BHXH

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này nhé . Hiện nay Trường em có trường hợp nghỉ Doạ xảy thai , vậy em xin hỏi : trường hợp đó có được hưởng 100% bảo hiểm không hay là chỉ được hưởng 75% ? Lương tháng 10 vừa rồi em không làm cho họ , vậy nếu họ hưởng bảo hiểm rồi thì có còn tính bảo hiểm vào phần lương của họ không ? Tháng 10 vừa rồi em không làm lương cho họ và cũng không tính bảo hiểm trên tiền lương của họ rồi em làm như vậy liệu có sai sót gì không (Theo phiếu nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội mà bên bệnh viện cấp chỉ là 1 tháng thôi , nhưng thục tế họ đã nghỉ 2 tháng rồi ? Vậy họ sẽ được hưởng bảo hiểm như thế nào ? :error:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này nhé . Hiện nay Trường em có trường hợp nghỉ Doạ xảy thai , vậy em xin hỏi : trường hợp đó có được hưởng 100% bảo hiểm không hay là chỉ được hưởng 75% ? Lương tháng 10 vừa rồi em không làm cho họ , vậy nếu họ hưởng bảo hiểm rồi thì có còn tính bảo hiểm vào phần lương của họ không ? Tháng 10 vừa rồi em không làm lương cho họ và cũng không tính bảo hiểm trên tiền lương của họ rồi em làm như vậy liệu có sai sót gì không (Theo phiếu nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội mà bên bệnh viện cấp chỉ là 1 tháng thôi , nhưng thục tế họ đã nghỉ 2 tháng rồi ? Vậy họ sẽ được hưởng bảo hiểm như thế nào ? :error:
- Truờng hợp của em trả 75% là chính xác ( theo qui định tại điều lệ chỉ hưởng 100% khi xảy thai thôi )
- KHi hưởng lương từ BHXH thì doanh nghiệp không phải đóng BHXH tháng đó.
- Nếu phiếu nghỉ chỉ 1 tháng mà người ta nghỉ 2 tháng thì chỉ được hưởng lương BHXH có một tháng thôi. Việc vượt thì do đơn vị giải quyết. Em có thể xin ý kiến lãnh đạo về việc này, dù sao việc này cũng còn có tình người nữa, nhưng nếu nếu nghỉ quá như vậy thì người LĐ nên viết giấy xin phép.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
ðề: Bhxh

Giờ đơn vị em chi trả một nửa của những ngày nghỉ không lương thôi , vậy số tiền bảo hiểm sẽ phải tính như thế nào ? họ có phải nộp bảo hiểm cả tháng đó không , hay chỉ phải trả nửa tháng đó .?????????????:0frown:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ðề: ðề: Bhxh

hoangthihien nói:
Giờ đơn vị em chi trả một nửa của những ngày nghỉ không lương thôi , vậy số tiền bảo hiểm sẽ phải tính như thế nào ? họ có phải nộp bảo hiểm cả tháng đó không , hay chỉ phải trả nửa tháng đó .?????????????:0frown:
Thực ra khi người ta nghỉ không lương thì cũng không phải đóng BHXH cho họ. Tuy nhiên đứng trên góc độ tình cảm thì mình nghĩ đơn vị nên đóng cho họ cho nó hợp tình hợp nghĩa.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
PHIHUNGVN nói:
Thực ra khi người ta nghỉ không lương thì cũng không phải đóng BHXH cho họ. Tuy nhiên đứng trên góc độ tình cảm thì mình nghĩ đơn vị nên đóng cho họ cho nó hợp tình hợp nghĩa.
Nhưng 6% trích vào tiền lương mà họ phải đóng , thì mình cũng phải đóng cho họ sao , còn 17% thì em nghĩ là mình có thể đóng cho họ hoặc cũng có thể không đóng chop họ thì được , còn 6% đó là họ phải tự đóng mà , thì minh sẽ lấy số tiền đó ở đâu mà đóng cho họ (Chẳng nhẽ đơn vị sẽ đóng cả 23% sao?) . Mà giả sử họ nghỉ như vậy đơn vị mình không đóng thì mình sẽ phải làm như thế nào , liệu bảo hiểm họ có đòi số tiền đó không ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Nhưng 6% trích vào tiền lương mà họ phải đóng , thì mình cũng phải đóng cho họ sao , còn 17% thì em nghĩ là mình có thể đóng cho họ hoặc cũng có thể không đóng chop họ thì được , còn 6% đó là họ phải tự đóng mà , thì minh sẽ lấy số tiền đó ở đâu mà đóng cho họ (Chẳng nhẽ đơn vị sẽ đóng cả 23% sao?) . Mà giả sử họ nghỉ như vậy đơn vị mình không đóng thì mình sẽ phải làm như thế nào , liệu bảo hiểm họ có đòi số tiền đó không ?
Không em ạ 6% là mình thu của họ mà, anh nghĩ rằng một việc có lợi cho cá nhân của chính họ họ sẽ không bao giờ bỏ qua cơ hội đó đâu.

L

luonglong

Guest
18/10/05
4
0
0
HCMC
Các A/C ơi cho hỏi là nếu Cty chi trả hết BHXH, BHYT vậy phần còn lại 6% của người lao động đóng Cty có được đưa vào chi phí hợp lệ không vậy? Cám ơn nhe

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ có 17% khoản BHXH, BHYT mà DN bỏ ra thì mới tính vào chi phí SX, KD.

Còn 6% khoản BHXH, BHYT do người lao động đóng từ lương của mình, DN nộp hộ thì không được tính vào chi phí SX, KD.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Anh Phihung ơi ! Cho em hỏi vấn đề này . Đối với giáo viên nghỉ để cai nghiện thì có phải làm bảo hiểm cho họ không và nếu được thì mức hưởng sẽ như thế nào ????????????

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Anh Phihung ơi ! Cho em hỏi vấn đề này . Đối với giáo viên nghỉ để cai nghiện thì có phải làm bảo hiểm cho họ không và nếu được thì mức hưởng sẽ như thế nào ????????????
Nếu giáo viên nghỉ cai nghiện sẽ có 2 vấn đề.
1: Nếu họ được coi đây là nghỉ ốm thì hưởng lương BHXH với mức 75% lương; và không phải làm BHXH cho họ trong thời gian này.
2: Nếu cơ quan cho nghỉ vẫn hưởng nguyên lương thì vẫn làm BHXH cho họ như bình thường.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Trường hợp của em là ! UBND Thành phố có quyết định cho nghỉ để cai nghiện 12 tháng để cai nghiện và trong thời gian này không được hưởng lương và các khoản phụ cấp khác .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Trường hợp của em là ! UBND Thành phố có quyết định cho nghỉ để cai nghiện 12 tháng để cai nghiện và trong thời gian này không được hưởng lương và các khoản phụ cấp khác .
Nghiã là quyết định kỹ luật nằm nhà không được hưởng cái gì đó em, Trừ trường hợp đơn vị em có hỗ trợ ngoài lề bằng quĩ của đơn vị.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Cả nhà ơi
Vừa rồi đơn vị em vừa ký hợp đông nhận thêm một người mới, vì cũng sắp hết năm 2005 nên xếp bảo chỉ ký từ tháng 11 đến hết 31 tháng 12 thôi còn sang năm lại ký lại cho tất cả mọi người luôn, (họ đã có sổ BHXH rồi) nay em làm thủ tục nộp BHXH tiếp cho họ thì bên BHXH lại nói răng trường hợp này không đủ điều kiên nộp BHXH vì trong hợp đông chỉ ký có 2 tháng, mà nguyên tắc là phải trên 3 tháng mới được đóng BH, và họ nói về bảo với xếp là ký họp đồng một năm luôn đi nhưng xếp nói để sang năm ký một thể vậy thì không lẽ để họ bỏ trống 2 tháng của năm nay sao ạ?:wall:

Sửa lần cuối:
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Lebichthuy,

Vậy bạn tư vấn cho sếp ký HĐLĐ cho người mới với thời hạn được đóng BHXH, sang năm nếu ký HĐLD mới thì ký lại cho người mới đó cũng được mà!
Hơn nữa ở chỗ mình khi đăng ký danh sách đóng BHXH thì cơ quan BHXH chỉ cần biết HĐLĐ ký từ ngày nào thì đóng BHXH kể từ ngày đó!

Vài ý cùng bạn.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
vu minh nói:
To Lebichthuy,

Vậy bạn tư vấn cho sếp ký HĐLĐ cho người mới với thời hạn được đóng BHXH, sang năm nếu ký HĐLD mới thì ký lại cho người mới đó cũng được mà!
Hơn nữa ở chỗ mình khi đăng ký danh sách đóng BHXH thì cơ quan BHXH chỉ cần biết HĐLĐ ký từ ngày nào thì đóng BHXH kể từ ngày đó!

Vài ý cùng bạn.
Bạn à, mình cũng làm vậy rồi, Xếp cũng nói là HĐLĐ ký từ ngày nào thì đóng từ ngày đó chứ, mà đây có phải là ký hợp đồng thử việc đâu nhưng tại vì Xếp muốn ký cho gọn hết năm nay sang năm đằng nào cũng làm lại một thể cho mọi người luôn mà cho nên minh mới thắc mắc là không biết là nhất thiết phải theo quy định đó của BHXH không để lần sau mình còn biết bạn ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
lebichthuy nói:
Cả nhà ơi
Vừa rồi đơn vị em vừa ký hợp đông nhận thêm một người mới, vì cũng sắp hết năm 2005 nên xếp bảo chỉ ký từ tháng 11 đến hết 31 tháng 12 thôi còn sang năm lại ký lại cho tất cả mọi người luôn, (họ đã có sổ BHXH rồi) nay em làm thủ tục nộp BHXH tiếp cho họ thì bên BHXH lại nói răng trường hợp này không đủ điều kiên nộp BHXH vì trong hợp đông chỉ ký có 2 tháng, mà nguyên tắc là phải trên 3 tháng mới được đóng BH, và họ nói về bảo với xếp là ký họp đồng một năm luôn đi nhưng xếp nói để sang năm ký một thể vậy thì không lẽ để họ bỏ trống 2 tháng của năm nay sao ạ?:wall:
Ký hợp đồng thử việc với người đó đi.
BHXH chỉ áp dụng với thời hạn hợp đồng trên 03 tháng thôi bạn ơi.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Viet Huong nói:
Ký hợp đồng thử việc với người đó đi.
BHXH chỉ áp dụng với thời hạn hợp đồng trên 03 tháng thôi bạn ơi.[
Xếp mình đã đồng ý sửa lại hợp đồng là từ 01/11/2005 đến 31/12/2006 rồi bạn ạ, cảm ơn ban nhiều:1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA