Giá thành công trình xây dựng

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
C

chauviet

Guest
15/1/05
8
0
0
53
Ho chi minh city
minh91 nói:
To adam_ktt: có lẽ em sẽ gửi tất cả lên diễn đàn để hỏi bác nhé.

Tình hình hiện nay của em như sau: Đơn vị em nhận thầu một cái công trình 85billion với khoản 15 hạng mục lớn nhỏ. Có một đồng chí kế toán theo dõi nhưng sau một năm làm việc bây giờ đồng chí ấy nghỉ (bốc hơi luôn), giở ra chỉ có một đống chứng từ chẳng có sổ sách gì cả. dự toán, và quyết toán do đồng chí ấy tự làm nhìn vào ko thể chấp nhận được. Bây giờ em phải bắt đầu từ đâu đây? ngoài ra hiện nay tất cả những công việc khác cũng chỉ có mình em nên bác cho cách nào tương đối đơn giản một chút nhé, về cơ quan thuế em có thể OK được miễn là đừng lộ quá.

Mong tin bác nhiều
Đối với công trình có giá trị lớn như vậy, sau 1 năm chắc là sản lượng cũng nhiều. Bạn cần phải chuẩn bị lưu trữ tài liệu, chứng từ hợp lý không chỉ để đối phó với cơ quan thuế mà còn đối với cả thanh tra XD, quyết toán với chủ ĐT nữa đó. Theo mình thì cần phải củng cố hồ sơ theo trình tự sau;
1- HỒ SƠ PHÁP LÝ CÔNG TRÌNH : QĐ phê duyệt dự toán công trình; HS dự toán, HS mời thầu, HS dự thầu, QĐ phê duyệt kết quả đấu thầu, HĐ giao nhận thầu xây lắp, QĐ khởi công, Bảng thanh toán khối lượng các đợt...các HĐ giao khoán cho đội, thầu phụ ..., HĐ mua bán vật tư, thuê xe máy...
2-CÔNG TÁC KẾ TOÁN XD: Đăng ký hợp đồng với cơ quan thuế, bạn cần phải đọc kỹ dự toán của các HMCT để biết được nhu cầu các loại vật tư, nhân công, ca máy ...cho các HMCT đó, từ đó bạn phân loại chứng từ, sắp xếp-lưu trữ hoá đơn chứng từ theo khối lượng và thời gian thi công các HMCT.
chú ý : Hoá đơn, chứng từ phải khớp về chủng loại vật tư, ca máy, nhân công, số lượng, đơn giá theo HS dự thầu. ĐỒng thời phải lập phiếu thu, chi, XNKho, bảng chấm công , chấm ca máy, kê khai thuế đối với HĐ, hạch toán và ghi sổ kế toán.
Chúc bạn thành công!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Le Thi Hong Phuong nói:
- Muội cảm ơn Anh Adam nhiều. Muội sẽ đầ nghị với sếp tuyển thêm người sau.
- Đầu tháng 1 này công trình cty muội khởi công rồi, bản thân muội ko có đủ kiến thức cơ bản về xây dựng, lỉnh vực này quá mới mẻ, Anh Adam ơi, có thể tư vấn dùm muội phải làm gì đầu tiên ko????
- Khi cty muội ký hợp đồng với cty A, thì cty A sẽ ưng trước 1 số tiền ???
- Hay là muội làm hợp đồng lao động trước nhá???
Thực tế phải làm 2 hệ thống sổ thôi,thường với công trình khá lớn thì có 1 bộ phận kế toán thuế riêng, bộ phận kế toán thực tế riềng: bộ phận nầy thường do xếp trực tiếp theo dỏi, kiểm tra. Còn kế toán thuế thì giao hết kế toán trưởng lo, xếp chỉ giao chỉ tiêu cuối cùng là: công trình nầy xếp muốn đóng thuế bao nhiêu? Mong được trao dổi thêm về v/đề nầy

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Anh Adam oi em không lam` được phần mềm excel cho dù em dã đọc hết phần hưỡng dẫn rồi, nhập số liệu cũng không dược nữa, anh co cách nào giúp em được không

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Xin lỗi các bạn. Phần mềm thì mình không có, mình đang dùng Excel nhưng chủ yếu thì cần đâu làm đấy. Vì XD dân dụng có rất nhiều cái sai luật từ phía chủ đầu tư, nhà cung cấp vật tư, đơn vị thi công nên "kinh nghiệm" ở đây cũng chỉ là kinh nghiệm dọn rác kế toán mà thôi. Nó không có bài bản hay nguyên tắc nào cả và nó cũng khá nhạy cảm!!!! Các bạn cứ mail cho mình và cung cấp những thông tin thật chi tiết, thực tế, có kinh nghiệm nào mình sẳn sàng chia sẻ.
Email: adam_tvn@yahoo.com

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Anh Adam cho em hỏi điều này được không?.Công ty em đang xây dựng một công trình 10 tầng ,thay vì phải mua xi măng cá đá để đổ bê tông , nhưng công ty em đã không mua mà lại làm hợp đồng đổ bê tông tươi, vậy chi phải hạch toán vào chi phí nào, và cách hoach toán như thế nào.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
hong ngoc nói:
Anh Adam cho em hỏi điều này được không?.Công ty em đang xây dựng một công trình 10 tầng ,thay vì phải mua xi măng cá đá để đổ bê tông , nhưng công ty em đã không mua mà lại làm hợp đồng đổ bê tông tươi, vậy chi phải hạch toán vào chi phí nào, và cách hoach toán như thế nào.
Điều này càng dễ hạch toán nữa. Phần đổ bê tông tươi hạch toán vào chi phí NVL khác hay mở thêm mục vật tư là bê tông tươi.
Cách hạch toán và phân bổ chẳng khác gì một loại vật tư thông thường khác. Cái khác là dự toán và nghiệm thu công trình có khác chút ít về con số. Đối với công trình lớn sử dụng bê tông tươi từ bên B', dự toán khi lập đã ghi rõ phần này rồi, thậm chí còn ghi rõ tiến độ đổ bê tông tươi (vì bê tông thì không thể nhập kho hay tồn kho được). Như vậy trên dự toán thì tể lệ chi phí mỗi loại NVL sẽ khác với những dự toán không sử dụng bê tông tươi, cụ thể là phần cát, xi măng, đá cho phần đổ bê tông = 0, thay vào đó là bê tông tươi.

M

minh_long

Guest
2/9/04
20
0
0
41
ha noi
Công ty em đang trong quá trình CDCB (hoàn thành được 80%) và đang chạy thử máy móc (Dự án này khoảng 57 tỷ). Hiện công ty em đã chi hết được 40 tỷ, nhưng khoảng 1/3 là không có chứng từ (vì toàn là phí giao dịch với NH để vay vốn). Các bạn tư vấn em phải làm cách nào tối ưu nhất để khi hoàn công có lợi nhất vậy.
Thanks

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
minh_long nói:
Công ty em đang trong quá trình CDCB (hoàn thành được 80%) và đang chạy thử máy móc (Dự án này khoảng 57 tỷ). Hiện công ty em đã chi hết được 40 tỷ, nhưng khoảng 1/3 là không có chứng từ (vì toàn là phí giao dịch với NH để vay vốn). Các bạn tư vấn em phải làm cách nào tối ưu nhất để khi hoàn công có lợi nhất vậy.
Thanks

Bạn tìm kiếm ... và phân bổ các chi phí vào công trình sao cho gần sát với dự toán của công trình đã được phê duyệt. "Phân bổ" càng chi tiết, càng nhỏ càng kín. :smileysex Sau này ai muốn dạt ra thì cũng thấy nản lòng.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Hì, Kiểu này phải mở một BOX KẾ TOÁN XÂY DỰNG RIÊNG thôi. Và cũng kiến nghị luôn là ADAM lên làm MOD BOX này luôn.

Vì Anh Adam ơi, cho Mụi hỏi, Anh Adam ới ời.............

Thanks

Đối với cty xây dựng rất nhiều khoản phí không có hóa đơn chứng từ, tuy nhiên bạn phải biết cách để đưa những chi phí thực tế này là chi phí hợp lý.
1. Chia nhỏ và dàn trải như Anh Viva cũng chỉ là một cách. Tuy nhiên bạn phải khéo léo dựa vào Dự toán công trình để sắp xếp, như đưa 1 phần vào nhân công, chi phí thuê lao vụ, bốc sếp ..... (kèm bảng kê)
2. Ứng dụng triệt để đặc thù ngành xây dựng, và hiểu biết vững vàng pháp luật, để đưa những chi phí thực tế này vào chi phí hợp lý
3. Dựa vào nhiều kinh nghiệm làm kế toán xây dựng.

Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
T

tinhca1

Guest
16/2/06
7
0
0
Tp.HCM
Chào các Bác..... các bác có thể giúp em được không ạ ? thế thì khi quyết toán công trình thì phải trích 5% để lại làm chi phí bảo hành công trình. thế thì phải hạch toán như thế nào? Và khi sửa chữa lớn tài sản có cần phải lập kế hoạch không và tiến hành phân bổ như thế nào và hạch toán ra sao?

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Anh Adam cho em hỏi việc này nè, công ty em làm có chi nhánh dưới kiên giang, công ty em trà tiền bằng chuyển khoản để mua bêtông tươi cho công ty bán hàng, nhưng công trình chi nhánh thì nhận hàng này, vậy khi em nhận được fax công ty mẹ chuyển xuống chi nhánh trả tiền hàng em hạch toán là nhận tiền mặt từ công ty mẹ không hoạch toán vào trả tiền vật tư công nợ. Vậy em hoạch toán như thế có đúng không, nếu không đúng thì theo anh em phải hạch toán như thế nào hà, hãy chỉ cho em, em thành thật cám ơn anh nha.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
hong ngoc nói:
Anh Adam cho em hỏi việc này nè, công ty em làm có chi nhánh dưới kiên giang, công ty em trà tiền bằng chuyển khoản để mua bêtông tươi cho công ty bán hàng, nhưng công trình chi nhánh thì nhận hàng này, vậy khi em nhận được fax công ty mẹ chuyển xuống chi nhánh trả tiền hàng em hạch toán là nhận tiền mặt từ công ty mẹ không hoạch toán vào trả tiền vật tư công nợ. Vậy em hoạch toán như thế có đúng không, nếu không đúng thì theo anh em phải hạch toán như thế nào hà, hãy chỉ cho em, em thành thật cám ơn anh nha.
Nghiệp vụ hạch toán này đâu có phức tạp nhỉ, chỉ là công ty mẹ chi hộ công ty con. Khi chi hộ, công ty mẹ sẽ hạch toán nợ 136 hoặc 138/Có 111/112.
Khi nhận bê tông tươi, chi nhánh hạch toán nợ 154 có 331 (Nếu chưa biết được khoản nợ do ai trả) hoặc Có 136 (nếu đã biết công ty mẹ sẽ trả).
Khi kiểm tra đối chiếu công nợ có thể kết chuyển giữa các tài khoản này.

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Công ty mẹ hạach toán là 111,112, vậy còn chi nhánh của em ở đây hạch toán ngược lại đối với công ty mẹ có phải là nợ :111,112 có : 331 có phải như thế không anh.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Không phải. Nếu đơn vị phụ thuộc hạch toán báo sổ thì công ty con không hạch toán bất cứ nghiệp vụ gì ngoài thu chi tiền mặt thôi.
Nếu hạch toán phân tán thì công ty con có hệ thống tài khoản riêng, có quỹ riêng, có TK ngân hàng riêng. Công ty mẹ trả tiền ghi giảm Tiền, tăng phải thu nội bộ (Nợ 136/Có 111-112).
Ở công ty con ghi nhận bê tông tươi, ghi tăng chi phí, tăng phải trả nội bộ (nếu biết cty mẹ sẽ chi, TK336) hoặc giảm phải thu nội bộ (TK136) hoặc tăng phải trả người bán (nếu chưa biết công ty mẹ sẽ chi - TK331).

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Anh Adam cho em hỏi vấn đề này nữa nè, cũng như trường hợp của bê tông tươi, nhưng ở đây là các khách hàng có ký hợp đồng kinh tế dài hạn. Công ty em ký hợp đồng với khách hàng mua vật tư, chuyển đến chân công trình, công trình nhận hàng, báo cáo về chi nhánh là đã nhận đủ hàng.Nhưng khi thay toán thì công ty mẹ chuyển trả tiền bằng chuyển khoản cho khách hàng, công ty mẹ fax chứng từ xuống chi nhánh, cho chi nhánh nhận nợ với công ty mẹ là số tiền đã trả như vậy. Vậy khi chi nhánh nhận chứng từ đó sẽ làm chứng từ nhận tiền mặt từ công ty mẹ hay là nhận tiền vật tư công nợ mà công ty mẹ chuyển trả thay cho chi nhánh hả anh.

H

hanhvana25

Guest
5/4/06
1
0
0
Tam nghia
Cong trinh da hoan thanh nhuwng chua ban giao chi phi thieu

chào các anh chị và các bạn !
cho Vân hỏi tý nha vì Vân mới làm trong lĩnh vực xây dựng nên vân chưa rành lắm vậy nhờ các anh chị giúp Vân với .
Hiện CT Vân đã hoàn thành xong công trình năm 2005 nhưng chưa bàn giao vì bên chủ đầu tư chưa chuyển hết tiền nên CT Vân cũng chưa xuất hoá đơn , nhưng chi phí VL theo dự toán lại chưa đủ vậy năm 2006 CT vân có thể bổ sung chi phí VL,NC được không ? Vậy vân phải làm sao cho đủ chi phí và hợp thức hoá chứng từ. Còn chi phí quản lý DN thì phân bổ vào công trình bao nhiêu cho hợp lệ, nếu trong năm đó chỉ có một công trình thì có được phân bổ hết chi phí QLDN năm đó vào không ?
Trong năm không có hoạt động xây dựng mà TSCĐ liên quan đến Xây lắp vẫn phải trích khấu hao thì phân bổ vào đâu ( ví dụ như máy kinh vĩ, máy lu )?
giúp Vân với Cảm ơn nhiều !

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đúng ra thì khi công trình hoàn thành, kế toán phải tập hợp đầy đủ chi phí. Vì lý do nào đó mà những vật tư mua về chưa có hóa đơn đỏ thì cũng có phiếu nhập xuất kho với giá thành tạm tính. Cuối tháng căn cứ vào tổng hợp công nợ xuất hóa đơn 1 lần, hay tháng sau, hay chậm nhất ngay khi kết thúc HD xây dựng. Điều này trái với quy định nhưng với cán bộ thuế và tình hình thực tế các công trình XD, người ta có thể chấp nhận được.
Cách đối phó tạm thời thực hiện các thủ tục hợp thức hóa: Kéo dài thời gian thi công. Công trình có thể kéo dài hơn 1 năm là điều bình thường. Hóa đơn khối lượng hoàn thành được xuất khi kế toán ước tính được doanh thu và chi phí chắc chắn, về thủ tục thì phải có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành. Chúng ta (Bên B) chỉ cần đưa ra 1 lý do nào đó để không lập biên bản nghiệm thu khối lượng theo hạng mục thì cho dù hạng mục hoàn thành vẫn có thể chưa xuất hóa đơn! Về nguyên tắc khi ký BB nghiệm thu hạng mục thì bên B có thể có căn cứ giao chuyển HĐ cho 1 đơn vị khác làm tiếp (nếu được bên A chấp nhận) và bên B không được phép thay đổi, sửa chữa gì thêm, bên A cũng không được yêu cầu chỉnh sửa hay thay đổi... những vấn đề ngoài phạm vi bảo hành công trình. Do đó khi chưa ký BB nghiệm thu thì chi phí có thể tăng mà DT không tăng, hoặc ngược lại DT có thể giảm ... nói theo cách của kế toán là doanh thu và chi phí chưa chắc chắn.

Trường hợp máy móc thiết bị không có công trình nhưng vẫn trích khấu hao, theo tôi vẫn cho vào chi phí quản lý. Nhưng nếu ước lượng và treo-trích khi cần thiết vẫn hay hơn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thấy gàn đây các bạn cũng quan tâm về giá thành công trình xây dựng nên refresh cái này lại. Mặc dù có từ 2005 nhưng chắc là vẫn không lổi thời

• Like
Reactions: Vu Lam Oanh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA