TT 2003_099_BTC 23_10 Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung 120/2002/TT-BTC ngày 30/12 HD thi hành 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11 về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn.

Sửa lần cuối:
T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Ai có cái mẫu phiếu "Mua hàng nhập khẩu", mẫu phiếu (các loại liên quan) đến "xuất khẩu hàng hóa" thì cho mình tham khảo cái nhé. Thanks

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Nhân tiện cho hỏi những trường hợp nào thì mình xuất hoá đơn không thuế hoặc thuế suất = 0 cho bên mua?

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
the7habitsman nói:
Ai có cái mẫu phiếu "Mua hàng nhập khẩu", mẫu phiếu (các loại liên quan) đến "xuất khẩu hàng hóa" thì cho mình tham khảo cái nhé. Thanks
Bạn thử tìm trong trang này xem nhé: www.mauvanban.com

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
hvtgroup nói:
Nhân tiện cho hỏi những trường hợp nào thì mình xuất hoá đơn không thuế hoặc thuế suất = 0 cho bên mua?
Chắc bạn đang muốn hỏi về trường hợp thuế suất thuế GTGT???
Cái này thì bạn phải nghiên cứu lại TT120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT)
và TT Số: 84 /2004/TT-BTC ngày 18 tháng 8 năm 2004 sửa đổi bổ sung TT120 thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có trường hợp này theo các bạn làm như vậy có hợp lý không nhé:
Chi nhánh của công ty hạch tóan phụ thuộc hòan toàn (không có dấu riêng cũng không có cả MST), nay có một hóa đơn người bán không biết lại xuất hóa đơn mang tên và địa chỉ của chi nhánh nhưng MST của công ty. Giá trị của hóa đơn chỉ 300 tirệu mà thôi. Công ty phát hành hóa đơn không chịu hủy hóa đơn này và yêu cầu chỉ làm công văn điều chỉnh.
Theo bạn cách giải quyết:
1. Chấp nhận làm công văn điều chỉnh
2. Làm công văn gửi cục thuế để trình bày về vấn đề này và xin xác nhận tính hợp pháp của hóa đơn.
Các bạn có giải pháp nào?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Em đang làm cộng tác cho một xí nghiệp hạch toán phụ thuộc (báo sổ) cho công ty mẹ (cũng không có mã số thuế, nhưng có con dấu) Tất cả hoá đơn xuất về xí nghiệp em đều ghi tên và địa chỉ của xí nghiệp, nhưng vẫn lấy mã số thuế công ty. Trường hợp này, cục thuế HN vẫn chấp nhận.
Em nghĩ trong trường hợp chị MINA đưa ra, nếu ko chắc chắn cục thuế có chấp nhận hay không thì sau khi lập biên bản điều chỉnh nên làm công văn gửi cục thuế xin xác nhận tính hợp pháp của hoá đơn. Nếu cục thuế không chịu thì bên bán buộc phải huỷ và xuất lại hoá đơn thôi. Vì khi cục thuế đã ko chấp nhận thì hoá đơn đầu ra của bên bán cũng không được chấp nhận luôn. :confused:
Đề nghị bác Va Anh Toi cho ý kiến với ạ!

Sửa lần cuối:
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
MINA nói:
Có trường hợp này theo các bạn làm như vậy có hợp lý không nhé:
Chi nhánh của công ty hạch tóan phụ thuộc hòan toàn (không có dấu riêng cũng không có cả MST), nay có một hóa đơn người bán không biết lại xuất hóa đơn mang tên và địa chỉ của chi nhánh nhưng MST của công ty. Giá trị của hóa đơn chỉ 300 tirệu mà thôi. Công ty phát hành hóa đơn không chịu hủy hóa đơn này và yêu cầu chỉ làm công văn điều chỉnh.
Theo bạn cách giải quyết:
1. Chấp nhận làm công văn điều chỉnh
2. Làm công văn gửi cục thuế để trình bày về vấn đề này và xin xác nhận tính hợp pháp của hóa đơn.
Các bạn có giải pháp nào?
Theo mình thì trường hợp của bạn gần giống như ở công ty ban đầu mình làm. Theo thực tế mình thấy thì toàn bộ hoá đơn đều ghi địa chỉ & MST của cty. Các trường hợp lỡ ghi nhầm thì phải làm biên bản điều chỉnh (có chữ ký và con dấu của 2 bên) khi quyết toán mình thấy bên thanh tra vẫn chấp nhận.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Tốt nhất nên là Biên bản điều chỉnh, trong đó lý do điều chỉnh là: Hóa đơn đã xuất theo tên và địa chỉ CN của cty.

T

thanhhuyen1979

Guest
27/4/05
20
0
0
45
ha noi
Hỏi về bộ chứng từ thế nào là đầy đủ .

:food-smil Chào các bạn . Nhân tiện đây cho mình hỏi 1 câu các bạn nhé . Khi mình nhận đựơc hoá đơn GTGT của bên bán hàng , mình sẽ làm phiếu nhập hàng và sau đó nếu trả tiền thì mình làm phiếu chi tiền , có đúng không các bạn . Vậy thì một bộ chứng từ ở đây sẽ gồm : Hoá đơn GTGT , phiếu nhập hàng , phiếu chi tiền . Mình muốn hỏi là phiếu nhập hàng và phiếu chi tiền đã có trong sổ chi tiền mặt và sổ nhập hàng rồi , mình có cần đính thêm vào hoá đơn GTGT đó những phiếu chi tiền và nhập hàng không .
Các bạn ơi hạn cuối cùng nộp thuế TNDN qúy 3 này là bao nhiêu ? Nếu chậm sẽ bị phạt thế nào ?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
To Thanhhuyen,
- Bạn cần phải đính phiếu nhập hàng và phiếu chi tiền cùng với hoá đơn (thêm phiếu thu tiền và phiếu xuất kho bên bán nữa thì tốt)

- Hạn cuối nộp thuế TNDN quý 3 là ngày 25 tháng 10.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA