TH này có được kê khai thuế đầu vào k ????

• Thread starter thuhien105
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
--------------------------------------------------------------------------------

Nguyên văn bởi thuhien105
Mọi người chỉ cho em trường hợp này với

Trường hợp làm mất hóa đơn gtgt đâu vào, đã hoàn thành thủ thục thông báo với CCT và đã nộp phạt thì hóa đơn bị mất đó có được kê khai khấu trừ thuế gtgt không ạk
em cảm ơn

Mình có đọc trong Thông tư của Bộ Tài chính số 120/2002/TT-BTC ngày 30 tháng 12 năm 2002 hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn: mục 1.7 phần IV về Sử dụng hoá đơn
"1.7- Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải là:

a- Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ.

- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).

- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.

- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.

b- Các trường hợp khác:

- Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.

+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.

+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn. "
Theo như vậy thì khi cty bạn làm đủ thủ tục như quy định trên thì vẫn được khấu trừ bt. Bạn hỏi lại bên thuế xem sao>

Bạn trich dẫn thì đúng rồi nhưng bạn nói có vẻ mâu thuẫn nhỉ?

Trường hợp này vẫn được khấu trừ bình thường.
Trích hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM, các bạn tham khảo :
Trường hợp Công ty là bên mua làm mất hoá đơn thì phải làm hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gởi cho cơ quan thuế. Hồ sơ gồm:
+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.
Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi làm mất hoá đơn và chấp thuận cho Công ty sử dụng bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng để làm chứng hạch toán.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Trường hợp này vẫn được khấu trừ bình thường.
Trích hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM, các bạn tham khảo :
Trường hợp Công ty là bên mua làm mất hoá đơn thì phải làm hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gởi cho cơ quan thuế. Hồ sơ gồm:
Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi làm mất hoá đơn và chấp thuận cho Công ty sử dụng bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng để làm chứng hạch toán.

Hạch toán để khấu trừ hay hạch toán vào chi phí vậy anh VTM?
Trong khi đó TT 120 đã hướng dẫn rất rõ:

"1.7- Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải là:

a- Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ.

- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Luc van

Guest
Biết thế nào cũng hỏi như vậy nên đang soạn lại VB đây, chút xíu nữa upload cho Lucvan xem.

không phải bác làm ở Cục thuế Tp HCM chứ!:004: có cả chức năng soạn thảo lại văn bản hướng dẫn luật cơ ạ! :015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
không phải bác làm ở Cục thuế Tp HCM chứ!:004: có cả chức năng soạn thảo lại văn bản hướng dẫn luật cơ ạ! :015:

Đừng hiểu lầm em trai, "soạn" ở đây là lục tìm thôi, tại a "dùng từ chưa chính xác". File đây, hơi củ, nghiên cứu nhe.

L

Luc van

Guest
Đừng hiểu lầm em trai, "soạn" ở đây là lục tìm thôi, tại a "dùng từ chưa chính xác". File đây, hơi củ, nghiên cứu nhe.

cám ơn bác nhé!
nhưng cái hướng dẫn đầu tiên của Cục thuế Tp HCM như vậy chẳng phải ngược với TT 120/2002/TT-BTC là gì?(điều kiện khấu trừ là hoá đơn gốc)
Và cái hướng dẫn này áp dụng ở Tp HCM hay là ở tất cả các tỉnh thành khác?

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên

Dạ theo như những gì anh trích dẫn thì trường hợp của em vẫn được khấu trừ thuế gtgt đúng không ạ thấy 2 trích dẫn hơi khác nhau chút
:)015:hỏi lại cho chắc )
em cảm ơn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cám ơn bác nhé!
nhưng cái hướng dẫn đầu tiên của Cục thuế Tp HCM như vậy chẳng phải ngược với TT 120/2002/TT-BTC là gì?(điều kiện khấu trừ là hoá đơn gốc)
Và cái hướng dẫn này áp dụng ở Tp HCM hay là ở tất cả các tỉnh thành khác?

Tham khảo nhe LV, cái này do Cục thuế TP.HCM hướng dẫn thì đương nhiên hiệu lực lớn nhất là TP.HCM,. Chính cái giải thích "lập lờ" đó tụi mình mới đau đầu đó...

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
chỉ khi hoá đơn của bạn hết thời hạn kê khai thì mới không kê khai được.mà bạn cũng đã báo cáo với CQT và đã nộp phạt rồi thì không lý gì không cho bạn kê khai chứ.Bạn nên hỏi người quản lý thuế của bạn thì chắc chắn hơn cũng có khi là do mỗi nơi có cách quản lý riêng.
to: thuhien105
Mình đồng ý với cách làm này của maytim83. Bên mình chưa gặp trường hợp này, tuy nhiên có vấn đề gì mình thường lên CCT gặp trực tiếp người quản lý thuế của bên mình, nếu cần thì "nhờ" họ hướng dẫn bằng văn bản (tất nhiên là khi mà mức độ thân thiết của bên mình và bên thuế đã trên mức trung bình:036:). Còn trên thực tế, mỗi CCT, thậm chí là mỗi người quản lý thuế lại yêu cầu dân kế toán mình khác nhau, cho nên ý kiến của mọi người mang tính chất tham khảo cho bạn là chủ yếu.
Thân!

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
to: thuhien105
Mình đồng ý với cách làm này của maytim83. Bên mình chưa gặp trường hợp này, tuy nhiên có vấn đề gì mình thường lên CCT gặp trực tiếp người quản lý thuế của bên mình, nếu cần thì "nhờ" họ hướng dẫn bằng văn bản (tất nhiên là khi mà mức độ thân thiết của bên mình và bên thuế đã trên mức trung bình:036:). Còn trên thực tế, mỗi CCT, thậm chí là mỗi người quản lý thuế lại yêu cầu dân kế toán mình khác nhau, cho nên ý kiến của mọi người mang tính chất tham khảo cho bạn là chủ yếu.
Thân!

dạ hôm rồi em làm theo hướng dẫn của CCT và hoàn thành xong thụ tục báo mất hóa đơn rùi ??nhưng có câu hỏi của em là mọi ngưòi không để ý đó là trường hợp em làm xong thủ tục đó và chưa có quyết định sử phạt hay gì hết mà em đã đi nộp phạt ở kho bạc mà họ vẫn thu (2hd=400k theo ND89, TT120) e muốn hỏi là em là em làm vậy có sai không và có bị gì không ạ :025:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
dlàm xong thủ tục và chưa có quyết định sử phạt hay gì hết mà em đã đi nộp phạt ở kho bạc mà họ vẫn thu

vậy là cầm đèn đi bộ trước cái xe ga rồi :angel:. Hihi, mình chờ cho đến khi có quyết định xử phạt rồi mới đi nộp (tiền có giá trị theo thời gian mà :004:). Nhưng đi nộp có phiếu thu mang về là được rồi. Lần sau chú ý hơn thôi.
Thân!

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Hôm rồi lúc em nộp hs báo mất hóa đơn em có hỏi chỗ một cửa được người ta trả lời em là những hóa đơn bị mất đó không được kê khai khấu trừ thuế mà chỉ được kê tính vào giá vốn thui ạk
em có hỏi lại người ta k nói gì nữa bảo em " sao nói mãi mà k hiểu gì thế nhỉ"
anh chị nếu ai hiểu chỉ dùm cho em với ạk
em cảm ơn

Trường hợp của bạn được khấu trừ thuế nếu đã BC việc mất hoá đơn và nộp phạt. Cty mình năm vừa rồi đã bị thanh tra và cũng gặp t.hợp tương tự như bạn, mình có người quen ở thuế và đã xin 1 công văn hướng dẫn của Tổng cục thuế trả lời vấn đề tương tự của 1 đơn vị khác, và công văn đó đã trả lời cho phép khấu trừ đấy bạn ạ. Để chắc chắn hơn , bạn nên làm 1 công văn để hỏi cquan thuế tại địa phương của bạn, khi có công văn trả lời chắc chắn bạn sẽ yên tâm hơn , bộ phận 1 cửa họ nói miệng cũng không ăn thua, mình cứ dựa vô công văn trả lời là chắc 100%. Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
tòm lại là có được khấu trừ không vậy cả nhà?:wall: mơ hồ quá! chắc phải gọi lên thuế hỏi cho chắc mới được.

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
tòm lại là có được khấu trừ không vậy cả nhà?:wall: mơ hồ quá! chắc phải gọi lên thuế hỏi cho chắc mới được.

Hờ từ hôm rùi em bận quá chưa có quay lại vụ mất hóa đơn hỏi mí bác giờ quay ra nhìn lại vẫn k biét là có được khấu trừ thuế hay k nữa :036:
có ai giúp em cái :025:

L

Luc van

Guest
Hờ từ hôm rùi em bận quá chưa có quay lại vụ mất hóa đơn hỏi mí bác giờ quay ra nhìn lại vẫn k biét là có được khấu trừ thuế hay k nữa :036:
có ai giúp em cái :025:

Hi thuhien105!
Trường hợp của bạn được khấu trừ, miễn là thủ tục đầy đủ và hợp lệ!
Chúc thàng công!:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hi thuhien105!
Trường hợp của bạn được khấu trừ, miễn là thủ tục đầy đủ và hợp lệ!
Chúc thàng công!:015:

Ấy chà ! Sao hôm nay nói mạnh thế hết "mơ hồ" rồi sao !

S

sakura131

Guest
9/11/09
2
0
0
hà tĩnh
Cho mình hỏi, công ty mình có một hóa đơn GTGT đầu vào ngày 20/7, mình đã kê khai khấu trừ thuế đầu vào ở T7 rồi, nhưng đến ngày 25/11 mình mới thanh toán tiền, trong khi hợp đồng có điều kiện thanh toán là trong vòng 1 tuần bên mua fải trả 100% gtrị hàng hóa cho bên bán. Như vậy đến bay giờ mình mới chuyển thì hóa đơn trên mình có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào ko vậy? Cho mình biết sớm với nhe! Thanks!

Hoa don cau ban da het thoi han khau tru . vi 1 hoa don dau vao duoc khau tru trong 3 thang.