Nam Định - Những kỷ niệm trong tôi

• Thread starter hiepnt1974
  • Ngày gửi
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
20h35'
Tôi đang ngồi trong 1 quán NET trên đuòng Trần Nhân Tông, Về Nam Định không hẹn truóc mà cũng ko biết hẹn vói ai nũa. một số bạn biết thì ỏ HN, còn ỏ Nam Định thì không biết ai.
Haizzzzzzzzzz Chán thiệt
Nếu ai lát nũa đọc đuọc tin nhắn này nếu rảnh có thể mòi mình 1 ly cafe không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
Cảm ơn anh Hiệp vì những tình cảm anh dành cho Nam Định. Đọc xong thấy nhớ quê quá. Nhưng hôm qua anh đã về Nam Định rồi, em tưởng anh sẽ thấy vui... Không cần phải cafe với ai đó, cafe một mình, rồi ngồi nghỉ ngơi thư giãn cũng không được sao ạ? Nghe anh kêu "Haizzzzzzzz, chán quá" mà thấy não lòng..........

Em thì đang là sinh viên, cũng sắp ra trường rồi, dự định và quyết tâm sẽ ở lại HN. Học xong, rồi công tác, rồi lập gia đình. Có lẽ số lần về Nam Định từ giờ đến cuối đời cũng chỉ đến mấy mươi.

Mua xe máy, lấy biển số xe HN, ăn mặc, kiểu cách bề ngoài, nói năng, chẳng có chút gì để người ta nhận ra là dân Nam Định. Đi trên đường, gặp một người xe biển 18, thấy yêu quý họ lắm, cứ thắc mắc không biết họ ở huyện nào, có cùng quê mình không nhỉ. Rồi như thấy một điều gì đó chung giữa mình và họ: Mỗi lần về quê, họ cũng bắt xe về Nam Định, cũng có những người thân yêu sống ở Nam Định.... Rồi lại nghĩ, họ chẳng biết mình là người Nam Định, tự nhiên thấy hơi buồn. Mà thôi, xã hội hoá, phải thế thôi. Em cứ nghĩ đến những lần bố mẹ khóc nhớ hai chị em vì hai con đi học xa, hoặc hai chị em buồn buồn mỗi khi cuối tuần đến - thèm về nhà, lại càng thêm quyết tâm ở lại HN - để con cái mình sau này không nhớ mình khi chúng đi học Đại học, khi chúng lấy vợ lấy chồng, và mình không khóc thầm nhớ con cái khi mình xa chúng. Dẫu biết rằng, con cái mình sau này, chắc gì đã học và công tác ở HN, nhưng, ở tuổi nào, người ta lại có những suy nghĩ trẻ dại, những ước mơ nhỏ nhắn ở tuổi đó....

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Cảm ơn anh Hiệp vì những tình cảm anh dành cho Nam Định. Đọc xong thấy nhớ quê quá. Nhưng hôm qua anh đã về Nam Định rồi, em tưởng anh sẽ thấy vui... Không cần phải cafe với ai đó, cafe một mình, rồi ngồi nghỉ ngơi thư giãn cũng không được sao ạ? Nghe anh kêu "Haizzzzzzzz, chán quá" mà thấy não lòng..........

Em thì đang là sinh viên, cũng sắp ra trường rồi, dự định và quyết tâm sẽ ở lại HN. Học xong, rồi công tác, rồi lập gia đình. Có lẽ số lần về Nam Định từ giờ đến cuối đời cũng chỉ đến mấy mươi.

Mua xe máy, lấy biển số xe HN, ăn mặc, kiểu cách bề ngoài, nói năng, chẳng có chút gì để người ta nhận ra là dân Nam Định. Đi trên đường, gặp một người xe biển 18, thấy yêu quý họ lắm, cứ thắc mắc không biết họ ở huyện nào, có cùng quê mình không nhỉ. Rồi như thấy một điều gì đó chung giữa mình và họ: Mỗi lần về quê, họ cũng bắt xe về Nam Định, cũng có những người thân yêu sống ở Nam Định.... Rồi lại nghĩ, họ chẳng biết mình là người Nam Định, tự nhiên thấy hơi buồn. Mà thôi, xã hội hoá, phải thế thôi. Em cứ nghĩ đến những lần bố mẹ khóc nhớ hai chị em vì hai con đi học xa, hoặc hai chị em buồn buồn mỗi khi cuối tuần đến - thèm về nhà, lại càng thêm quyết tâm ở lại HN - để con cái mình sau này không nhớ mình khi chúng đi học Đại học, khi chúng lấy vợ lấy chồng, và mình không khóc thầm nhớ con cái khi mình xa chúng. Dẫu biết rằng, con cái mình sau này, chắc gì đã học và công tác ở HN, nhưng, ở tuổi nào, người ta lại có những suy nghĩ trẻ dại, những ước mơ nhỏ nhắn ở tuổi đó....

Theo anh thì có cách suy nghĩ thế này, nếu không đồng ý thì cũng đừng giận anh nhé ( có thể anh già rồi ) :
Dù em có đi xe biển 29, lấy chồng biển 29, nhà biển 29, sống kiểu biển 29 ... thì duy 1 thứ mà không nên ( mà cũng không thể ) giống giọng nói 29.
Các cụ xưa đã từng nói : Giấy rách phải giữ lấy lề .

H

hoahongbach

Trung cấp
4/6/09
178
0
0
viet nam
mình cũng là con gái nam định chính gốc nè, hiền khô nhá.

G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Nam Định quê tôi - miền kỷ niệm

Nam Định cũng là nơi tôi đã sinh ra, đến bây giờ khi đã đi xa quê gần 5 năm nhưng nơi ấy vẫn để lại trong tôi nhiều kỷ niệm, nhiều nỗi buồn mỗi khi tôi nhớ về.
Nhà tôi xa thành phố lắm, một khu Thị trấn nghèo, cách thành phố 50 cây. Con đường đến trường chỉ là những con đường làm bằng đá, mưa thì lầy lội còn nắng thì sóc lọc xọc, mỗi lần đạp xe đi học phải leo những con dốc dài mệt lử cà người. Nhưng con đường ấy lại gắn với tôi biết bao nhiêu kỷ niệm, nó kéo dài theo năm tháng.
Quê tôi nằm sát bên biển, bãi biển không đẹp nhưng trong tôi nó có vẻ đẹp hoang sơ, bình dị, bãi cát trải dài, những hàng thông xanh nối tiếp nhau. Mỗi khi có chuyện không vui tôi đều ra biển đứng lặng im và thả lòng mình, đứng nhắm mắt nghe tiếng sóng biển, cảm nhận vị mằn mặn trong những cơn gió và tiếng thông reo rì rào, tôi thấy lòng mình thật nhẹ nhõm.
Những con đường, những hàng thông, và cả những cơn mưa bất chợt đều ở lại trong tôi với những kỷ niệm vui buồn với người ấy - mối tình đầu trong sáng của tôi.
Lớp 11, nói đến chuyện yêu đương là quá sớm, nhưng tình yêu của tôi ngày ấy nó thật hồn nhiên trong sáng, nó xuất phát từ những buổi học nhóm, giúp đỡ nhau học tập, trao đổi bài, cùng nhau phấn đấu để đạt được những kết quả cao.
Thời gian cứ trôi đi, con đường đến trường rồi cũng được trải nhựa, hàng cây hai bên đường cũng đã cao hơn, to hơn, bóng mát cũng rộng hơn và tôi cũng lớn hơn, tình yêu ấy đã theo tôi suốt những năm tháng tuổi học trò và nó cũng theo tôi bước vào đời sinh viên.

(còn tiếp ...)

G

giacmo1011

Sơ cấp
7/12/09
14
0
0
ha tinh
Tôi còn nhớ những ngày hè, vào mùa gặt lúa, tôi, người ấy và lũ bạn ra đồng bắt chuột, những con chuột ăn lúa béo tròn bị đánh động chúng chạy loạn xạ khắp nơi còn chúng tôi thì thi nhau đuổi bắt, cười vang cả một góc trời. Ngày ấy mọi thứ đều đơn sơ giản dị, giản dị như cái ước mơ nhỏ bé của tôi là được tốt nghiệp đại học sư phạm mầm non, trở về quê hương dậy những em nhỏ và xây dựng một mái ấm gia đình bên người ấy.
Tôi đâu ngờ trong cuộc đời lại có nhiều sự thay đổi đến vậy, tôi không trở thành một cô giáo mầm non như đã từng mơ ước mà lại trở thành một kế toán và cũng không thể quay trở về quê hương được bởi về quê thì tôi sẽ làm gì đây? Một kế toán như tôi, nếu muốn về quê phải là con cháu của uỷ ban hoặc của huyện, của tỉnh, còn tôi lại chỉ là con của một gia đình công nhân nghèo, nhà tôi khi ấy còn khó khăn lắm, tôi không thể là một gánh nặng cho bố mẹ được. Thế là quyết tâm đi kiếm việc và cuối cùng mọi thứ cứ xô đẩy tôi xa Nam Định, xa người ấy để đến với vùng đất mới, Hà Tĩnh.
Nam Định bây giờ có lẽ người ấy vẫn đang nhớ về tôi, về những ngày tháng với biết bao nhiêu vui buồn, chỉ tiếc rằng tôi không thể trở về quê hương được nữa. Người ấy có lẽ không biết rằng mối khi nhớ về người ấy, nhớ về những con đường, những hàng cây, nhớ về Nam Định cổ họng tôi nghẹn lại, trái tim tôi nhói lên một nỗi buồn ...

G

Gia Nhi

Guest
12/5/09
18
0
0
Ha noi
Theo anh thì có cách suy nghĩ thế này, nếu không đồng ý thì cũng đừng giận anh nhé ( có thể anh già rồi ) :
Dù em có đi xe biển 29, lấy chồng biển 29, nhà biển 29, sống kiểu biển 29 ... thì duy 1 thứ mà không nên ( mà cũng không thể ) giống giọng nói 29.
Các cụ xưa đã từng nói : Giấy rách phải giữ lấy lề .
Đúng như bác hiepnt1974 nói, dù tất cả là 29 nhưng không thể nào quên được ngôn ngữ Nam Định...Như thế "vầy" ...

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
Chết mất thôi mấy bác ạ. Em con gái nam định nè. Các bác đánh giá thử coi con gái Nam Định thế nào nhé. hiiii
:angel:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Chết mất thôi mấy bác ạ. Em con gái nam định nè. Các bác đánh giá thử coi con gái Nam Định thế nào nhé. hiiii
:angel:

Đánh giá đúng có bị ném đá và đánh hội đồng không nhỉ?

M

maiquynh85

Sơ cấp
27/11/09
18
0
0
Hà Nội
mmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm

H

hoalantrang2610

Sơ cấp
13/1/10
9
0
0
Nam Định
Em chào các anh các chị , em cũng là người Nam Định nhưng em ở huyện Xuân Trường . Em đang học tập và làm việc tại Tp.HCM . Có ai ở cùng huyện với em không ạ? Em rất vui được làm quen với các anh các chị!

H

HoangNhatNam

Guest
2/4/10
5
0
0
NĐ-NT
Xuân Trường chắc có anh thôi. mà e ở xã nào thế. tết về alo cho a biết rùi họp mặt cái cho có không khí chứ ở Sài Gòn lâu wa kẻo mất gốc đó

H

hoalantrang2610

Sơ cấp
13/1/10
9
0
0
Nam Định
Xuân Trường chắc có anh thôi. mà e ở xã nào thế. tết về alo cho a biết rùi họp mặt cái cho có không khí chứ ở Sài Gòn lâu wa kẻo mất gốc đó

Chào anh rất vui được biết anh , anh cũng ở huyện Xuân Trường à , em ở xã Xuân Bắc , còn anh anh ở xã nào thế ạ ? Năm nào em cũng về quê ăn tết nên không lo bị mất gốc đâu ạ hihi !

H

hoangphuc102

Guest
28/5/09
22
0
0
38
tphcm
chào hoa lan trắng

Em chào các anh các chị , em cũng là người Nam Định nhưng em ở huyện Xuân Trường . Em đang học tập và làm việc tại Tp.HCM . Có ai ở cùng huyện với em không ạ? Em rất vui được làm quen với các anh các chị!

xin chào bạn, minh tên la phúc 25 tuổi , minh hiệnđang làm việc tại thành phố Hồ Chí MInh nè, bạn bao nhiêu tuổi và đang làm về lĩnh vực gi, bạn có thể liên lạc với minh qua mại ntphuc.hcm@gmail.com hoặc qua yahoo tuanphuc_tct
rất vui được làm quen ,
thân ái Nguễn Tuấn Phúc

H

hoalantrang2610

Sơ cấp
13/1/10
9
0
0
Nam Định
xin chào bạn, minh tên la phúc 25 tuổi , minh hiệnđang làm việc tại thành phố Hồ Chí MInh nè, bạn bao nhiêu tuổi và đang làm về lĩnh vực gi, bạn có thể liên lạc với minh qua mại ntphuc.hcm@gmail.com hoặc qua yahoo tuanphuc_tct
rất vui được làm quen ,
thân ái Nguễn Tuấn Phúc

Chào anh , rất vui được biết anh . Em nhỏ hơn anh vài tuổi hiện em vừa học vừa làm , em làm kế toán .Em mới đi làm nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Thế anh ở huyện nào vậy ạ, trong Nam hiện tại anh ở quận mấy ạ?

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Tối qua tranh thủ sang Nam Định thấy phố Vị Hoàng nhìu hàng cafe đẹp mà chưa kịp vào, đành hẹn dịp khác vậy.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Hình như mod topic này đi công tác !
Post bài sai hết nội dung topic rồi .

H

hoangphuc102

Guest
28/5/09
22
0
0
38
tphcm
chào em
anh hiện đang ở thủ đức và làm việc tại quận 10
anh cũng ở xuân trường
rất vui được làm quen với em

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
kế toán nhà mình chắc ít có ng nam trực tham gia diễn đàn lắm đây?? hổng thấy ai lên tiếng gì hết. thui, mình đành lên tiếng vậy!
Mình là Thuý, nam trực - nam định chính gốc nè! mình đang ở Gò vấp, làm việc ở quận Tân Phú. NICE TO MEET YOU!

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Năm thứ 4 ĐH, mình có về "nằm vùng" ở TP.Nam Định 1 tháng làm đề tài cho cuốn Dư địa chí (Hồi đó mới tách Nam Định và Ninh Bình)
Nhận xét chung: Người dân Nam Định thật dễ gần và mến khách.
Nam Định có nhiều món ăn rất đặt biệt như: Bánh cuốn Làng Kênh (chấm với nước mắm Ô Long thì quá tuyệt!), kẹo lạc Sìu châu ăn kèm với chuối ngự hay bánh gai Bà Thi... là nét ẩm thực thật độc đáo của người dân nơi đây.
Buổi tối ở TP NĐ rất yên tĩnh, không ồn ào như ở HN, nhưng những bạn trẻ vẫn ríu rít tụ tập ở các quán ốc trên phố gì... (không nhớ nữa), mà ốc ở NĐ thì... chẹp chẹp, nghĩ đã thấy thèm!!!
Sợ mỗi ông anh hàng phở, mình mới giơ máy ảnh định chụp mấy cái tư liệu mà đã nổi khùng!
Mong muốn: Được đi chợ Viềng cầu lộc 1 lần mà chưa thực hiện được! Hic
Thấm thoắt 10 năm đã trôi qua và không biết TP.NĐ đã thay da đổi thịt thế nào trong ngần ấy thời gian...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA