Phân bổ CCDC, tiền lương

• Thread starter 2292
  • Ngày gửi
2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Công ty mình ghi sổ theo hình thức nhật ký chung, mình không biết có phải lập các bảng phân bổ CCDC, phân bổ tiền lương, và các chi phí khác không?
Mong các bạn đóng góp ý kiến vì công ty mình mới thành lập và mình là kế toán đầu tiên nên mình không biết phải làm hay không? :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Chào bạn, theo minh nghĩ dù Cong ty bạn có áp dụng hình thức sổ kế toán nào đi chăng nữa thì bạn đều phải lập Bảng phân bổ tiền lương, khấu hao, ..... Vì mình cũng chưa biết rõ Cty của bạn là SX, TM... vì vậy mình không thể nói rõ hơn. Chúc bạn thành công !

2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Cảm ơn Việt Thành nha! Mình xin nói thêm công ty mình là công ty phân mềm và truyền thông.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Bạn Việt Thành nói đúng đó, bạn đã làm kế :cheesebur tóan lâu chưa vậy 2292? chúc bạn làm việc thật tốt nhé.

Sửa lần cuối:
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
2292 nói:
Cảm ơn Việt Thành nha! Mình xin nói thêm công ty mình là công ty phân mềm và truyền thông.
Chỗ bạn có tính lãi theo sản phẩm (phần mềm) không? Câu hỏi này có thể giúp bạn về cách phân bổ đúng không? Còn thời gian, số kỳ phân bổ chắc không phải là vấn đề lớn

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Bạn 2292 ui, như bạn nói thì bạn chắc chưa rành nhiều về kế toán nhỉ, mình cũng vậy, và do đó theo mình bạn hãy ra hiệu sách mua quyển hệ thống sổ sách kt trong các DN vừa và nhỏ đi. Cũng có nhiều điều bổ ích lắm, đặc biệt là hệ thống bảng biểu. Trên cơ sở đó, bạn thiết kế lại cho phù hợp với dn mình. Nếu trong đầu bạn chưa có hình dung gì về bảng phân bổ thì mọi người sẽ rất khó gợi ý. Sau khi tham khảo xong có gì thắc mắc chúng ta lại thảo luận. Ok?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo mình thì không nên mua quyển viết về DN vừa và nhỏ, nên mua quyển về DN (DN to) ý. Quyển kế toán DN vừa và nhỏ có một số khác biệt về tài khoản, mẫu biểu, hạch toán... Trong khi đó đa phần các công ty đều sử dụng theo quyển Kế toán DN (DN to hơn) cho đầy đủ hơn. Hiện giờ đã có sách hướng dẫn thực hành kế toán DN phát hành qúy II/ 2005 do Nhà xuất bản Tài chính in rồi đó!
hien_thu nói:
theo mình bạn hãy ra hiệu sách mua quyển hệ thống sổ sách kt trong các DN vừa và nhỏ đi.

W

WhoamI

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Theo mình thì không nên mua quyển viết về DN vừa và nhỏ, nên mua quyển về DN (DN to) ý. Quyển kế toán DN vừa và nhỏ có một số khác biệt về tài khoản, mẫu biểu, hạch toán... Trong khi đó đa phần các công ty đều sử dụng theo quyển Kế toán DN (DN to hơn) cho đầy đủ hơn. Hiện giờ đã có sách hướng dẫn thực hành kế toán DN phát hành qúy II/ 2005 do Nhà xuất bản Tài chính in rồi đó!
Bác Tú Anh nói đúng đấy ah! Các bác nên mua quyển cho DN TO chứ đừng mua quyển DN V&N về dùng vừa phí, vừa tức lắm! Mai em cũng ra kiếm một quyển.

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
2292 này, mình cũng như bạn, nhưng được cái là mình đã có 1 thời gian hoạt động bên TM. Bạn phải nói rõ là bạn cần chứng từ gì hay hệ thống sổ?
Mình có 1 mẫu sổ tự làm trên Excel và đang dùng, nếu bạn cần thì gửi vào hộp thư của mình, mình sẽ hướng hẫn bạn: libraanh@yahoo.com

H

hhthuytrang

Guest
17/6/06
28
0
0
43
TP.HCM
Mình cũng đang rối về vấn đề phân bổ tiền lương NVQL, có bạn nào biết chỉ cho mình với. Minh làm bên công ty thi công hệ thống điện nước, chi phí hạch toán theo từng công trình , lương của bộ phận quản lý ngoài lương chính còn có phụ cấp theo doanh thu (lương hiệu quả), thì khi ghi nhận doanh thu mình mới tính lương hiệu quả hay mình phân bổ cho các tháng đang thực hiện công trình ( vì mỗi công trình mình làm đến 14 tháng lận) và mình phải phân bổ như thế nào cho hợp lý vậy các bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA