Những câu hỏi về hoá đơn chứng từ

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thanhhuyen1979 nói:
Mình muốn hỏi là phiếu nhập hàng và phiếu chi tiền đã có trong sổ chi tiền mặt và sổ nhập hàng rồi , mình có cần đính thêm vào hoá đơn GTGT đó những phiếu chi tiền và nhập hàng không .
Sổ kế toán không đính kèm các phiếu. Bạn có thể đính cả 2 phiếu này cùng với hóa đơn.
thanhhuyen1979 nói:
Các bạn ơi hạn cuối cùng nộp thuế TNDN qúy 3 này là bao nhiêu ? Nếu chậm sẽ bị phạt thế nào ?
Hạn nộp thuế TNDN cuối qúy III là ngày 30/09/2005. Khi nào có Công văn của Cơ quan thuế yêu cầu nộp phạt thì nộp cũng chưa muộn. Người ta chưa nói gì thì đừng có nộp phạt vội nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Chị Tú Anh à, theo cuốn công khai thủ tục hành chính thuế do tổng cục thuế phát hành, trang 8:
"Cơ sở KD nộp bản xác định số thuế TNDN theo quý, đồng thời nộptiền thuế vào ngân sách nhà nước chậm nhất không quá ngày 25 của tháng đầu quý sau"

Mà em ko biết cách trích dẫn bài của người khác thì phải làm thế nào hả chị?? nhiều khi muốn "trích" giống chị mà không làm được :banana:

T

thanhhuyen1979

Guest
27/4/05
20
0
0
45
ha noi
:wall: cảm ơn các bạn đã giúp mình , vậy cho mình hỏi là trong tờ khai thuế GTGT hàng tháng , mình chỉ khai những hàng hoá mua vào , bán ra thôi . Nhưng còn những hoá đơn tìên điện , tiền điện thoại của công ty mình mà cũng có VAT 10% trong đó mình có khai vào để sau này được khấu trừ thuế không ? Nếu như trước đây mình đã không khai vào tờ khai thuế GTGT , thì khi mình vào sổ sách kế toán mình cùng không được đưa những chi phí đó vào nữa đúng không , vì nếu đưa vào nó sẽ không khớp với số thuế GTGT mình đã nộp cơ quan thuế hàng tháng . Mình nghĩ vậy có đúng không các bạn . Xin trả lời giúp mình nghe

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
To Thanhhuyen,
Hoá đơn tiền điện, điện thoại mang tên công ty, bạn vẫn được kê khai để khấu trừ thuế và tính chi phí (vì đấy cũng là hoá đơn mua dịch vụ của công ty)
Với những hoá đơn hết hạn kê khai thuế mà bạn chưa kê thì cũng đừng bỏ đi, Hoá đơn đấy vẫn có giá trị để hạch toán, nhưng khi hạch toán, bạn đưa cả phần thuế vào chi phí nhé (không tách thuế ra nữa)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoangloc nói:
Chị Tú Anh à, theo cuốn công khai thủ tục hành chính thuế do tổng cục thuế phát hành, trang 8:
"Cơ sở KD nộp bản xác định số thuế TNDN theo quý, đồng thời nộptiền thuế vào ngân sách nhà nước chậm nhất không quá ngày 25 của tháng đầu quý sau"
Chị không có cuốn sách của em nên chưa rõ. Em hãy xem lại từng câu chữ, chú ý nhất tới đối tượng áp dụng của nó nhé!
hoangloc nói:
Mà em ko biết cách trích dẫn bài của người khác thì phải làm thế nào hả chị?? nhiều khi muốn "trích" giống chị mà không làm được :banana:
Em hãy ấn vào chữ Quote ở dưới, bên phải bài mà em muốn trích dẫn.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Oái, sorry chị Tú Anh và bạn Thanhhuyen, em bị nhầm lẫn đối tượng, hạn nộp thuế TNDN quý 3 vào ngày 25/10 là áp dụng đối với doanh nghiệp thực hiện cơ chế tự khai, tự nộp
Còn hạn nộp thuế theo như chị Tú Anh nói là ngày cuối cùng của quý (theo khoản 2, điều 13, chương III luật thuế TNDN)
Một lần nữa xin lỗi mọi người nhé! :banana:

H

HIEN NGUYEN

Guest
10/10/05
2
0
0
43
tp hcm
chào các bạn.Cho mình hỏi cái này xíu nhé.Mình có một HD GTGT nhưng khách hàng quên ghi MST của cty mình rồi.Nhưng trong tháng mình đã kê khai để khấu trừ thuế.Vậy bây giờ mình phải làm sao cho hơp lệ mà không ảnh hưởng tới quyền lợi công ty.
Cảm ơn các bạn nhiều.!

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
theo em nghĩ chỉ có cách tìm lại khách hàng đó rùi ghi lại thôi, hoặc xin giấy chứng nhận đã mua hàng bên đó (kèm cả phần thuế nữa)

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Sao lại có sự quên hay thế nhỉ? Bạn có trực tiếp nhận hoá đơn không? Theo ý kiến của huylt thì:
1. Nếu chưa ghi gì vào phần mã số thuế thì có thể yêu cầu nhà cung cấp ghi lại cho đúng thôi (Mình là khách hàng mà, tận dụng quyền lợi của mình chứ)
2. Nếu nhà cung cấp đã xuất hoá đơn và gạch ở phần mã số thuế đi rồi thì có thể yêu cầu họ xuất hoá đơn khác, làm điều chỉnh tờ khai thuế GTGT.
Lần sau khi nhận hoá đơn thì bạn nên kiểm tra lại cho rõ ràng nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Làm Biên bản điều chỉnh: bổ sung thêm mã số thuế là được. Đừng lúc nào cũng hủy hóa đơn, không hay lắm.

huylt nói:
2. Nếu nhà cung cấp đã xuất hoá đơn và gạch ở phần mã số thuế đi rồi thì có thể yêu cầu họ xuất hoá đơn khác, làm điều chỉnh tờ khai thuế GTGT.
Lần sau khi nhận hoá đơn thì bạn nên kiểm tra lại cho rõ ràng nhé.

O

ovicmonaco

Guest
21/10/05
2
0
0
40
Thành phố Hồ Chí Minh
Tuy nhiên, bạn phải lưu ý là tên khách hàng sử dụng dịch vụ trên hóa đơn phải là tên doanh nghiệp của bạn. Trường hợp công ty bạn thuê trụ sở, mà tại đó đã có line điện thoại hoặc nước hoặc điện đứng tên cá nhân thì bạn phải lên các cơ quan điện, nước ... để làm hợp đồng.

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
43
Ở đây
Ðề: Những câu hỏi về hoá đơn chứng từ

Ơ, thế em kê giấy than em viết lại MST lên HĐ có được hay không các bác nhỉ,cơ quan thuế kiểm tra trên HĐ, chứng từ thấy đầy đủ thì chắc là không có ý kiến gì nữa đâu nhỉ:)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Được chứ! Nhưng bạn nhớ sao y cho giông giống số nha!

H

Huongbc

Guest
31/3/05
12
0
0
45
HCM

Cho mình hỏi chút nha ...
Cty mình có xuất hoá đơn trị hơn 300 triệu cho 1 khách hàng vào năm 2004 . Và mình đã báo cáo thuế + nộp thuế đầy đủ . Tuy nhiên do trục trặc nội bộ ở bên khách hàng nên đến nay , họ mới tiến hành xem xét hồ sơ và lôi ra 1 số điểm nhằm giảm số tiền và họ yêu cầu bên mình phải huỷ hoá đơn đó, xuất lại hoá đơn mới vào tháng 11/2005 .
Như vậy :
- cty mình chỉ đồng ý làm biên bản điều chỉnh + giải trình , gởi đến khách hàng đó ? Nếu họ ko đồng ý thì sao?? và thuế có đồng ý không?
- Cty mình phải xuất hoá đơn mới , và chịu thêm 1 lần thuế suất nữa -> thuế có chịu ko ? và thiệt thòi cho bên mình quá .
Giúp mình sơm sớm nha ..
--------------------------------------
Anh sẽ là đòng sông ...
... để em là biển rộng ....
:littleang

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian

Huongbc nói:
Cho mình hỏi chút nha ...
Cty mình có xuất hoá đơn trị hơn 300 triệu cho 1 khách hàng vào năm 2004 . Và mình đã báo cáo thuế + nộp thuế đầy đủ . Tuy nhiên do trục trặc nội bộ ở bên khách hàng nên đến nay , họ mới tiến hành xem xét hồ sơ và lôi ra 1 số điểm nhằm giảm số tiền và họ yêu cầu bên mình phải huỷ hoá đơn đó, xuất lại hoá đơn mới vào tháng 11/2005 .
Như vậy :
- cty mình chỉ đồng ý làm biên bản điều chỉnh + giải trình , gởi đến khách hàng đó ? Nếu họ ko đồng ý thì sao?? và thuế có đồng ý không?
- Cty mình phải xuất hoá đơn mới , và chịu thêm 1 lần thuế suất nữa -> thuế có chịu ko ? và thiệt thòi cho bên mình quá .
Giúp mình sơm sớm nha ..
--------------------------------------
Anh sẽ là đòng sông ...
... để em là biển rộng ....
:littleang
Công ty bạn đồng ý làm biên bản điều chỉnh => đồng ý giảm cho họ số tiền đó?
Nếu xuất hoá đơn bạn sẽ ghi điều chỉnh giảm doanh thu và thuế (số tiền ) theo số hoá đơn bạn đã xuất. Lúc đó trên hoá đơn bạn sẽ thể hiện bằng số âm để trong ngoặc đơn nha (..)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM

Trên hóa đơn em không được ghi âm. Trên Bảng kê 02/GTGT hoặc 03/GTGT thì được chấp nhận.

Tigon-ETC nói:
Lúc đó trên hoá đơn bạn sẽ thể hiện bằng số âm để trong ngoặc đơn nha (..)

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Nếu kê giấy than vào tự mình ghi mà bên người bán ko thêm vào thì sao chứ?khi có vấn đề gì đó thuế Y/C bên bán mang quyển HĐ liên 1 lên xác minh với HĐ mình thì sao ?Khi đó Liên 1 ghi ko đầy đủ,liên 2 ghi đầy đủ thì bên bán hay bên mua bị phạt đây???

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Gửi Chị Tú Anh
Em đã down load Winrar v3.50 final rồi nhưng khi load các công văn trên TV vế chỉ thấy tòan mã.Em ko gửi bài vào đúng chủ đề Văn bản pháp luật được nên đành gửi vào chủ đề này vậy.Mong các bác đừng xóa

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có lẽ máy của bạn còn thiếu chương trình Acrobat Reader để đọc các file scan. Bạn hãy cài chương trình này vào máy.

Các văn bản khác được viết trên Word đều có thể đọc được sau khi tải Winrar về. Bạn down về nhưng đã chạy Setup chưa?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA