1 tuần thực tập kiểm toán - job đầu tiên

• Thread starter pipi134
  • Ngày gửi
pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Để hiểu về công việc kiểm toán hơn, tớ xin phép cắt - pết 1 số bài tâm sự về kiểm toán của 1 số anh chị tớ ko hề quen biết
Mọi người vẫn bảo làm kiểm toán phải bỏ người iu, mình thấy thật ngớ ngẩn ý, ở trường tớ, 1 số anh chị khóa trc, anh làm big này, chị làm big kia vẫn iu nhau thắm thiết, có thấy đôi nào phải chia lìa đâu, quan trọng là anh chị ấy bít cảm thông, chia sẻ, và quản lý thời gian tốt,, dù nhìu việc vẫn có thời gian cho nhau, rồi bao cuộc tình này nở từ mối quan hệ đồng nghiệp... và cả quan hệ giữa sếp và nhân viên nữa, bao nhiu người tìm đc 1 nửa của mình khi đi làm kiểm toán. Kiểm toán - 1 nghề giống như bao nghề khác - cho chúng ta cơ hội và cho chúng ta thách thức.

"Thế là tớ đã kết thúc job kiểm toán tại công ty A tận Bắc Ninh. Quả thưc tuần vừa rồi vất vả thật đấy. thứ 2,3,4 tớ bắt đầu 1 ngày từ lúc 6h, ăn vội 2 cái bánh ngọt, vác cái ba lô khoảng 7kg, đi đến công ty AASC tại Lê Phụng Hiểu, 7h30 đi taxi, 8h30 đến công ty khách hàng, bắt đầu làm việc ngay, 12h nghỉ ăn trưa, 1h làm típ, 6h đi taxi về. Sướng nhất là thứ 5, tớ đc ở lại Bắc Ninh, dù có vất vả hơn, nhưng rất vui.
Những ngày đầu làm việc, mọi thứ đều bỡ ngỡ, Từ việc chả biết 141.142.242.711.811 là cái j... rồi tự mò mẫm, nghĩ ra cách làm rồi quy trình,, rồi tự thiết kế cái working paper nữa. Mọi thứ gần như là tự tìm hiểu nên mất tới 4 ngày tớ mới xong đc.
Tớ bắt đầu thích kiểm toán rồi nha, tớ thích bởi vì công việc sẽ không bao giờ nhàm chán, ấy cũng đã nói với tớ thế mà, kiểm toán mỗi công ty khách hàng là 1 lần thay đổi công việc, nơi làm việc và đc đi thăm thú nhìu nơi, gặp gỡ nhìu người mới và đc ăn nhìu món lạ =p~. Đặc biệt là, kiểm toán cho tớ học hỏi nhìu kinh nghiệm nhất. đấy, mới 1 tuần thôi mà tớ thấy tớ tiến bộ nhìu lắm. Mỗi khi tìm thấy sai sót kể ra cũng vui, đc tranh luận với kế toán để bảo vệ ý kiến cũng mình thật sướng, nhất là .... @#$%^&*IO..... tớ quên mất là phả giữ bảo mật công ty khách hàng :d viết dài thế mà vẫn phải xóa. tiếc quá

Xong 1 tuần vất vả nhưng hữu ích, hôm nay tớ trang trí lại cái phòng của tớ với đầy tranh ảnh và trăng sao, tổng vệ sinh nhà cửa, giặt hết đống quần áo 1 tuần. 11h 30 đc ăn cơm, và bi h viết cái entry này. Vui quá, mọi thứ đã gọn gàng và đâu vào đấy, chuẩn bị đi ngủ mai đi học nào. ..................
Hết (bài này tớ lại đi cóp nhặt trên facebook ):005::005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
bài này bên kiemtoan.com cũng có rồi. T.T. Y hệt lun.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
bài này bên kiemtoan.com cũng có rồi. T.T. Y hệt lun.
Tớ cũng thấy bên đó post rồi.
Cũng mới chúc mừng mấy em thi đỗ vào big4:1nono:

K

kaihou8777

Guest
18/5/09
2
0
0
Hà Nội
hi`, mọi ng đã đi làm kiểm toán và bắt đầu trải nghiệm những kiến thức rùi đó nhỉ, làm lâu dần lại yêu kiểm toán thui. Ở trg cô cũng dọa, làm kiểm toán vất vả lắm, chỉ cống hiến đc khi phụ nữ chưa có gia đình thui chứ còn khi có gia đình thì chịu thui, công việc phải gác lại để dành time cho gia đình. Nhưng đc cái làm kiểm toán thì đc đi khắp nơi tùy theo hợp đồng.
...ui nhưng cái khoản thi để lấy chứng chỉ thì vất vả thui rùi, đúng ko mọi ng.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Chị biết roài. Hiiiiiiiiiii. Cả em TYT nữa.TYT đỗ KPMG :1luvu:

Ôi thế ạ. chúc mừng chị Tiểu Yến tử. chị ý có năng lực nhưng chắc do đang gặp đen đủi ^^ đỗ KPMG là quá tốt rồi :dance2:

T

thachthaokhocnhe

Sơ cấp
3/3/10
20
1
0
hà nội
mình cũng đang thực tập kiểm toán nhưng chẳng được đi job gì cả
bùn chít
hichic
nhìn mọi người kể chuyện đi job mà bùn ghê

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
mình cũng đang thực tập kiểm toán nhưng chẳng được đi job gì cả
bùn chít
hichic
nhìn mọi người kể chuyện đi job mà bùn ghê

ơ. thực tập đãng nhẽ vẫn được đi job chứ nhỉ, mặc dù chả làm mấy, chủ yếu là xem và học hỏi nhưng cty bạn sao lại không cho đi nhỉ? thế lấy gì mà đánh giá kết quả thực tập ^^

C

conmeocon

Guest
18/10/09
4
0
0
hanoi
làm kiểm toán chán lắm,vất vả quá.nhiều người đã bỏ nghề rồi. chỉ có ai có điều kiện mới làm được. tôi ko thjk làm kiểm toán tẹo nào, nếu được tôi sẽ làm bên ngân hàng, vì công việc vừa ổn định, lại vừa thu nhập cao

C

conmeocon

Guest
18/10/09
4
0
0
hanoi
nghề kiểm toán chán lắm bạn ơi, người ngoài thì thấy thjk lắm nhưng có trong cuộc mới biết được, vất vả mà thunhâop cũng bình thường

T

thuyhuong

Guest
27/6/05
70
0
6
ViệtNam
nghề kiểm toán chán lắm bạn ơi, người ngoài thì thấy thjk lắm nhưng có trong cuộc mới biết được, vất vả mà thunhâop cũng bình thường

uh, muốn thu nhập cao thì mình làm kế toán dạo lương cao hơn kiểm toán. Nhưng đi kiểm cũng vui, đi nhiều, gặp nhiều, học nhiều & ở dơ nhiều hơn. Cái vụ ở dơ này về dễ bị bồ đá lắm nè.
Mấy em gái mà đi kiểm vài mùa là về nhà má nhìn hổng ra. :005:Khi đi múp míp, khi về bủn beo:026:

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
uh, muốn thu nhập cao thì mình làm kế toán dạo lương cao hơn kiểm toán. Nhưng đi kiểm cũng vui, đi nhiều, gặp nhiều, học nhiều & ở dơ nhiều hơn. Cái vụ ở dơ này về dễ bị bồ đá lắm nè.
Mấy em gái mà đi kiểm vài mùa là về nhà má nhìn hổng ra. :005:Khi đi múp míp, khi về bủn beo:026:

chị tớ vừa mới chuuyển từ kiểm toán sang tư vấn rồi
vất quá, chạy thật nhanh =)) :angel::angel:

N

nttthao

Guest
26/8/09
2
0
0
tp HCM
thỉnh giáo kinh nghiệm thi vào BIG4

kaka.laze vẫn là tớ mà :D:D , bên đấy cũng có một pipi134 nữa cũng tớ lun ^^
post bài chia sẻ cho mọi người :D :005:

chào bạn!
mình cũng đang học năm 4 đại học, mong muốn được làm trong các công ty thuộc BIG4 nhưng không biết khi phỏng vấn thì cần những kĩ năng gì vậy bạn, và anh văn có khó không vậy.
rất mong được sự chỉ giáo của bạn. nếu bạn có thời gian có thể gửi repply trực tiếp vào mail cho mình được không (kdy8989@yahoo.com)
thanks bạn nhiều. chờ repply của bạn

pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
chào bạn!
mình cũng đang học năm 4 đại học, mong muốn được làm trong các công ty thuộc BIG4 nhưng không biết khi phỏng vấn thì cần những kĩ năng gì vậy bạn, và anh văn có khó không vậy.
rất mong được sự chỉ giáo của bạn. nếu bạn có thời gian có thể gửi repply trực tiếp vào mail cho mình được không (kdy8989@yahoo.com)

phỏng vấn thì là tùy người phỏng vấn bạn thôi có người hỏi về nghiệp vụ, có người lại hỏi về những mảng khác nhau trong cuộc sống ý :))
nói chung là nên chuẩn bị một số các câu hỏi trọng tâm trước ở nhà, còn lại là tùy thuộc vào khả năng ứng biến của bạn. :D
deloite thì hình như phỏng vấn cả anh cả Việt thì phải :| :005::005:

P

pth42i2

Guest
9/2/10
16
0
0
35
Hà Nội
chào bạn!
em vào sau nhưng em nghĩ các mem đừng riêng tư thế này quá,:1nono: share hẳn lên 4rum cho mọi người cùng học tập, người vào sau như em còn biết. Chứ gửi qua mail thì ích kỷ quá:069:. Hic, em chỉ góp ý thôi nhé, em nghĩ thế thôi nhé, các mem đừng mắng em nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA