chi phí trước khi thành lập

• Thread starter nganha48
  • Ngày gửi
N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
em vừa mới ra trường, đi làm công ty về đầu tư dự án bất động sản, bây giờ em phải bắt đầu tất cả mọi thứ. Có mấy việc em muốn hỏi các anh chị, nhờ anh chị giúp em ạ.
1- Hôm trước sếp em có đưa cho mấy tờ Ủy nhiệm chi của ngân hàng VIB Bank. Đấy là mấy tờ chuyển khoản của công ty đến công ty thiết kế và thi công sửa chữa văn phòng cho công ty em. Nhưng các khoản này được chuyển từ Tài khoản riêng của Chủ tịch hội đồng quản trị sang chứ không phải từ tài khoản của công ty.
Và khoản này là chi trước khi công ty em có quyết định thành lập và đăng ký MST vì thế chưa có hóa đơn đỏ. CTy em thành lập đc 3 tháng rồi.
Công ty em lại đăng ký tài khoản tại Ngân hàng VP Bank
Vậy em muốn hỏi là các khoản này có được cho vào chi phí hợp lý không ah
nếu được thì sẽ hạch toán như thế nào ah?
nếu lấy được hóa đơn đỏ của bên thi công nhưng lại ghi vào thời điểm hiện nay (3 tháng sau khi thành lập) thì có vấn đề gì k ah và vẫn hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn TK 242 có đúng k?

2- Công ty em có cổ đông ở trong SG và chi phí bay ra vào HN rất nhiều.
hiện tại bên Vietnam airlines xuất cho cty em phiếu thu tiền cước vận chuyển (liên đỏ) mỗi khi bên em book vé
vậy liên đỏ này có cần kèm theo cuống vé mới đc hạch toán k?
Ngoài ra thì còn 1 loại Phiếu thu tiền cước vận chuyển chỉ là giấy thường. Em đọc trên đây thì loại này cần có cuống vé mới hạch toán đc.
Em đang lo mấy cái phiếu thu liên đỏ kia cần kèm cuống vé vì công ty em 3 tháng vừa rồi có nhiều vé máy bay, nhưng sếp (hoặc khách hàng) đi xong kô giữ lại vé.

3- Tháng này công ty em có đi nước ngoài để bàn bạc về dự án, các sếp về đưa cho em 1 đống hóa đơn nước ngoài, với số tiền lớn (hơn 25 000 $) :((
viết bằng chữ Thái với Quatar gì đó
em phải hạch toán các khoản này ra sao?

Nhờ anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ
Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
ầcí thư 1 đưa vào chi phí thành lập doanh nghiệp.
thứ 2. em cần bên bán vé xuất hoá đơn cho công ty em thì mới thanh toán được, phiêu thu thì chưa đủ.
Thứ 3. Em căn cứ theo hoá đơn, thanh toán tiền công tác phí, kô nhận thuế.Cái này thì đưa nó vào 142 nhé. nhận luôn chi phí của tháng thì kô ổn, vì đi công tác ký kết hợp đồng nên tuỳ ý em đưa nó vào chi phí nào đấy

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
Như em đọc ở trên diễn đàn này thì thấy là phiếu thu của Hàng không là đặc thù và coi như là hóa đơn tài chính, có thể kê khai thuế.
Tháng 9 và 10 vừa rồi em đã kê khai thuế và nộp rồi ạ.
Nhưng bây h thì em lại rối vì không biết có cần đi kèm với cuống vé nữa không.
Ai biết chỉ cho em với ah
nếu cần thì em phải liên lạc với bên hàng không để họ xuất lại vé cũ cho em, không biết có được không nữa :(

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Cho mình hỏi: Mình vừa vào làm cho 1cty mới thành lập, Nhưng mình chưa biết phải bắt đầu làm những việc gì của nghiệp vụ kế toán.Các Bác biết chỉ giúp mình với.

N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
cty em cũng mới cài PM Fastaccounting nhưng cũng k biết phải bắt đầu từ đâu
có phải hạch toán các chi phí theo thứ tự thời gian không?
hiện tại phần mềm chỉ cho đăng ký ngày sau ngày cài PM thôi, thế các chi phí đã khai thuế trc đây, ghi ngày hạch toán là tháng 8 tháng 9 thì vào PM lại bị lệch có sao ko ah?
ai biết chỉ em với
em mới đi làm, cái gì cũng muốn hỏi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA