Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Đúng như bạn nói, TT160 đã hướng dẫn quyết toán cho 6 tháng cuối năm. Tuy nhiên mình vẫn băn khoăn ở chỗ Bộ Tài chính không ban hành biểu lũy tiến cụ thể cho 6 tháng này. TT160 hướng dẫn rất rõ cách tính giảm trừ gia cảnh, trừ đóng BHXH ... mà không hướng dẫn về biểu lũy tiến. Về mặt logic mà nói, ai cũng có thể suy ra được biểu lũy tiến 6 tháng sẽ bằng 1/2 biểu lũy tiến cả năm, nhưng về mặt pháp luật như vậy là không ổn.

Các bạn suy nghĩ làm gì cho phức tạp vấn đề vậy?
Cái TT160 này chỉ áp dụng cho quyết toán 2009 này thôi. Sang 2010 thì không còn hiệu lực nữa.
TT nêu là quyết toán 6 tháng cuối năm 2009 thì các bạn cứ tính thu nhập bình quân của của 6 tháng cuối năm sau đó áp dụng biểu thuế hiện tại áp vào mà tính ra số thuế 1 tháng x 6 là ra tổng thuế phải nộp của năm 2009.
Đâu cần gì phải cần biểu thuế gì nữa ở đây.
Good luck

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn ạ TT160/2009/TT-BTC chỉ hướng dẫn thêm việc miễn thuế TNCN năm 2009 theo Nghị quyết 32/2009/QH12 của Quốc hội. Đối với tiền lương, tiền công là đối với phần TN được miễn trong 6 tháng đầu năm... coi như loại luôn khoản được miễn này ra khỏi tờ khai. Còn vẫn phải thực hiện theo TT84 chứ

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn
Vậy với cty không ai có lương quá 4t, đều ký cam kết theo mẫu 23CK thì có phải làm quyết toán năm không?

B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
38
TP.HCM
Mẫu cam kết 23CK là áp dụng cho các cá nhân có HĐLĐ dưới 3 tháng. Còn nhân viên bình thường có HĐLĐ trên 1 năm thì không áp dụng cái mẫu này.
Khi đã làm cam kết thì mình không khấu trừ thuế làm sao mà QT hả bạn?

A

aq2543

Guest
2/4/09
1
0
1
44
Ho Chi Minh
Hi bạn, theo TT84 về thuế TNCN, mẫu 05//KK-TNCN kèm PLA, PLB, thì rõ ràng đây chỉ là bảng tổng hợp số thuế mà CQ chi trả đã khấu trừ. CQ chi trả chỉ có trách nhiệm tổng hợp lại số TN đã chi trả và số thuế đã khấu trừ. Trách nhiệm QT lại thuộc về CN người LĐ.

N

NguyenThiSongAn

Guest
27/2/07
3
0
1
HocMon
Trước khi ký chi lương tháng cuối cùng của năm. Cơ quan chi trả phải tính được số tiền thuế TNCN phải thu trong năm. Sau khi trừ số thuế tạm nộp trong năm thì số thuế còn lại là số phải thu . Như vậy sẽ không có thừa hay thiếu.
Lưu ý: năm 2009 quyết toán từ 01/07/2009-31/12/2009.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Ô các bác giờ đã bàn đến quyết toán năm rồi à, nhanh gúm. Theo mình nên từ từ nghe ngóng, phương án chỉ làm quyết toán 6 tháng cuối năm có vẻ không ổn lắm. thể nào cũng quyết toán cả năm rồi chia 2 cho mà xem. Giả sử một ông ko nuôi ai 6 tháng đầu năm lương có 2 tr/tháng, 6 tháng cuối năm lương 6 tr/tháng. Thế hoá không miễn thuế thì ông ấy cũng không phải nộp, miễn 6 tháng đầu năm quyết toán 6 tháng cuối năm thì ông ấy lại phải nộp. :015: hoá ra được miễn còn thiệt hơn là không được miễn à? mấy ông như thế hẳn nào chả kêu gào lên. rồi lại quyết toán cả năm rồi chia 2 là công bằng nhất cho mà xem :015:

B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
38
TP.HCM
Hiện giờ đã có thông tư 160-2009/BTC quy định miễn thuế 6 tháng đầu năm 2009 theo nguồn rồi đó bạn.Đâu có QT rồi chia 2 đâu. Đã có hướng dẫn cụ thể rồi mà, bạn đọc kĩ lại nhé!

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Hiện giờ đã có thông tư 160-2009/BTC quy định miễn thuế 6 tháng đầu năm 2009 theo nguồn rồi đó bạn.Đâu có QT rồi chia 2 đâu. Đã có hướng dẫn cụ thể rồi mà, bạn đọc kĩ lại nhé!

:015: Luật thì luật nhưng mà không hợp lý với quyền lợi của một cơ số người thì thể nào cũng có điều chỉnh cho mà xem. Theo mình đoán thì sẽ có hai hướng cho tự lựa chọn quyết toán: 1 cả năm chia 2, 2 chỉ quyết toán 6 tháng cuối năm. cho lựa chọn một trong hai. Chưa đến lúc quyết toán thì chưa sao. đến lúc quyết toán thế nào cũng lật mấy điểm vô lý này cho mà xem. :1luvu: được miễn mà còn ko bằng được miễn thì ... bó tay quá.

T

trantienphuc

Guest
9/2/08
6
0
1
Vung Tau
Theo luật hiện hành thì: Lúc thu thuế thì bắt doanh nghiệp khấu trừ lương đến lúc quyết toán (thường sẽ dư) thì lại gạt doanh nghiệp sang một bên.
Theo luật này thì mấy ông tây qua Việt Nam làm làm sao tự quyết toán được các bác nhỉ.
Anh em kế toán ta mở dịch vụ quyết toán thuế TNCN có lẽ được đấy, sắp đến mùa rồi :)

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Cả nhà ơi cho em hỏi: quyết toán thuế TNCN năm 2009 là nộp cùng với "Báo cáo tài chính 2009" (hạn nộp là tháng 3/2010) hay là nộp trước vậy. Quyết toán thuế TNCN thì làm theo mẫu nào (Cty em chỉ có 1trường hợp lương 4triệu nhưng đã giảm trừ gia cảnh nên ko phải làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng).Em mới làm kt nên ko rõ lắm mong cả nhà chỉ giúp.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà ơi cho em hỏi: quyết toán thuế TNCN năm 2009 là nộp cùng với "Báo cáo tài chính 2009" (hạn nộp là tháng 3/2010) hay là nộp trước vậy. Quyết toán thuế TNCN thì làm theo mẫu nào (Cty em chỉ có 1trường hợp lương 4triệu nhưng đã giảm trừ gia cảnh nên ko phải làm tờ khai thuế TNCN hàng tháng).Em mới làm kt nên ko rõ lắm mong cả nhà chỉ giúp.
- Đúng rồi, nhưng bạn khoan đã, ngành thuế chuẩn bị triển khai phần mềm hỗ trợ và hướng dẫn thêm QT thuế TNCN năm 2009, và thực hiện gửi qua mạng Internet

H

huonghoaitan

Guest
21/12/09
15
0
0
tp.hcm
Quyết toán thuế TNCN 2009

Sắp cuối năm rùi mình ko bít quyết toán như thế nào.Cuối năm chỉ QT những ai còn làm cty, hay cả những người nghỉ rùi? Tuần vừa rùi mình lên CỤC THUẾ TP.HCM, xin cấp biên lai nhưng họ ko chịu, bảo sắp cuối năm, chắc ko ai nghỉ làm đâu, nên khi nào làm xong bảng QT TTNCN, đem lên họ, bao nhiêu người nộp thuế họ cấp bấy nhiêu.Nếu TH phát sinh người nghỉ, làm công văn kèm theo tờ khai gửi, sẽ cấp. Chán wa đi thui. Còn những cty kia mỉnh mua được biên lai hồi đâu năm, vây cuối năm ai có phát sinh thuế vì viết hết hay khi nào họ nghĩ, có nhu cầu mình mới viết? Biên lai vói chứng từ khấu trừ thuế có gì khác nhau, đầu năm là biên lai có 3 liên, giờ là chứng từ có 2 liên ha.Ai bít giúp mình với nha.Tks nhiều

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Sắp cuối năm rùi mình ko bít quyết toán như thế nào.Cuối năm chỉ QT những ai còn làm cty, hay cả những người nghỉ rùi? Tuần vừa rùi mình lên CỤC THUẾ TP.HCM, xin cấp biên lai nhưng họ ko chịu, bảo sắp cuối năm, chắc ko ai nghỉ làm đâu, nên khi nào làm xong bảng QT TTNCN, đem lên họ, bao nhiêu người nộp thuế họ cấp bấy nhiêu.Nếu TH phát sinh người nghỉ, làm công văn kèm theo tờ khai gửi, sẽ cấp. Chán wa đi thui. Còn những cty kia mỉnh mua được biên lai hồi đâu năm, vây cuối năm ai có phát sinh thuế vì viết hết hay khi nào họ nghĩ, có nhu cầu mình mới viết? Biên lai vói chứng từ khấu trừ thuế có gì khác nhau, đầu năm là biên lai có 3 liên, giờ là chứng từ có 2 liên ha.Ai bít giúp mình với nha.Tks nhiều

Cuối nắm thì quyết toán nhưng người còn làm việc, còn những người đã nghỉ việc thì đã quyết toán sau khi nghỉ việc rồi, quyết toán thời gian mà họ đã làm việc tại cty mình

H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
trong năm 2009 có chi những khoản lặt vặt cho NV dưới 500k nên cty không khấu trừ TNCN các khoản này. Anh chị ơi, vậy khi cty q.toán thuế tncn cho NV có gom những khoản này khi tính tổng TN trong năm của họ không? hay chỉ gom những khoản >500k psinh trong năm?
em cám ơn

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
trong năm 2009 có chi những khoản lặt vặt cho NV dưới 500k nên cty không khấu trừ TNCN các khoản này. Anh chị ơi, vậy khi cty q.toán thuế tncn cho NV có gom những khoản này khi tính tổng TN trong năm của họ không? hay chỉ gom những khoản >500k psinh trong năm?
em cám ơn

Thường thu nhập <500.000 là những khoản thu nhập không thường xuyên, những người này không ký HDLD với cty mình mà, nên đâu phải làm quyết toán cho họ

còn bạn có trả những khoản <500.000 cho những lao động có ký HDLD thì bạn phải cộng dồn các khoản thu nhập lại để báo cáo thuế TNCN chứ?
thân :015:

T

Thanh Luong

Trung cấp
31/3/09
57
0
6
Thai Binh
Cty mình trong 6tháng cuối năm có 2người nghỉ việc, vậy mình có phải nộp bảng quyết toán gì cho những người đã nghỉ này ko (vì từ thời điểm họ nghỉ đến giờ mình vẫn chưa nộp bất cứ giấy tờ gì cho chi cục thuế).Ai biết giúp mình với.

L

lanhongduong

Sơ cấp
28/8/09
34
0
0
43
Hai Duong
Các bác ơi cho em hỏi ? Quyết toán thuế TNCN năm 2009 cho đơn vị chi trả thu nhập cần làm theo những biểu mẫu nào? Bác nào có mẫu cho em xin với. Công ty em có 3 người có mức lương trên 4 triệu nhưng giảm trừ thì ko có thu nhập chịu thuế. Hết năm em cần quyết toán theo mẫu nào. Bác nào biết thì giúp em vớ

xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
Bạn nghiên cứu thông tư 84 đi.
Trích dẫn:
a) Hồ sơ khai quyết toán thuế bao gồm:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này và các bảng kê chi tiết sau:
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05B/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.
- Trường hợp phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng, phải lập tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 06/KK-TNCN và các bảng kê chi tiết kèm theo tờ khai quyết toán ban hành kèm theo Thông tư này. Cụ thể:
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06A/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06B/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06C/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06D/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ trúng thưởng.
b) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch.

Mình có 2 mẫu. Bạn tải thêm về nhé.
Chúc bạn thành công.

Đính kèm

• 05.KK-TNCN - To khai quyet toan thue TNCN.DOC
    59 KB · Lượt xem: 121
  • 05A-B.BK-TNCN - Bang ke thu nhap.DOC
    79.5 KB · Lượt xem: 84