Bill of lading

• Thread starter SLL
  • Ngày gửi
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Các bác có thể giải thích cho em sự khác nhau giữa "Bill of lading" và "Shipping document" không ? Thank các bác trước. :atom:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

newworld

Guest
6/7/04
106
2
0
Hanoi
Bill of lading (vận đơn) là một loại Shipping document (chứng từ vận chuyển/gửi hàng). Thực ra cũng ko có gì để phân biệt đúng không.

Đôi khi trong một văn bản, có thể bạn thấy bên trên dùng "bill of lading", bên dưới lại refer đến nó bằng từ "the/this shipping document" (với nghĩa chỉ chung là "loại chứng từ vận chuyển này") nên bạn thấy bối rối?

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
như vậy có thể nói "Bill of lading" chỉ là một loại của "Shipping document" thôi phải không?

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
SLL nói:
như vậy có thể nói "Bill of lading" chỉ là một loại của "Shipping document" thôi phải không?
Đúng vậy, 1 bộ chứng từ về hàng hoá (shipping documents) thông thường bao gồm những loại chứng từ sau:

1/ Commercial invoice - hoá đơn thương mại
2/ Certificate of Origin - giấy chứng nhận xuất xứ
3/ Bill of lading (nếu gửi hàng bằng đường biển), hoặc Airway bill (nếu gửi hàng bằng đường hàng không)
4/ Insurance certificate - giấy chứng nhận bảo hiểm
5/ Packing list - bản mô tả hàng hóa

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Packing list là bản mô tả đóng gói hàng hóa

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
SLL nói:
Các bác có thể giải thích cho em sự khác nhau giữa "Bill of lading" và "Shipping document" không ? Thank các bác trước. :atom:

Cho mình hỏi lại: Chính xác là Bill Of Loading hay Bill of lading vậy? Không biết các bạn sai hay là mình sai vậy? Thanks

Lostly

Lostly

Trung cấp
xuantham nói:
Cho mình hỏi lại: Chính xác là Bill Of Loading hay Bill of lading vậy? Không biết các bạn sai hay là mình sai vậy? Thanks
"Bill of lading" là đúng.
B/L chỉ là một trong số những giấy tờ của "Shipping document" thôi. Thường thì một bộ "Shipping document" bao gồm C/O, C/I,IS,P/I,B/L như bác Orchidvn nói đôi khi còn cần thêm cả Order ,Proforma Invoice: là hợp đồng XK hay giấy chứng nhận kiểm dịch hun trùng ... tuỳ theo loại hàng hoá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA