Mua CCDC để sản xuất nhiều SP thì hạch toán như thế nào?

• Thread starter ukoanh2708
  • Ngày gửi
U

ukoanh2708

Guest
3/12/09
5
0
0
Hà Nội
Công ty chuyên về sp cơ khí. Trong tháng 7 có mua 2 CCDC là máy cắt và máy hàn khoảng 4triệu đồng để sản xuất sản phẩm A: chế tạo khung thang máy. Tháng sau Công ty em ký 2 hợp đồng nữa để SX hai loại sản phẩm khác là chế tạo thang máy(B) và chế tạo lọc bụi (C), vẫn phải sử dụng đến 2CCDC trên. Cho em hỏi: Em phải phân bổ giá trị của 2CCDC trên như thế nào cho 3 sản phẩm cho hợp lý ạ và bút toán bổ hàng tháng sẽ ghi như thế nào?
Cấp cứu: em đang cần lắm ạ. Các anh chị trả lời giúp em nhé, em không rành lắm về phân bổ CCDC trong kế toán sản xuất :wall:. Thanhks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Phân bổ theo tỷ lệ doanh thu là được bạn ah.

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Bạn đưa vào 627 , cuối kỳ căn cứ vào khối lượng và giá trị từng sản phẩm làm tiêu trí phân bổ, giá trị nhiều phân bổ nhiều
Nợ 111,112.../co153
Nợ 627/co153
cuối kỳ: Nợ 1541,1542,1543..../co 627

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Công ty chuyên về sp cơ khí. Trong tháng 7 có mua 2 CCDC là máy cắt và máy hàn khoảng 4triệu đồng để sản xuất sản phẩm A: chế tạo khung thang máy. Tháng sau Công ty em ký 2 hợp đồng nữa để SX hai loại sản phẩm khác là chế tạo thang máy(B) và chế tạo lọc bụi (C), vẫn phải sử dụng đến 2CCDC trên. Cho em hỏi: Em phải phân bổ giá trị của 2CCDC trên như thế nào cho 3 sản phẩm cho hợp lý ạ và bút toán bổ hàng tháng sẽ ghi như thế nào?
Cấp cứu: em đang cần lắm ạ. Các anh chị trả lời giúp em nhé, em không rành lắm về phân bổ CCDC trong kế toán sản xuất :wall:. Thanhks!

+ Mua CCDC: nợ tk 142, tk 133 / có tk 111, 112, 331 ...
+ Phân bổ :
* theo thời gian sử dụng (1 năm): nợ tk 642 / có tk 142
* hoặc theo doanh thu: nợ tk 627 / có tk 142

U

ukoanh2708

Guest
3/12/09
5
0
0
Hà Nội
+ Mua CCDC: nợ tk 142, tk 133 / có tk 111, 112, 331 ...
+ Phân bổ :
* theo thời gian sử dụng (1 năm): nợ tk 642 / có tk 142
* hoặc theo doanh thu: nợ tk 627 / có tk 142

Thanks anh! em làm theo QĐ 48 nên sẽ hạch toán thẳng vào Nợ TK 154/Có TK 142 đúng không ạ? Em muốn hỏi thêm: nếu phân bổ theo tiêu thức doanh thu thì thời điểm ghi bút toán phân bổ này là khi công trình hoàn thành hay ngay khi đưa CCDC vào sử dụng cho công trình?
Trong trường hợp ghi khi công trình hoàn thành: Trong năm nay Công ty em sẽ có công trình C không hoàn thành nên nếu ghi khi công trình hoàn thành thì chi phí lại rơi vào năm tài chính sau mất rồi, và như vậy năm nay mình tính thiếu chi phí dở dang cho công trình C này thì có vấn đề gì không ạ?

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Thanks anh! em làm theo QĐ 48 nên sẽ hạch toán thẳng vào Nợ TK 154/Có TK 142 đúng không ạ? Em muốn hỏi thêm: nếu phân bổ theo tiêu thức doanh thu thì thời điểm ghi bút toán phân bổ này là khi công trình hoàn thành hay ngay khi đưa CCDC vào sử dụng cho công trình?
Trong trường hợp ghi khi công trình hoàn thành: Trong năm nay Công ty em sẽ có công trình C không hoàn thành nên nếu ghi khi công trình hoàn thành thì chi phí lại rơi vào năm tài chính sau mất rồi, và như vậy năm nay mình tính thiếu chi phí dở dang cho công trình C này thì có vấn đề gì không ạ?

Chào bạn
- Làm theo QĐ 48 nên sẽ hạch toán thẳng vào Nợ TK 154/Có TK 142
- Nếu phân bổ theo tiêu thức doanh thu thì thời điểm ghi bút toán phân bổ này là khi bạn xuất hoá đơn đầu ra.
Tuy nhiên bạn vẫn phân bổ được cho công trình doanh thu chưa nghiệm thu. Bạn cần ước DT đó và phân bổ thì ghi nợ TK 154. TK này chuyển tiếp dư nợ sang năm sau (dở dang).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA