Xin chỉ giúp cách ghi sổ: " CHI TIẾT CÁC TÀI KHOẢN"

• Thread starter underware
  • Ngày gửi
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
to bác minh91: Em biết chắc chắn đúng lý là phải làm rồi, số liệu trên sổ cái phải đối chiếu với số liệu trên sổ chi tiết để vào báo cáo cuối kỳ ( híc, em vừa nhai đi nhai lại câu này hôm tốt nghiệp đấy), có điều với một công ty bé tý bé tẹo, công việc kế toán có vẻ không giống như bình thường lắm vì nhiệm vụ của một kế toán viên cũng không chỉ đơn thuần là mỗi làm kế toán mà thôi. Chính vì chỉ làm một mình nên có thể thu xếp cv sao cho nó hợp lý, nếu kịp thì vào luôn, không kịp thì có thể để lúc sau, khi nào thuế đến kiểm tra có trình cho họ là ok rồi. Làm gì có kế toán trưởng mà kiểm tra đúng quy trình hay không !
( Mà các bác không biết chứ em hỏi những người làm kt cũ ở cty em, chả thấy ai vào sổ cái cả. )

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huerua80

Guest
12/6/05
13
0
0
44
Hanoi
suongdemtv nói:
to bác minh91: Em biết chắc chắn đúng lý là phải làm rồi, số liệu trên sổ cái phải đối chiếu với số liệu trên sổ chi tiết để vào báo cáo cuối kỳ ( híc, em vừa nhai đi nhai lại câu này hôm tốt nghiệp đấy), có điều với một công ty bé tý bé tẹo, công việc kế toán có vẻ không giống như bình thường lắm vì nhiệm vụ của một kế toán viên cũng không chỉ đơn thuần là mỗi làm kế toán mà thôi. Chính vì chỉ làm một mình nên có thể thu xếp cv sao cho nó hợp lý, nếu kịp thì vào luôn, không kịp thì có thể để lúc sau, khi nào thuế đến kiểm tra có trình cho họ là ok rồi. Làm gì có kế toán trưởng mà kiểm tra đúng quy trình hay không !
( Mà các bác không biết chứ em hỏi những người làm kt cũ ở cty em, chả thấy ai vào sổ cái cả. )
Em cũng cho là những công ty bé tí tẹo thì việc làm sổ cái cứ thấy thế nào ý, chẳng lẽ chỉ ghi có vài dòng. Tuy nhiên đối với các công ty tương đối lớn thì việc làm sổ cái lại hết sức cần thiết đấy a. Vừa rôi trên Cục thuế vừa vào quyết toán thuế ở Công ty em, câu đầu tiên họ hỏi cho xem sổ cái rồi mới lần lượt xem đến các sổ chi tiết, rõ ràng là họ điều tra tổng thể rồi mới đi sâu vào chi tiết và em cũng nghĩ cách đó rất khoa học và hiệu quả đấy chứ ạ. :biggrin:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
minh91 nói:
To vu minh: mình vẫn chưa đồng ý được với bạn. Sổ cái và sổ chi tiết đều cùng phải mở vì chúng ta là hệ thống hạch toán kép, nếu bạn giở lại SGK ra xem sẽ thấy trong cả 4 hình thức đều nói là bạn phải làm cả hai đấy chứ. Sau đó đối chiếu giữa hai hệ thống nếu giống nhau là ổn còn khác nhau là mời các bác làm lại. Cái này là để đảm bảo ko nhầm lẫn được.Xin chân thành chia sẻ với những ai phải làm kế toán một mình:sad: bởi vì tôi cũng vậy:wall:

Không ngờ tại đây lại tập trung khá đông các chiến sĩ một mình tung hoành ngang dọc, một mình với tất cả. Tôi cũng đã, đang, sẽ và có thể ... mãi mãi là một người chiến đấu đơn độc và làm kiểu thủ công như các bạn. Hic! Vì vậy tôi rất cảm thông với các bạn đồng cảnh ngộ như Suongdemtv, Underware, .... nên mình trình bày cách làm với tính chất gợi ý thôi nhằm phần nào giảm nhẹ công việc.

Theo mình nghĩ trong quá trình làm chúng ta có thể linh hoạt trong vấn đề ghi chép, theo dõi để có cách làm gọn hơn nếu có thể (nhất là trong tình hình giá cả tăng, công việc tăng nhưng lương ... không tăng :biggrin: ). Bạn cũng có thể xem lại đ/v hình thức Nhật ký Chứng từ thì việc mở sổ chi tiết có nhất thiết phải áp dụng cho tất cả các TK không? Nhìn chung có một số TK không cần mở sổ chi tiết như TK tiền mặt, tiền gửi NH, ...

Vài ý trao đổi thêm cùng bạn. Còn ý kiến của bạn mình không phản đõi.

Mong rằng các bạn có cùng cảnh ngộ có ý kiến gì trong việc ghi chép thì nêu lên để cùng trao đổi nhé!
:0frown:

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To vu minh:
Theo mình nghĩ trong quá trình làm chúng ta có thể linh hoạt trong vấn đề ghi chép, theo dõi để có cách làm gọn hơn nếu có thể (nhất là trong tình hình giá cả tăng, công việc tăng nhưng lương ... không tăng :biggrin: ). Bạn cũng có thể xem lại đ/v hình thức Nhật ký Chứng từ thì việc mở sổ chi tiết có nhất thiết phải áp dụng cho tất cả các TK không? Nhìn chung có một số TK không cần mở sổ chi tiết như TK tiền mặt, tiền gửi NH, ...

Qui định là qui định ko thể linh hoạt được, mặc dù bên tôi hiện nay cũng chảng có sổ cái cho nên khi quyết toán cơ quan thuế họ vẫn phạt 1tr vì mở sổ sách chưa được đầy đủ :biggrin:
Còn sổ chi tiết tiền mặt và tiền gửi ngân hàng là những sổ rất cần thiết bạn bảo ko mở là sai rồi. Tên sổ chi tiết của nó là: Sổ quĩ tiền mặt và sổ tiền gửi ngân hàng. Cái này chắc chắn là bạn đang dùng đấy

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
minh91 nói:
Qui định là qui định ko thể linh hoạt được, mặc dù bên tôi hiện nay cũng chảng có sổ cái cho nên khi quyết toán cơ quan thuế họ vẫn phạt 1tr vì mở sổ sách chưa được đầy đủ :biggrin:
Còn sổ chi tiết tiền mặt và tiền gửi ngân hàng là những sổ rất cần thiết bạn bảo ko mở là sai rồi. Tên sổ chi tiết của nó là: Sổ quĩ tiền mặt và sổ tiền gửi ngân hàng. Cái này chắc chắn là bạn đang dùng đấy

Thì ý của mình là như vậy mà. Đã có sổ quỹ, sổ tiền gởi rồi thì mở sổ chi tiết làm gì nữa. Còn không có sổ cái bị phạt là đúng rồi không việc gì phải than vãn nữa. Hi hi! :biggrin:

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Hơ hơ...các bác nói thế thì cty em chắc cũng đã từng bị phạt vì cái tội không mở sổ cái rồi hay sao? các bác cho em hỏi tý: trong trường hợp nào thì thuế sẽ "đòi" quyết toán ngay tháng 7 vậy? Em không tính làm chỗ này lâu dài nhưng nếu lỡ may trúng kỳ quyết toán thì chít tại trận là cái chắc.
( có cần lập một hội "Kế toán trưởng kiêm kế toán ...quèn" không các bác nhỉ ? :biggrin: )

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thông thường quyết toán thường vào cuối năm. Bạn hỏi quyết toán thuế hay quyết toán báo cáo tài chính vậy ?

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn
Các bạn cho mình hỏi tí chút. Công ty mình kinh doanh mặt hàng đồ chơi trẻ em & mình áp dụng hình thức sổ nhật ký chung. Nếu TK nào đã mở các sổ nhật ký đặc biệt rồi thì không mở sổ chi tiết nữa có được không
Trả lời cho mình nhé
Cám ơn nhiều

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Các bạn ơi bạn nào biết áp dụng hình thức liên kết bảng Excel cho sổ kế toán giúp tớ với.
Tớ xin chân thành cám ơn

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To hoang thuy hanh:

Mở sổ chi tiết và mở sổ nhật ký chung là 2 việc khác nhau. Ko có chuyện đã mở cái này rồi thì ko phải mở cái kia đâu nhé.

Còn về Excel bạn nên vào CLB excel (cũng ở trên WKT) ở đấy có những chuyên gia giúp bạn. nhầm đề mục rồi

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : Hoangthuyhanh
Sổ nhật ký chung ghi các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày. Từ đó bạn ghi vào các sổ kế toán chi tiết liên quan. Néu muốn ứng dụng excel để làm kế toán máy bạn phải mở nhiều sheet trong đó sổ nhật ký chung là sheet đầu tiên. Nếu muốn ghi số nào mở sheet cho sổ ấy. Thông thường công thức hàm áp dụng cho việc ghi số là các hàm vlookup, if, sum, ... Tuy nhiên việc kết hợp các hàm này khá phức tạp. Bạn vào CLB excel để nghiên cứu nhé.

T

Thaonn

Guest
3/4/05
2
0
0
Ha Noi
Ban nen tim hieu ve ham Dsum va cac ham D... tuyet voi.
khi do Ban se ca he thong nhat ky chung tu bang Excel

N

NTAC

Guest
To Hoang Thuy Hanh.
Có thể Ban còn mới với kế toán quá nhỉ? Tốt nhất là bạn hãy dùng 1 phần mềm kế toán để làm việc, nếu không Ban cũng nên tham khảo bản kế toán dùng trên bản tính EXCEL trên thị trường giá cả cực rẻ để học tập.
Chúc bạn thành công.

N

NTAC

Guest
To Minh91.
Về sổ sách kế toán trong sách kế toán có n lắm em có thể xem ở trong đó.

V

Vu Huy Son

Guest
23/6/05
2
0
0
46
HaNoi
Theo tôi việc mở sổ kế toán chi tiết hay không tuỳ thuộc vào một số yếu tố sau:
- Thông tin về quản lý: Việc mở sổ kt chi tiết sẽ cung cấp đầy đủ các thông tin kế toán đã được phân loại chi tiết khi đó sẽ rất thuận lợi cho phân tích và quản trị.
- Quy mô hoạt động kinh doanh và lượng nghiệp vụ kinh tế ps của doanh nghiệp.
- Việc ghi sổ kế toán thực hiện thủ công, trên bảng tính (excel) hay phần mềm kế toán.
Và cuối cùng quan trọng nhất đó là : Năng lực của người làm kế toán (trí tuệ của con người là chủ tất cả mọi thứ mà).
Tôi có vài lời như vậy, nếu sai xin được các bác thông cảm và chỉ giáo.
Thân

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
underware nói:
To khanhpq. Nếu sếp nào cũng mua phần mền kế toán thì dân KT nhàn hạ quá ròôi còn gì.
Mình cũng làm có 1 mình như bạn suongdemtv, tất tần tật, tuốt tuồn tuột. Hic :wall:

Chưa chắc !
Để "né" ghi sổ bằng tay thì đúng còn nhiều cái khác thì sai!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Kinh khủng quá!

Tôi thật sự hốt hoảng khi đọc mấy lời trao đổi của các bạn, mà đặc biệt lại nằm trong cái box KẾ TOÁN TỔNG HỢP.:wall:

Đã thế underware, người đặt yêu cấu đã nói một câu xanh rờn thế này"

"Em lười quá, từ đầu năm tới giờ chưa làm gì ráo trọi!!!!!! :food-smil

Không hiểu nổi ! Bác Admin ơi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA