Hướng dẫn quản lý kho trên excel

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
T

thihoaphan

Guest
14/3/16
5
0
1
33
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thihoaphan

Guest
14/3/16
5
0
1
33
Đề: hưỡng dẫn quản lý kho trên Excel
tại sao lấy đơn giá bình quân rồi, thì ngày lúc mình xuất tại cột đơn gía nó không tự nhảy mà mình phải nhập đơn giá vào nhỉ, nếu được thì lúc mình nhập số lượng thì đơn giá nó phải tự nhảy ra nhỉ (đối với TK 152, 153,) mỗi lần nhập chúng ta phải tự đi tìm đơn giá cho từng mặt hàng rất mất thời gian.
các bạn nào có công thức hay hay chỉ mình với.

Đính kèm

• NXT_DS THEO NVKD.xls
    2 MB · Lượt xem: 203
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
anh

Chào anh chudinhxinh.
Anh ởi cho em hỏi: Trong file thiêt kê kho của anh. trong sheet tổng hợp - tại ô số lượng nhập trong kỳ có công thức = sum(MVTNX;$A10;SLN) em không hiểu: MVTNX và SLN là gì, anh lấy ở đâu.
Anh có thể giải thích giùm em không.
Đấy là name trong formulas. Bạn vào đấy tìm tên là sẽ hiểu.

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Đấy là name trong formulas. Bạn vào đấy tìm tên là sẽ hiểu.
LÀm sao lấy dữ liệu phiếu xuất ngay chỗ số phiếu nó hiện mũi tên để mình chọn số phiếu là nó hiện hết thông tin bên bảng kê nxt, bạn có bài nào hướng dẫn cách làm như thế ko chỉ cho mình với đang quan tâm cái phần đó

V

votrang92

Guest
22/2/16
21
3
3
31
File của bạn mức độ thủ công cao quá.
Bạn nên thay đổi cách làm.
OHM MINH CŨNG THẤY Z...NHƯNG VỚI CÁC MẶT HÀNG Z VÀ MÌNH CHỈ CẦN QUẢN LÝ PHÁT SINH RỒI TỒN KHO THÔI. HI... BẠN CÓ Ý KIẾN GÌ... GIÚP MÌNH CÓ THỂ NHẬP TỪ BẢNG PHÁT SINH MÀ 1 QUA FILE XNT LUÔN ĐƯỢC KHÔNG? MÌNH CẢM ƠN... MÌNH GỬI MẪU 2 FILE ĐÓ BẠN XEM GÓP Ỳ DÙM MÌNH NHA
File của bạn mức độ thủ công cao quá.
Bạn nên thay đổi cách làm.

Đính kèm

• Book2.xlsx
    157.2 KB · Lượt xem: 166
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
LÀm sao lấy dữ liệu phiếu xuất ngay chỗ số phiếu nó hiện mũi tên để mình chọn số phiếu là nó hiện hết thông tin bên bảng kê nxt, bạn có bài nào hướng dẫn cách làm như thế ko chỉ cho mình với đang quan tâm cái phần đó
Dùng Vlookup là được thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
OHM MINH CŨNG THẤY Z...NHƯNG VỚI CÁC MẶT HÀNG Z VÀ MÌNH CHỈ CẦN QUẢN LÝ PHÁT SINH RỒI TỒN KHO THÔI. HI... BẠN CÓ Ý KIẾN GÌ... GIÚP MÌNH CÓ THỂ NHẬP TỪ BẢNG PHÁT SINH MÀ 1 QUA FILE XNT LUÔN ĐƯỢC KHÔNG? MÌNH CẢM ƠN... MÌNH GỬI MẪU 2 FILE ĐÓ BẠN XEM GÓP Ỳ DÙM MÌNH NHA
Bạn làm nhìn sặc sỡ. Cách làm này thể hiện rất nông dân. Không chuyên.
Bạn nên thay đổi tư duy làm. Làm đơn giản thôi.
Chỉ cần 1 file phát sinh, 1 phát tổng hợp là được.
File PS sẽ có những cột tên VT, mã VT, Cột Nhập xuất (nhập thì đánh mã N, Xuất đánh mã X). Ngày tháng......
Sang bên sheet tổng chỉ cần sumif là được.
Đơn giản vậy thôi.

• Like
Reactions: votrang92
V

votrang92

Guest
22/2/16
21
3
3
31
Cảm ơn bạn. Mình sẽ làm thử

V

votrang92

Guest
22/2/16
21
3
3
31
Bạn làm nhìn sặc sỡ. Cách làm này thể hiện rất nông dân. Không chuyên.
Bạn nên thay đổi tư duy làm. Làm đơn giản thôi.
Chỉ cần 1 file phát sinh, 1 phát tổng hợp là được.
File PS sẽ có những cột tên VT, mã VT, Cột Nhập xuất (nhập thì đánh mã N, Xuất đánh mã X). Ngày tháng......
Sang bên sheet tổng chỉ cần sumif là được.
Đơn giản vậy thôi.
Bạn cho mình hỏi cột nhập xuất bên file phát sinh có cần dùng hàm gì không? hay chỉ cần đánh dạng text là mã N, X... bên file phát sinh mình có cần dùng hàm gì k? kiểu mình làm là sẽ làm bảng theo cột dọc rồi dùng lọc phải k bạn? còn bên File theo dõi NXT thì mình giữ nguyên bảng như z mà thêm các hàm sumif hay là phải chuyển các ngày thành cột dọc hết... mình còn yếu bên này nên có làm phiền mong bạn giúp đỡ . mình cảm ơn!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn cho mình hỏi cột nhập xuất bên file phát sinh có cần dùng hàm gì không? hay chỉ cần đánh dạng text là mã N, X... bên file phát sinh mình có cần dùng hàm gì k? kiểu mình làm là sẽ làm bảng theo cột dọc rồi dùng lọc phải k bạn? còn bên File theo dõi NXT thì mình giữ nguyên bảng như z mà thêm các hàm sumif hay là phải chuyển các ngày thành cột dọc hết... mình còn yếu bên này nên có làm phiền mong bạn giúp đỡ . mình cảm ơn!
Bên phát sinh là bên nhập liệu. Đã nhập liệu thì dùng làm gì hàm. Chỗ NX bạn dùng DataValidation cho đỡ sai.
Bên tổng hợp mục đích là để tổng hợp 1 mã hàng nhập, xuất, tồn là bao nhiêu.
Bạn trình bày như mẫu TH NXT ấy.

• Like
Reactions: votrang92
T

thihoaphan

Guest
14/3/16
5
0
1
33
Mình thấy file book2.xlsx làm thủ công quá. mình thấy file theo dõi kho của anh chudinhxinh đưa lên trước đó có vẻ đỡ thủ công hơn đó. bạn thử làm file đó thử coi. votrang92

T

thihoaphan

Guest
14/3/16
5
0
1
33
Ðề: Hướng dẫn quản lý kho trên Excel

Chao mọi người mình mới vừa vào làm trong ngành kế toán và là trong 1 công ty cơ khí. cty giao cho mình quản lí về vật liệu Xuất nhập tồn kho. cty mua vật liệu về gia công và mua vật liệu để lắp ráp tại công trình. Ví dụ gia công 1 tấn thép phải cần có Dây hàn, que hàn, ga .oxy........ và những vật liệu khác mua về xuất cho cty lắp ráp. mình cần file excel có thể giúp mình quản lí hết vật liệu này và so sánh nó với dự toán để đề xuất lượng vật liệu cần mua thêm. các a chị nào có thì giúp mình với. mình xin cảm ơn.

Mình cũng đang làm công ty cơ khí giống bạn. nói thiết công ty cơ khí có nhiều loại nguyên vật liệu quá, mình tạo hoài không hết mã luôn. mình cũng đang nhức đầu với cái kho đây. bạn tìm được phương án nào theo dõi kho hay hay chưa, chỉ mình với. hiện tại mình đang làm theo file theo dõi kho của anh chudinhxinh, thấy cũng được 60% bạn ạ.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình cũng đang làm công ty cơ khí giống bạn. nói thiết công ty cơ khí có nhiều loại nguyên vật liệu quá, mình tạo hoài không hết mã luôn. mình cũng đang nhức đầu với cái kho đây. bạn tìm được phương án nào theo dõi kho hay hay chưa, chỉ mình với. hiện tại mình đang làm theo file theo dõi kho của anh chudinhxinh, thấy cũng được 60% bạn ạ.
Cơ khí nhiều mã là bt thôi bạn.
Bạn vừa làm vừa rút kinh nghiệm xem cách nào hay nhất rồi làm.

H

huongchanh45

Cao cấp
bạn làm thủ công quá , bạn lên tự tạo mã danh mục tất cả các mặt hàng trên một sheet 1, sheet 2 bạn nhập tất cả các mặt hàng nhập - số lượng và đơn giá ,1 sheet bạn nhập tất cả các mặt hàng xuất - số lượng và đơn giá, sheet3 làm báo cáo nhập xuát tồn nghiên cứu số tồn đầu dùng hàm dò tìm vlookup , tổng xuất nhập sumif thì công việc của bạn sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
bạn làm thủ công quá , bạn lên tự tạo mã danh mục tất cả các mặt hàng trên một sheet 1, sheet 2 bạn nhập tất cả các mặt hàng nhập - số lượng và đơn giá ,1 sheet bạn nhập tất cả các mặt hàng xuất - số lượng và đơn giá, sheet3 làm báo cáo nhập xuát tồn nghiên cứu số tồn đầu dùng hàm dò tìm vlookup , tổng xuất nhập sumif thì công việc của bạn sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.
Bạn hướng dẫn làm 4 sheet là trình độ chưa tới.
Cần gì phải làm 4 sheet?

V

votrang92

Guest
22/2/16
21
3
3
31
Mọi người giúp mình với... mình làm hàm tìm tên hàng mà toàn báo lỗi ... Mong mọi người giúp đỡ mình sớm mình cảm ơn ....hic

Đính kèm

• KHO M.xls
    398.5 KB · Lượt xem: 172
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mọi người giúp mình với... mình làm hàm tìm tên hàng mà toàn báo lỗi ... Mong mọi người giúp đỡ mình sớm mình cảm ơn ....hic
Lỗi ở đâu? Sheet nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA