Tiền thuê nhà

• Thread starter 2292
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Chị Tú Anh: nó chỉ khác ở cách dùng câu từ thôi.

Nói: thuế thuê nhà nộp hộ chủ nhà thì đương nhiên không được phép hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Nói: Tiền thuê nhà là 1.224.000 đồng/tháng (giá đã bao gồm thuế thuê nhà) thì đương nhiên DN được hạch toán thẳng số tiền này vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Vì khi đó thuế là do chủ nhà tự đi đóng mà

Đây chỉ là hai cách diễn giải của cùng một vấn đề.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Chi Xuantham oi!
cho em hỏi một chút là công văn của tổng cục thuế trả lời doanh nghiệp về chi phí thuê nhà và tiền thuế thuê nhà mà minh phải đóng cho chủ nhà có đước hạch toán không? chi có thể Post CV đó lên giúp em đước không? em cam ơn chi

W

WhoamI

Cao cấp
HuynhAnh nói:
Vậy mỗi tháng mình cứ chi tiền thuê nhà , nhưng mình để đến 1 năm mới đến Chi cục Thuế để lấy Hóa đơn cho cả năm thì chi phí mình có chấp nhận được không
Được chấp nhận nếu chấp nhận nộp phạt thay chủ nhà 1 triệu vì tội kê khai nộp thuế muộn! Vì thế bạn hãy lấy hóa đơn thuê nhà cho cả năm, hoặc 1/2 năm từ đầu năm chứ đùng để cuối năm mới lấy... 22.56 % + 1.000.000 +... có khi còn lớn hơn 28% ấy chứ!

T

tranthithuy

Guest
4/8/05
8
0
0
42
ha noi
LuongKhanhToan nói:
Chị Tú Anh: nó chỉ khác ở cách dùng câu từ thôi.

Nói: thuế thuê nhà nộp hộ chủ nhà thì đương nhiên không được phép hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Nói: Tiền thuê nhà là 1.224.000 đồng/tháng (giá đã bao gồm thuế thuê nhà) thì đương nhiên DN được hạch toán thẳng số tiền này vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Vì khi đó thuế là do chủ nhà tự đi đóng mà

Đây chỉ là hai cách diễn giải của cùng một vấn đề.

Cho mình hỏi nhé:Nếu tiền thuế thuê nhà nộp hộ chủ nhà ko được tính vào chi phí hợp lý vậy trong vấn đề định khoản mình bỏ khoản tiền chi trả hộ chủ nhà ko đc tính đó vào tk nào cho hợp lý vì mình đã rút tiền ra chi trả mà ko đc tính thực tế đó.Thanhks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn nộp thuế hộ chủ nhà thì bạn định khoản: Nợ TK 1388/ Có TK 111, 112

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tran Thi Huong nói:
Chi Xuantham oi!
cho em hỏi một chút là công văn của tổng cục thuế trả lời doanh nghiệp về chi phí thuê nhà và tiền thuế thuê nhà mà minh phải đóng cho chủ nhà có đước hạch toán không? chi có thể Post CV đó lên giúp em đước không? em cam ơn chi

Đây là nội dung hỏi và trả lời chi lưu lại, còn số CV thì chị kkhông lưu, Post lên để em tham khảo. Em có thể xem các chính sách này ở trang web của Bộ Tài Chính, hoặcc Tổng Cục Thuế

(Post 2 lần cho chắc ăn- khỏi bị treo)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
(Post nội dung công văn để các bạn tham khảo)

Hỏi: Công ty chúng tôi có thuê 1 căn nhà tại đường Điện Biên Phủ thuộc Thuế Quận Bình Thạnh. Trong hợp đồng có thỏa thuận bên đi thuê (công ty) phải chịu chi trả thuế thu nhập thay cho người cho thuê (chủ nhà). Giá tiền cho thuê chia ra làm 2 phần: thuê nhà và thuê trang thiết bị. Như vậy khi chúng tôi nộp thuế thay cho người cho thuê có được đưa vào chi phí hợp lệ của công ty hay không, nếu không chúng tôi phải hạch toán như thế nào? Chi phí thuê nhà chúng tôi chi trả 2 phần thì chi phí thuê trang thiết bị có phải lấy hóa đơn tài chánh hay không, có thể căn cứ hợp đồng để hạch toán chi phí khi chi trả không cần có hoá đơn tài chánh được không? Chi phí trả tiền điện thoại, điện sinh hoạt, nước, mang tên chủ nhà chúng tôi có thể căn cứ hợp đồng thuê nhà để hạch toán chi phí hợp lý được không? Nếu không thì phải giải quyết như thế nào?
Trả lời: Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, quản lý hoá đơn: “Tổ chức, cá nhân khi trao đổi hàng hoá, dịch vụ phải lập hoá đơn theo qui định và giao cho khách hàng”.

“Tổ chức, cá nhân khi mua, trao đổi hàng hoá, dịch vụ có quyền và trách nhiệm yêu cầu người bán hàng lập, giao liên 2 hoá đơn để sử dụng theo nhu cầu thực tế của người mua hàng”

Căn cứ theo qui định tại điểm 6, Mục IV, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính: “Đối với cá nhân, đơn vị hành chính sự nghiệp có sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT phát sinh không thường xuyên có nhu cầu sử dụng hoá đơn thì được cơ quan thuế cung cấp hoá đơn lẻ để sử dụng cho từng trường hợp”.

Trường hợp Công ty ANOVA BIO thuê nhà của cá nhân, trong hợp đồng thoả thuận Công ty chi trả thuế thu nhập thay cho người cho thuê thì: người cho thuê có trách nhiệm nộp thuế, cung cấp hợp đồng thuê nhà cho cơ quan thuế và phát hành hoá đơn lẻ cho bên đi thuê. Giá cho thuê để làm căn cứ lập hoá đơn và tính thuế là giá cho thuê bao gồm cả thuế GTGT và thuế TNDN. Công ty được tính vào chi phí đối với khoản thuế trả thay cho người cho thuê.

Đối với các khoản chi trả điện, nước, điện thoại … đứng tên chủ nhà, Công ty phải yêu cầu chủ cho thuê đến cơ quan thuế kê khai nộp thuế và mua hoá đơn để cung cấp cho Công ty.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
VỪa rồi xuantham có post nội một CV hướng dẫn vể việc thuê nhà. Nhưng cần đính chính với các bạn rằng :

SAU CV NÀY CÒN CÓ CV KHÁC NỮA CÓ NỘI DUNG : THUẾ GTGT & THUẾ TNCN ĐÓNG THAY CHO BÊN ĐI THUÊ THÌ KHÔNG ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ DN .

Như vậy : Cần phải phân biệt giữa việc thuê nhà của một pháp nhân hay thể nhân để biết trước khoản thuế đóng thay cho chủ nhà này có được hach toán vào chi phí không?
Tôi chia thành 2 khái niệm như thế này, các bạn xem được không nhé:
1. Khi thuê nhà của thể nhân, thì chủ nhà sẽ phải đóng thuế, thì dù có thoả thuận với chủ nhà thế nào đi nữa thì khoản thuế đóng cho chủ nhà đv thuế đó là khoản đóng hộ==> không được tình chi phí.
2. Khi thuê nhà của một pháp nhân thì khỏi phải bàn, đầu ra của "anh này" là đầu vào của "anh kia"

Sửa lần cuối:
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
thanks

Em cảm ơn chi Xuantham ! cho em hỏi cụ thể như công ty em thuê nhà của cá nhân thi các khoản Thuế nộp hộ chủ nhà là không đước tính vào chi phí rồi . Chị giúp em post CV do hay noi ro ten CV số may để em trình cho xếp em hiểu được không a? em cảm ơn Chi.
Các bác nào có CV nay chi giùm em !

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tran Thi Huong nói:
Em cảm ơn chi Xuantham ! cho em hỏi cụ thể như công ty em thuê nhà của cá nhân thi các khoản Thuế nộp hộ chủ nhà là không đước tính vào chi phí rồi . Chị giúp em post CV do hay noi ro ten CV số may để em trình cho xếp em hiểu được không a? em cảm ơn Chi.
Các bác nào có CV nay chi giùm em !

Tốt nhất là em làm một công văn gửi Cục Thuế, hoặc Chi Cục Thuế rồi đưa sếp em ký. Em sách đi nộp.Sẽ có câu trả lời cụ thể đối với công ty em. Đối với mấy ông sếp này khoản chi tiêu nào cũng coi là chi phí hết. Nếu không phải văn bản trả lời chính tên công ty thì họ cũng không tin đâu. Chẳng những thế sếp em còn chê là em dở-không biết hạch toán, chứ kế toán ở công ty "bạn ổng" kế toán hạch toán được hết.

Chị đã gặp sếp như vậy rồi, thậm chí chuyên viên bộ phận Hổ TRợ Doanh Nghiệp xuống đọc thông tư và giải thích ông còn không chịu tin (bởi vì giống lời chị nói, mà không theo ý ổng). Thậm chí tiền đi đánh golf, thuê người lượm banh cũng buộc chị phải đưa vào chi phí. khấu trừ thuế; chị không đồng hạch toán thì ông ta chị chị dỡ, kế toán ở công ty khác chi tiền gì cũng hạch toán vào chi phí được hết.
Nếu em không muốn mích lòng sếp thì hạch toán vào chi phí cho ổng vui, dù sao cũng tiền của sếp em mà!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To xuantham: Chị hãy post cái công văn mà chị muốn đính chính lên đi, như vậy thì mới có cơ sở để nói rằng "không được tính vào CP hợp lý của công ty đối với khoản thuế GTGT và thuế TNDN nộp hộ chủ nhà".

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
To xuantham: Chị hãy post cái công văn mà chị muốn đính chính lên đi, như vậy thì mới có cơ sở để nói rằng "không được tính vào CP hợp lý của công ty đối với khoản thuế GTGT và thuế TNDN nộp hộ chủ nhà".

Bây giờ mà chị biết nó nằm đâu "chết liền" đó.
Nó nằm trong cái đầu như vầy sao mà post lên được.
Tú Anh ráng giúp em nó đi. Tú Anh tra cứu mau ghê luôn.

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
Theo như CV chị Tú Anh post lên thì em hiểu là: ví dụ Tổng giá thanh toán trên hoá đơn thuê nhà là 6,000,000. Thì kế toán định khoản bình thường là Nợ TK 642: 6,000,000 và Có TK liên quan. Và trong 6,000,000 đó đã gồm khoản tiền thuế GTGT và thuế thu nhập cá nhân gì đó mà mình đã nộp hộ chủ nhà rồi. Vậy là tính vào chi phí rồi còn gị ạ, Nếu em làm như thế thì có đúng ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bây giờ mình bói cũng không ra cái văn bản về: "Không được tính vào chi phí hợp lý đối với khoản thuế GTGT và thuế TNDN nộp hộ chủ nhà".

Tuy nhiên, mình thấy có bài trả lời về vấn đề này trên trang Web của Công ty Luật Gia Phạm, khó rõ ràng và dễ hiểu. Các bạn xem nhé!

- Người cho thuê phải xuất trình hợp đồng thuê nhà và tiến hành nộp thuế (thuế GTGT, thuế TN) cho Chi cục thuế địa phương, sẽ được phát hành hóa đơn GTGT đóng dấu của cơ quan thuế ghi rõ tiền thuê nhà và thuế GTGT để thu tiền từ người thuê nhà . Tiền thu về là tổng giá trị hóa đơn đã phát hành . Người cho thuê phải nộp thuế GTGT (theo số ghi trên hóa đơn) và thuế TN (22% giá trị tiền thuê) - phương pháp tính thuế TN trực tiếp . Đây là cách chính tắc nhất . Người thuê trả tiền theo hóa đơn và được sử dụng hóa đơn để khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính chi phí hợp lý hợp lệ , giảm trừ khỏi thu nhập chịu thuế TNDN.

- Trong trường hợp người thuê nhà nộp thuế thay cho người cho thuê (theo điều khoản của hợp đồng thuê) thì người thuê xuất trình hợp đồng thuê nhà cho cơ quan thuế chuyên quản để xin mua "Hóa đơn mua hàng". Giá trị tiền thuê ghi trên hóa đơn mua sẽ là tiền thuê phải trả cho chủ nhà theo hợp đồng cộng thêm thuế TN nộp thay (22%), sau đó cộng thêm 10% thuế GTGT. Khi đó, hóa đơn mua hàng đóng dấu của cơ quan thuế sẽ là chứng từ hợp lệ cho doanh nghiệp của bạn, khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí .

Tóm lại, bạn chịu thuế thuê nhà 22% để khỏi nộp thuế TNDN 28%, còn thuế GTGT 10% thì không gọi là mất mát gì cả . Nếu bỏ tiền thuê ra khỏi chi phí thì phải nộp thuế TNDN 28%, cách này đương nhiên không hay bằng mà bạn lại không hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước .

H

hien.tran

Guest
31/7/05
7
0
0
Bạn xem công văn này nhé, tuy nhiên 1 lời khuyên cho bạn là nên đi mua hoá đơn từ cục thuế địa phương hoặc làm công văn chính thức hỏi về trường hợp của cty mình để tránh trường hợp cơ quan thuế quạnh quẹo.

BỘ TÀI CHÍNH CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
TỔNG CỤC THUẾ Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---*--- ----------------
Số: 1633 TCT/PCCS Hà nội, ngày 31 tháng 5 năm 2005
V/v: trả lời c/s thuế

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Bình Định

Trả lời công văn số 1361/CT-TTHT ngày 7 tháng 10 năm 2004 của Cục thuế tỉnh Bình Định về việc đề nghị hướng dẫn chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Doanh nghiệp A cho doanh nghiệp B thuê nhà kho và doanh nghiệp B sử dụng điện, điện thoại theo hợp đồng của doanh nghiệp A thì việc thanh toán tiền điện, điện thoại giữa doanh nghiệp A với ngành điện, bưu điện; giữa doanh nghiệp A và doanh nghiệp B thực hiện như sau:
1) Doanh nghiệp A trả tiền điện, điện thoại cho ngành điện, bưu điện được khấu trừ thuế GTGT và hạch toán số tiền đã trả (trừ thuế GTGT) vào chi phí kinh doanh. Doanh nghiệp A xuất hoá đơn GTGT cho doanh nghiệp B yêu cầu thanh toán tiền điện, điện thoại (theo chỉ số công tơ phụ và số điện thoại doanh nghiệp B sử dụng).
Khi doanh nghiệp B trả tiền thì doanh nghiệp A phải hạch toán giá bán vào doanh thu còn thuế GTGT phản ánh là số thuế đầu ra.
- Đối với doanh nghiệp B thanh toán tiền điện, điện thoại cho doanh nghiệp A thì căn cứ vào hoá đơn GTGT của doanh nghiệp A xuất hạch toán giá mua vào chi phí kinh doanh còn thuế GTGT được phản ánh là số thuế GTGT đầu vào.
2) Trường hợp Doanh nghiệp A không thể cung cấp được hoá đơn tiền điện, điện thoại cho doanh nghiệp B mà chỉ cung cấp được phiếu thu tiền điện hàng tháng theo chỉ số công tơ phụ mà doanh nghiệp B sử dụng và được quy định rõ trong hợp đồng thuê nhà thì phiếu thu tiền điện, tiền điện thoại này được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

Nơi nhận: KT/TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
- Như trên; PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG
- Lưu VP (HC); PCCS (2b).

Phạm Duy Khương

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nhầm vấn đề rồi!

hien.tran nói:
việc thanh toán tiền điện, điện thoại giữa doanh nghiệp A với ngành điện, bưu điện; giữa doanh nghiệp A và doanh nghiệp B thực hiện như sau:...

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nguyen Tu Anh nói:
Bây giờ mình bói cũng không ra cái văn bản về: "Không được tính vào chi phí hợp lý đối với khoản thuế GTGT và thuế TNDN nộp hộ chủ nhà".

Tuy nhiên, mình thấy có bài trả lời về vấn đề này trên trang Web của Công ty Luật Gia Phạm, khó rõ ràng và dễ hiểu. Các bạn xem nhé!

- Người cho thuê phải xuất trình hợp đồng thuê nhà và tiến hành nộp thuế (thuế GTGT, thuế TN) cho Chi cục thuế địa phương, sẽ được phát hành hóa đơn GTGT đóng dấu của cơ quan thuế ghi rõ tiền thuê nhà và thuế GTGT để thu tiền từ người thuê nhà . Tiền thu về là tổng giá trị hóa đơn đã phát hành . Người cho thuê phải nộp thuế GTGT (theo số ghi trên hóa đơn) và thuế TN (22% giá trị tiền thuê) - phương pháp tính thuế TN trực tiếp . Đây là cách chính tắc nhất . Người thuê trả tiền theo hóa đơn và được sử dụng hóa đơn để khấu trừ thuế GTGT đầu vào và tính chi phí hợp lý hợp lệ , giảm trừ khỏi thu nhập chịu thuế TNDN.

- Trong trường hợp người thuê nhà nộp thuế thay cho người cho thuê (theo điều khoản của hợp đồng thuê) thì người thuê xuất trình hợp đồng thuê nhà cho cơ quan thuế chuyên quản để xin mua "Hóa đơn mua hàng". Giá trị tiền thuê ghi trên hóa đơn mua sẽ là tiền thuê phải trả cho chủ nhà theo hợp đồng cộng thêm thuế TN nộp thay (22%), sau đó cộng thêm 10% thuế GTGT. Khi đó, hóa đơn mua hàng đóng dấu của cơ quan thuế sẽ là chứng từ hợp lệ cho doanh nghiệp của bạn, khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí .

Tóm lại, bạn chịu thuế thuê nhà 22% để khỏi nộp thuế TNDN 28%, còn thuế GTGT 10% thì không gọi là mất mát gì cả . Nếu bỏ tiền thuê ra khỏi chi phí thì phải nộp thuế TNDN 28%, cách này đương nhiên không hay bằng mà bạn lại không hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước .

Hay quá TÚ ANH ơi, thế mà em cứ nghĩ là phải nộp 28% tiền thuế TNDN đấy. Em chưa được biết tài liệu nào liên quan đến vấn đề này.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Tien thue nha

xuantham nói:
Theo mình biết thì hiện nay các khoản chủ nhà phải đóng thuế chỉ còn 19,2% thôi.
Bác có tài liệu nào về việc này không? Post lên cho bà con cùng xem với. Cái gì chứ mấy cái này là phải có cơ sở chính xác thì mới được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA