thang bảng lương với công ty DN nhỏ?

• Thread starter lemanhtien
  • Ngày gửi
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Nhân tiện cho em hỏi cái nhỉ?bây giờ em mới biết về thang bảng lương đó.Cty em sx nên cũng có >20 lđ,không đóng BH.Vậy em có phải làm thang, bảng lương không?Nếu không làm thì có sao không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

THUYHANH

Guest
19/6/03
5
0
1
Tp.HCM
Có bạn nào đã đăng ký thang bảng lương này với Phòng lao động và BHXH chưa ? Cho mình xin mẫu với cũng như thang chuarn của DN thương mại. Mình cũng đang bắt đầu làm nhưng không biết chuẩn thang lương như thế nào? Cty mình là Cty TNHH TM Chỉ có khoảng 10-15 nhân viên thôi. Nhưng " Xếp" muốn đóng BHXH, BHYT cho nhân viên. DO đó minh phải đăng ký thang bảng lương với Phòng lao động và BHXH. Cám on các bạn trước.

O

ochuchoa

Guest
14/7/05
12
0
0
Da nang
THUYHANH nói:
Có bạn nào đã đăng ký thang bảng lương này với Phòng lao động và BHXH chưa ? Cho mình xin mẫu với cũng như thang chuarn của DN thương mại. Mình cũng đang bắt đầu làm nhưng không biết chuẩn thang lương như thế nào? Cty mình là Cty TNHH TM Chỉ có khoảng 10-15 nhân viên thôi. Nhưng " Xếp" muốn đóng BHXH, BHYT cho nhân viên. DO đó minh phải đăng ký thang bảng lương với Phòng lao động và BHXH. Cám on các bạn trước.
Theo mình được biết thì bảng lương chuẩn của DN TM:
NhómI: hệ số 1,16 cho bậc1; 1,32 B2; 1,50 b 3;1,70B4;2,04B5 và 2,45 B6.Gồm-Bán hàng tiêu dùng;Mua bán hàng thuỷ sản.
NhómII: Hệ số: 1,35B1;1,47B2;1,64B3;1,84B4;2,34B5;2,85B6.Gồm-Bán tư liệu sản xuất;mua hàng tiêu dùng;bán thiết bị phát thanh truyền hình;phát hành sách;thu mua giao nhận thuỷ sản;đóng gói bảo quản,tổ chức tái chế hàng thuỷ sản.
NhómIII: hệ số: 1,40B1;1,58;1,76;1,96;2,50;3,28 lần lượt cho từng bậc.Gồm:-Mua tư liệu sản xuất;mua bán thuốc chữa bệnh;bảo quản giao nhận thuốc chữa bệnh;bảo qquản dụng cụ thiết bị y tế.
Bạn tham khảo thử xem có áp dụng được không nhé!

T

tranthithuy

Guest
4/8/05
8
0
0
42
ha noi
ý kiến của bác lemanhtien cũng là vấn đề mình quan tâm, bác nào biết chỉ giup dùm em luôn nhé.Em cũng đang thắc mắc mà không biết sử lý sao.
hp81vn@yahoo.com

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hình như mọi người chưa hiểu lắm về :Mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu của công ty lựa chọn nhỉ. Tôi nói tóm lại thế này để mọi người có hướng xây dựng nhé.
- Mức lương tối thiểu chung Nhà nước qui định: 290.000đ
- Mức lương tối thiểu của đơn vị do đơn vị ( trừ công tư hoạt động theo luật đầu tư nước ngoài, công ty nước ngoài, văn phòng đại diện nước ngoài, tổ chức NN hoạt động tại việt nam) tự tính nhưng phải đảm bảo không dưới 290.000đ . Để tính được lương tối thiểu của đơn vị căn cứ doanh thu, lợi nhuận, chi phí, tổng chi phí...
VD: công thức tính ( VD này dùng để tham khảo )
Tiền lương tối thiểu đơn vị = tiền lương tối thiểu chung * ( 1 + hệ số do đơn vị qui định)
Nếu đơn vị qui định hệ số là 2 thì
TL tối thiểu của đơn vị = 290.000 x ( 1+2)
Như vậy tiền lương tối thiểu tại đơn vị là : 870.000đ
* Lương của cán bộ sẽ là : 870.000 x hệ số thang bảng lương
VD : Hệ số thang bảng lương cán bộ bậc 2 thời hạn làm việc 3 năm qui định theo đơn vị là tính được là 2,5
Lúc này lương của cán bộ đó là : 870.000đ x 2,5 = 2.175.000đ
- Mức lương tối thiểu công ty hoạt động theo luật đầu tư nước ngoài, công ty nước ngoài, văn phòng đại diện nước ngoài, tổ chức NN hoạt động tại việt nam: được phân định theo vùng và mức thấp nhất không dưới 487.000; hoặc không dưới 626.000đ

N

nguyen thi thuy

Guest
15/2/05
18
0
0
42
ho chi minh
vo vinh nam nói:
Hoàn toàn chính xác khi bạn có ý định ghi như vậy.
1:Trong hợp đồng bạn chỉ cần ghi các khoản ăn ca, chi phí xăng, hao mòn xe theo qui định công ty. Và bạn ban hành một qui định trong đó cụ thể các khoản bạn định trả.
2: Trong hợp đồng bạn chỉ cần ghi các khoản ăn ca, chi phí xăng, hao mòn xe theo qui định ( phụ lục đính kèm) và thêm cái phụ lục nữa.

To Vo Vinh Nam
Em mới đọc công văn số 638/LĐTBXH-LĐ ngày 23/02/2005 về việc hướng dẫn xây dựng, đăng ký hệ thống thang lương bảng lương trong doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp thì ngoài các khoản phụ cấp như: Phụ cấp độc hại, Phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp lao động .... được hạch toán vào quỹ lương còn các khoản khác như: tiền xăng,tiền cơm trưa, tiền điện thoại không được hạch toán vào quỹ lương, tiền công, phụ cấp phải trả.
Vậy nếu trong tháng không đưa vào bảng lương mà em hạch toán thẳng vào phí các khoản chi trên và làm bảng kê đính kèm lương như thế thỉ có đúng không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nguyen thi thuy nói:
To Vo Vinh Nam
Em mới đọc công văn số 638/LĐTBXH-LĐ ngày 23/02/2005 về việc hướng dẫn xây dựng, đăng ký hệ thống thang lương bảng lương trong doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp thì ngoài các khoản phụ cấp như: Phụ cấp độc hại, Phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp lao động .... được hạch toán vào quỹ lương còn các khoản khác như: tiền xăng,tiền cơm trưa, tiền điện thoại không được hạch toán vào quỹ lương, tiền công, phụ cấp phải trả.
Vậy nếu trong tháng không đưa vào bảng lương mà em hạch toán thẳng vào phí các khoản chi trên và làm bảng kê đính kèm lương như thế thỉ có đúng không?
Các khoản chi phí không có tính chất lương như bạn nói : Xăng xe, điện thoại, ...được hạch toán vào chi phí.
Căn cứ của nó gồm: Qui định ( hoặc qui chế) của công ty ban hành về việc này; bảng thanh toán tiền hàng tháng cho các cá nhân không cần phải kèm theo bảng lương.

S

Space

Sơ cấp
18/7/05
8
0
1
Ha noi
Các bạn cho hỏi chút
Nếu doanh nghiệp tư nhân tự đề ra mức lương ( rất khiêm tốn và > lương tối thiểu qui định 290 hoặc 310 gì đó ), nhưng đến khi tính lương hưu thì sẽ thé nào? Hơn chục năm nữa về hưu liệu có được lĩnh lương hưu không? Lương hưu có chênh lệch với người trong biên chế không? Có qui định gì về việc này không nhỉ ?
Ai có cao kiến xin chỉ giáo, xin cám ơn nhiều.

O

ochuchoa

Guest
14/7/05
12
0
0
Da nang
Trích:
Các bạn cho hỏi chút
Nếu doanh nghiệp tư nhân tự đề ra mức lương ( rất khiêm tốn và > lương tối thiểu qui định 290 hoặc 310 gì đó ), nhưng đến khi tính lương hưu thì sẽ thé nào? Hơn chục năm nữa về hưu liệu có được lĩnh lương hưu không? Lương hưu có chênh lệch với người trong biên chế không? Có qui định gì về việc này không nhỉ ?
Ai có cao kiến xin chỉ giáo, xin cám ơn nhiều

Theo mình được biết thì mức lương hưu sẽ được tính theo mức lương bạn đóng BHXH trong 6 tháng cuối khi bạn nghỉ hưu. Còn hơn chục năm nữa bạn có được nhận lương hưu không tuỳ thuộc vào bạn có đóng BHXH đến khi bạn về hưu không , đã đủ năm đóng BHXH và đủ tuổi về hưu chưa. Còn theo tôi được biết nữa là: chế độ nghỉ hưu không phân biệt người biên chế hay hợp đồng.Thân!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ochuchoa nói:
Trích:
Các bạn cho hỏi chút
Theo mình được biết thì mức lương hưu sẽ được tính theo mức lương bạn đóng BHXH trong 6 tháng cuối khi bạn nghỉ hưu.
Bạn biết ở đâu đó, trên diễn đàn này đã post đầy bài về BHXH rồi bạn làm ơn đọc hộ tí đi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Space nói:
Các bạn cho hỏi chút
Ai có cao kiến xin chỉ giáo, xin cám ơn nhiều.
Lương hưu đối với các doanh nghiệp tư nhân, công ty TNHH, nước ngoài, liên doanh sẽ được tính bình quân mức đóng cộng lại rồi chia đều cho thời gian đóng.
Còn về cách tính và qui định bạn xem thêm ở đây nhé .

Đính kèm

• Thong tu 07.2003.TTBLDTBXH.rar
    12.2 KB · Lượt xem: 291
Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
cac ban cho hoi chut
Doanh nghiêp minh dang muôn đong BHXH cho nhan vien, minh dang khong biet xay dung thang bang luong nhu the nao có ban nao biet bao minh voi

minh cam on rat nhieu

Q

quynh tram

Guest
Ban "underware"oi, lam on gui cho minh cai thông tư số: 638/LĐTBXH-LĐ, ngày 23/2/2005 vao email :quynhmgc@yahoo.com.vn,
Cam on ban nhieu

Dam

Dam

Guest
Vấn đề thang bảng lương D thấy thảo luận cũng nhiều, mạng phép nói ti nha, TBL do DN tự XD mà, miễn là mức lương o thấp hơn so với bậc lương CBCNV NN quy định.

T

thuhuyen6688

Guest
4/5/06
30
0
0
Hanoi
Không sao đâu em suongdemtv, Hiện nay, Phòng lao động và BHXH đang khuyến khích các doanh nhgiệp tham gia đóng bảo hiểm cho người lao động nên họ cũng không làm khó mình đâu, ngược lại còn rất nhiệt tình hướng dẫn mữa đó ( Như Q.3 - TP. HCM)
Theo quy định mới thì DN có từ 1 lao động trở lên là bắt buộc phải ký hợp đồng lao động và đã ký hđlđ thì phải đăng ký thang lương bảng lương - phải nộp BHXH cho người lao động. Luật mà!!!!!! :two:

Bạn ơi, cho mình hỏi quy đình mà bạn nói là quy định nào vậy, bạn có thể gửi cho mình hoặc nói rõ để mình search đc không?
Cám ơn bạn nhiều!

X

xetonnh

Guest
28/9/07
9
0
0
Tam kỳ
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi một tí nhé. CT mình là công ty cổ phần nếu bây giờ mình áp dụng thang bảng lương theo quy định của nhà nước thì trình độ đại học bậc I, hệ số 2,34 lương sẽ là 45.000 *2,34 =105.300đ đó là mức lương cơ bản để tính đóng BHYT, BHXH nhưng mình không áp dụng mức đó mà chỉ áp dụng trích nộp trên 800.000đ có được không, nếu được thang bảng lương mình phải xây dựng như thế nào. Mong cả nhà giúp đỡ mình, mình đang cần gấp để chuẩn bị làm hợp đồng

M

minhphat

Guest
10/12/07
1
0
0
TP. HCM
hiện nay mình đang làm công ty nhựa, mình ko biết cách làm thang bảng lương mặc dù đã xem thông tư nghị định rồi, bạn nào biết chỉ mình với, và cho mình một file thang bảng lương mẫu để mình tìm hiểu nha. cám ơn các bạn nhiều. các bạn có thể gửi mail cho mình càng sớm càng tốt tbm@hcm.vnn.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA