Thanh toán lương chuyên gia (các đại gia giải quyết giúp mình nhe)

• Thread starter Le Thanh Ha
  • Ngày gửi
L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Mình có một tình huống nhờ các đại gia kế toán giải quyết giúp nhé :
Một công ty nhà nước có việc cần thuê chuyên gia nước ngoài với mức lương 2000USD sau này hết hợp đồng ko thuê nữa .Công ty này tuyển vào 1 nhân viên người Việt Nam trình độ chuyên môn nghiệp vụ tương đương với chuyên gia nước ngoài và thoả thuận miệng với nhau mức lương 1500USD(Người nhân viên này là 1 người rất giỏi và ko thể ko tuyển dụng vào công việc này được) .Vấn đề đặt ra ở đây là cơ quan này là cơ quan nhà nước nên theo qui chế của công ty vẩn ký hợp đồng như nhân viên bình thường và hưởng lương theo hệ số cho nên tổng cọng các khoản lương thưởng chỉ đạt tối đa 4.500.000đ nếu như vây thì nhân viên này sẽ ko làm và đi cơ quan khác. Vậy các đại gia cho ý kiến để công ty này có được hướng trả lương cho nhân viên nói trên mà vẫn ko vi phạm luật lao động và các nguyên tắc,qui định về kế toán của nhà nước .Vấn đề này theo mình nghĩ là cần phải lách một tý nhưng mình chưa nghĩ ra cách để giúp bạn mình mà xếp của cậu ấy thì đang giao cho cậu ấy phải nghiên cứu thật nhanh để tuyển dụng người nhân viên trên :wall: .

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Bạn đã ký được hợp đồng với chuyên gia được thì đâu có cần phân biệt quốc tịch người ta làm gì. Cứ bệ nguyên cái hợp đồng với chuyên gia là xong. Tuy nhiên nên nhắc khéo anh chàng chuyên gia VN này là chuyên gia họ phải đóng thuế TNCN và ko có làm sổ bảo hiểm đâu cho nên anh ta muốn làm chuyên gia thì cũng nên theo tiêu chuẩn chuyên gia nhé :biggrin:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nhà nước chỉ quy định về mức lương tối thiểu chứ đâu có quy định mức lương tối đa của chuyên gia. Tuỳ vào tình hình hoạt động, khả năng tài chính mà doanh nghiệp nhà nước tính toán và phân bổ cho quỹ lương của mình chứ bác.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Thế này nhé các bạn đừng quan tâm tới vấn đề Chuyên gia nữa ,mà hãy hiểu là đây là 1 nhân viên bình thường các chế độ cũng giống như những nhân viên khác trông công ty, nhưng người này rất giỏi mà cũng chính từ cái giỏi đấy nên công ty mới muốn giữ lại để làm việc lâu dài (chính sách chiêu hiền đãi sĩ) nhưng muốn giữ đc người này thì phải trả mức lương 1500USD bởi thế mới phải tìm cách để xử lý chứ mà theo quy định của công ty thì ko đc,mức lương Giám đốc công ty này tối đa củng chỉ 5tr thôi.Các bạn tham gia thêm ý kiến với mình để mình tổng hợp giúp bạn mình nhé. Tại vì theo hệ số lương của người này cùng chính sách thưởng,phụ cấp đều đã tính hết rồi nhưng chưa đủ mà ko thể tính thành lương của 2 người đc và ko thể cứ trả đủ tiền rồi hợp thức hoá thành chi phí khác dc.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
vì công ty bạn là công ty nhà nước nên trả lương cho một nhân viên VN cao như vậy sẽ khó xử, bạn nên hợp đồng thuê tư vấn của một công ty tư vấn nào đó thì dễ hạch toán hơn ( người mà bạn muốn thuê thì hợp đồng làm nhân viên hoặc cộng tác viên của công ty tư vấn nọ )

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Ồ,trường hợp này thực tế không có gì phức tạp đâu, chỉ vì thói quen suy nghĩ so đo của DNNN lâu nay nên mọi người cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết mà thôi. Trường hợp này có hai cách giải quyết:
1. Nếu Công ty bạn có cách nghĩ thóang về tiền lương, chỉ vướng về thủ tục BHXH thì cứ hợp đồng lao động bình thường, trả lương công khai. Còn BHXH thì vẫn tính theo bậc tùy theo thâm niên công tác, ví dụ 4/8, 5/8..
2. Nếu cần giấu những người khác trong Công ty, thì có thể áp dụng tiền lương bảo mật, có nghĩa là xây dựng quy chế trả lươg kínbỏ trong Phong bì, do trực tiếp TP LDTL hay KTT trực tiếp thanh tóan, không đưa vào bảng lương chung mà thôi. Ccòn BHXH vẫn tính bình thường như câu 1

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To LethanhHa, bạn tìm trên quyển 5 về tiền lương của bộ LĐTBXH có công văn 4320 năm 1998 về hướng dẫn qui chế tiền lương của doanh nghiệp và áp dụng vào đó.
(nhưng riêng phần BHXH có vẻ hơi khó chút đó)

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Vậy khi hạch toán chi phí thì sao bac ketoangiachat .Khoản này có được thể hiên là lương nhân viên ko?hay là 1 loại chi phí chế biến khác? Nếu là khoản lương đột biến như vậy ở trong chi phí thì kiểm toán ,thuế kiểm tra có vấn đề gì không?Giải thích với họ như thế nào cho thông đây?

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Đối với doanh nghiệp, quy chế và chế độ cho phép chủ doanh nghiệp được chủ động trong việc quyết định chi trả lương với hai điều kiện:
1. Quy chế và mức lương phải được đăng ký trước
2. Tổng số tiền lương phải trả nằm trong phạm vi quỹ lương cho phép.

Theo Lão gia, không được và cũng không cần thiết phải luồn lách trong trường hợp này. Cơ chế trả lương bây giờ đã thóang hơn rất nhiều.

Không biết những bạn làm trong CTCP hay Công ty có VDTNN có ý kiến gì không nhỉ, LTH hỏi @ thử xem

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Với công ty cổ phần và đầu tư nước ngoài thì cứ thoải mái mà trả bác ạ, miễn sao nhân viên đó cần thiết cho doanh nghiệp là được.

Có gì nói thêm sau nha bác, em coi cúp liên đoàn đã.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
vo vinh nam nói:
To LethanhHa, bạn tìm trên quyển 5 về tiền lương của bộ LĐTBXH có công văn 4320 năm 1998 về hướng dẫn qui chế tiền lương của doanh nghiệp và áp dụng vào đó.
(nhưng riêng phần BHXH có vẻ hơi khó chút đó)
Vo vinh nam có thể post lên đây công văn này đc ko, mình chẳng biết tim o dau cả ,cảm ơn nhiều.
Anh Hoà ơi vấn đề khó ở đây là công ty này là DNNN, mà nhà nước thì nhiêu khê lắm em van chưa nghĩ ra dc cách hợp lý đây. :wall:

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Nhà nước nhà khô gì cũng thế bạn à, phải xây dựng quy chế trả lương , trong đó có trả lương theo sản phẩm, theo hệ số, tùm lum lên rồi cứ thế mà tính. Miễn chứng minh được hiệu quả công việc thôi, cũng như đừng để những người khác phân bì mà kiện cáo lung tung. Không có gì khó cả. Ví dụ theo quy chế trả lương trong công ty của Lão gia nè. Lương đóng bảo hiểm là 5/8 (2,7.X), lương sản phẩm là hệ số 10. Lương chức vụ 1,0, cộng thêm ăn theo thành tích hoàn thành kế hoạch SXKD nữa. Tháng nào nào đẹp trời, kết quả SXKD của Lão gia đạt 200% thì Lương của Lão sẽ là:
290.000 x 2,7x (10 + 1,0) x 200% = ?????? (ăn chơi thoải mái vẫn còn dư)!!!!???? (tất nhiên còn phải tính ngày công làm việc và trừ thuế TNCN nữa chứ)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đúng như anh Hòa nói, chế độ trả lương thưởng trong DNNN hiện nay không khống chế, việc chi trả chỉ cần có quy chế rõ ràng và trong phạm vi quỹ lương đã xây dựng và được duyệt.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Theo nghị định 205/2004 thì đối với công ty nhà nước nếu xếp theo ngạch bậc thì chức danh là Kỹ sư cao cấp hệ số tối đa chỉ có 6,6 tương đương 1,9tr và chuyên gia cao cấp hệ số tối đa 8,0 tương đương 2,3tr như vậy nếu thêm phụ cấp và mọi thứ khác thì củng chỉ có mức thu nhập tối đa là 6tr - 8tr mà thôi không có cách gì khác để tính thêm được nữa.Mà trong khi mức lương phải trả ở đây là gần 20tr làm sao bây giờ . Nếu xây dựng qui chế trả lương tương ứng với mức lương này thì ai sẽ duyệt cho trong khi lươnmg chuyên gia cao cấp hệ số 8,0 đã phải báo với Bộ LĐTBXH rồi .Đau đầu quá.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hic, đây cũng chính là lý do tại sao các DNNN thường không thu hút nhân tài.

Theo em, đối với một số TH đặc biệt như vậy thì anh làm công văn xin ý kiến của cơ quan chủ quản, BLĐTBXH hay cơ quan nào có thẩm quyền xét duyệt thử xem. Với 1 mức lưưong cách xa tít mức bình quân thế kia thì quá trình kiểm duyệt chắc cũng không dễ dàng.

Anh Ha ơi, nếu đau đầu quá thì nhớ dùng Panadol nhe!Hihihi...:wall

V

vnn1900

Guest
12/5/05
3
0
0
bac ninh
Le Thanh Ha nói:
Theo nghị định 205/2004 thì đối với công ty nhà nước nếu xếp theo ngạch bậc thì chức danh là Kỹ sư cao cấp hệ số tối đa chỉ có 6,6 tương đương 1,9tr và chuyên gia cao cấp hệ số tối đa 8,0 tương đương 2,3tr như vậy nếu thêm phụ cấp và mọi thứ khác thì củng chỉ có mức thu nhập tối đa là 6tr - 8tr mà thôi không có cách gì khác để tính thêm được nữa.Mà trong khi mức lương phải trả ở đây là gần 20tr làm sao bây giờ . Nếu xây dựng qui chế trả lương tương ứng với mức lương này thì ai sẽ duyệt cho trong khi lươnmg chuyên gia cao cấp hệ số 8,0 đã phải báo với Bộ LĐTBXH rồi .Đau đầu quá.
Đây chỉ là quy định hệ số lương thôi chứ có quy định số tiền lương phải trả đâu ? tôi nghĩ rằng ý kiến sau đây :

tranvanhung nói:
Nhà nước chỉ quy định về mức lương tối thiểu chứ đâu có quy định mức lương tối đa của chuyên gia. Tuỳ vào tình hình hoạt động, khả năng tài chính mà doanh nghiệp nhà nước tính toán và phân bổ cho quỹ lương của mình chứ bác.
Ý kiến của bạn tranvanhung là rất dúng đấy và còn được thể hiện trong các văn bản của Bộ lao động TBXH nữa nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA