Thảo luận về Nhân Công thuê ngoài (HĐLĐ, Bảng Lương, BHXH) của CTy Xây dựng có chi phí, số lượng nhâ

• Thread starter MRCOM
  • Ngày gửi
Hi mọi người !
Kế toán trong công ty xây dựng thì tương đối khó và phức tạp. Trong đó, chi phí nhân công thuê ngoài thường là thời vụ dưới 3 tháng nên việc ký HĐ, làm bảng lương là rất rắc rối...
Topic này thảo luận về vấn đề lương, hợp đồng, BHXH cho nhân công thuê ngoài để từ đó đưa vào chi phí hợp lý.
Các cơ quan sau đây sau này có thể sẽ kiểm tra về các vấn đề:

* Sở Lao Động kiểm tra: HĐLĐ, Bảng Lương đối với công nhân.
* BHXH kiểm tra: BHXH có được trả trong lương hay không.
* Cục Thuế kiểm tra: số liệu tổng thể của chi phí này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Mình thấy có nhiều người thắc mắc có đóng BH cho người lao động thời vụ hay không, có người trả lời không phải đóng, có người nói nên đóng để tránh rắc rối cho công ty sau này.
Mới vừa rồi Sở lao động xuống kt công ty mình, họ có sửa cho mình lại cái HĐ, B Lương lại cho phù hợp, dễ hiểu.
Các bạn có thể tham khảo file kèm theo này.
http://www.mediafire.com/?modnnmdgnjj

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
ban oi ! file gì vao chang thay gi cả

T

thuhuong29

Guest
27/8/09
3
0
0
Hà Nội
MRCOm oi! the Bluong hang thang cung lam tuong tu nhu the ah ? ben ban da quyet toan bao gio chua ? neu roi, chia se it kinh nghiem di. thank nhieu.

MRCOm oi! the Bluong hang thang cung lam tuong tu nhu the ah ? ben ban da quyet toan bao gio chua ? neu roi, chia se it kinh nghiem di. thank nhieu.

Vì đặc thù cty xây dựng là nhân công thời vụ, thuê mướn tại công trình, do đó mình phải trả lương theo tuần bạn ạh, nếu trả theo tháng thì họ ko có tiền xài đâu.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Bên Cty mình thì lại khoán công việc cho 1bác thợ cả và bác ý tự túc đi tìm người làm và lo ăn ở cho công nhân sau này tiền nhân công Cty mình trả cho bác ý bác ý có bảng chấm công và tự trả cho đội thợ của mình. Như vậy thì mình nên làm thế nào cho hợp lý mong các bạn giúp đỡ!

T

tatpls

Guest
20/6/06
19
0
1
Việt Nam
Bên Cty mình thì lại khoán công việc cho 1bác thợ cả và bác ý tự túc đi tìm người làm và lo ăn ở cho công nhân sau này tiền nhân công Cty mình trả cho bác ý bác ý có bảng chấm công và tự trả cho đội thợ của mình. Như vậy thì mình nên làm thế nào cho hợp lý mong các bạn giúp đỡ!

Theo mình thì bạn yêu cầu bác thợ cả (đứng tên trong hợp đồng thuê khoán) cầm hợp đồng và các bảng chấm công ra chi cục thuế xin cấp hóa đơn lẻ để giao cho công ty bạn. Căn cứ vào hóa đơn này bạn yên tâm hạch toán vào CP trong kỳ.

T

trangcao0209

Sơ cấp
16/1/10
14
0
1
Tp HCM
Các bạn cho mình hỏi, nhân công mình thuê dưới 3 tháng thì không đóng BHXH, nhưng cty mình có mua BH tai nạn cho họ, vậy mình sẽ hạch toán khoản này vào tài khoản nào?

T

truongbachithanh

Sơ cấp
21/1/10
9
0
1
lệ mật, việt hưng
Vì đặc thù cty xây dựng là nhân công thời vụ, thuê mướn tại công trình, do đó mình phải trả lương theo tuần bạn ạh, nếu trả theo tháng thì họ ko có tiền xài đâu.

Mr Com cho mình hỏi có phải làm cam kết người LĐ chỉ làm việc cho cty ko có nguồn thu nhập khác trong thời gian ký HĐLĐ với cty mình để tránh thuế TNCN ko?

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Theo mình thì bạn yêu cầu bác thợ cả (đứng tên trong hợp đồng thuê khoán) cầm hợp đồng và các bảng chấm công ra chi cục thuế xin cấp hóa đơn lẻ để giao cho công ty bạn. Căn cứ vào hóa đơn này bạn yên tâm hạch toán vào CP trong kỳ.

Luật Thuế TNCN có hiệu lực, bạn có thể khấu trừ 10% trên tổng chi phí chi cho ông thợ cả đó và nộp cho cục thuế, hoặc phải nộp thêm 10% trên chi phí chi trả tuỳ theo thoả thuận HĐ thuế TNCN bên nào chịu cũng là chi phí hợp lý để tính thuế rồi mà
Ví dụ: Bạn chi 100 triệu, khấu trừ 10% = 10Triệu- Chi cho ông thợ cả 90triêu
Nợ TK 622: 100tr
/ Có TK 3335( Thuế TNCN):10triệu
Có TK 111: 90triệu
Trường hợp thoả thuận thuế TNCN bên thuê phải nộp thay
Nợ TK 622: 110tr
Có TK111: 100tr
Có TK3335: 10tr

T

trangcao0209

Sơ cấp
16/1/10
14
0
1
Tp HCM
các bạn ơi, cho mình hỏi. Mình mới nhận một cty xây dựng. Cty nay thành lập cuối năm 2008, nhưng đến nay vẫn chưa làm báo cáo tình hình lao động. Và công nhân ký hợp đồng dưới 3 tháng. Vậy mình có phải làm báo cáo tình hình sử dụng lao động không? và làm như thế nào ạ?

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Nhưng thế này thì tốn nhìu tiền lắm ạ,.

T

Thuanz

Guest
22/2/10
1
0
0
VungTau

Hix.hix... Ngoài việc nói bác thợ cả đi mua hoá đơn ra có bác nào có cách giải quyết khác không chỉ minh với. Mình cũng đang rất cần câu trả lời cho vấn đề này.:wall:

H

hoanganjerry

Guest
13/12/08
14
0
0
Nghệ An
Các bác nào có kinh nghiệm xin chỉ dùm với ạ.
Công ty mình (được phép xây dựng) thuê nhân công ngoài vào tự xây dựng sửa chữa nhà xưởng. Vậy phải làm những thủ tục gì để hợp lý đưa vào chí phí. Theo mình thì làm Thoả ước lao động và Hợp đồng giao khoán với ông nhận thầu đứng ra ký tên thay cho hợp đồng lao động với từng người của đội xây dựng đó. Như vậy đã đủ chưa hay còn thiếu những gì ạ? Mong các bác chỉ giáo.

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
Nếu trả theo tuần như thế bạn có trích thuế TNCN của họ không?

D

dong thao

Guest
4/9/09
14
0
0
35
thanh pho vinh - nghe an
em cũng đang gặp vấn đề này. anh chị giúp em với. bên em đi thuê xe ngoài vận chuyển hàng hóa của bên em giao tận nơi cho khách hàng. giờ chi phí trả cho lái xe thì cần những giấy tờ gì à? co phải trích để nộp thuế TNCN cho họ ko ạ? hic hic.

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi giang3v Xem bài
Hix.hix... Ngoài việc nói bác thợ cả đi mua hoá đơn ra có bác nào có cách giải quyết khác không chỉ minh với. Mình cũng đang rất cần câu trả lời cho vấn đề này.

Bạn có thể thảo luận với Bác ấy là đưa danh sách nhân công của bác ấy cho cty và tuỳ theo mức chi trả cho bác ấy mà cty bạn sẽ cân đối chi trả cho tùng công nhân ấy xem như là mấy công nhân đó làm thời vụ cho cty bạn.

V

Vuhanh19

Guest
30/7/07
37
0
6
40
Đồng Nai
Nhớ là yêu cầu phải ký bảng lương thời vụ đầy đủ nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA