Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
S

shinsei

Guest
30/12/09
9
0
0
Ha Noi
Bên mình là VPDD
Hôm nay vừa nhận được công văn về Kê khai và Qt thuế TNCN năm 2009 có ghi: "Do được miễn thué TNCN 6 tháng đầu năm theo Nghị quyết 32/2009/QH12 nên các cơ quan tri chả thu nhập, các cá nhân chỉ phải kê khai quyết toán thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ 1/7/2009 đến 31/12/2009"

Vậy, toàn bộ hồ sơ quyết toán của VP mình chỉ làm từ 1/7/2009 đến 31/12/2009 thôi ạ?
Còn đối với người nước ngoài thì sao ạ?

Các bác giúp em đi???

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Cũng chỉ từ ngày 1/7/2009 đến 31/12/2009 mà thui.

A

anhbq

Sơ cấp
14/2/09
23
0
1
Hanoi
Nhờ tư vấn các khoản không chịu thuế TNCN

Chào các bác,

Em đang nhờ tư vấn thuế làm cho cái thuế TNCN, nhưng hỏi ra mỗi người nói 1 kiểu. Gọi điện hỏi chi cục thì họ nói vo: nhận bao nhiêu thì tính hết, thế thì nói làm gì. Nhưng nhiều người lại bảo một số khoản được miễn trừ.
Vậy em xin hỏi cụ thể, nhờ các bác confirm giúp em:

- Lương, tất nhiên, trên 4tr là tính, không kể gia cảnh
Các khoản phụ cấp:
1. Lương ngoài giờ: Luật LĐ là 5 ngày/tuần. Cty em làm dự án, cuối năm rất bận, toàn phải cày T7, CN, thậm chí 01/01/10, thì tính như thế nào?
2. Trách nhiệm: GĐ, KTT, Thủ quỹ có được tính trách nhiệm và có phải chịu thuế phần này không?
3. Cơm trưa (ăn ca): mấy cái TT nói khó hiểu quá, lúc thì bảo không, lúc thì bảo có. Ăn trưa mà phát tiền mặt thì bị tính, phát cơm/canh thì không tính. Nhưng phát cơm canh cũng từ tiền mặt mà ra, có lấy được chứng từ ở chợ đâu? Hay điều này chỉ cho mấy cty ăn uống?
4. Điện thoại: cụ thể trên bao nhiêu thì không được tính?
5. Mấy ông vãng lai nữa: các cố vấn, các chuyên gia lĩnh tiền... xé ngay 1 tờ HĐ 10%, nhưng 10% của tổng thu hay 10% của các phần lương thực - không kể phục cấp?

Cám ơn các bác nhiều.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bác,

Em đang nhờ tư vấn thuế làm cho cái thuế TNCN, nhưng hỏi ra mỗi người nói 1 kiểu. Gọi điện hỏi chi cục thì họ nói vo: nhận bao nhiêu thì tính hết, thế thì nói làm gì. Nhưng nhiều người lại bảo một số khoản được miễn trừ.
Vậy em xin hỏi cụ thể, nhờ các bác confirm giúp em:

- Lương, tất nhiên, trên 4tr là tính, không kể gia cảnh
Các khoản phụ cấp:
1. Lương ngoài giờ: Luật LĐ là 5 ngày/tuần. Cty em làm dự án, cuối năm rất bận, toàn phải cày T7, CN, thậm chí 01/01/10, thì tính như thế nào?
2. Trách nhiệm: GĐ, KTT, Thủ quỹ có được tính trách nhiệm và có phải chịu thuế phần này không?
3. Cơm trưa (ăn ca): mấy cái TT nói khó hiểu quá, lúc thì bảo không, lúc thì bảo có. Ăn trưa mà phát tiền mặt thì bị tính, phát cơm/canh thì không tính. Nhưng phát cơm canh cũng từ tiền mặt mà ra, có lấy được chứng từ ở chợ đâu? Hay điều này chỉ cho mấy cty ăn uống?
4. Điện thoại: cụ thể trên bao nhiêu thì không được tính?
5. Mấy ông vãng lai nữa: các cố vấn, các chuyên gia lĩnh tiền... xé ngay 1 tờ HĐ 10%, nhưng 10% của tổng thu hay 10% của các phần lương thực - không kể phục cấp?

Cám ơn các bác nhiều.
1- Lương ngoài giờ theo luật lao động quy định thì rõ rồi, VD 1 năm không quá 200 giờ, 300 giờ tuỳ theo cụ thể. Phần lương làm ngoài giờ vượt cao hơn thì được trừ khi tinh TNCT, có nghĩa là: lường bình thường 1 ngày công của bạn VD là 50.000đ/ngày, ngày làm thêm giờ bạn được trả 150.000đ/ngày thì 100.000đ vượt này được trừ khi tính TNCT.
2- Phụ cấp trách nhiệm nói chung thì không được trừ, phụ cấp đặc thù theo quy định những ngành có PC đặc thù thì được trừ.
3- ăn ca nếu trả bằng tiền thì được trừ 550.000đ/tháng
4- Điện thoại... được trừ nếu phù hợp với mức quy định của Nhà nước đối với các CQ Nhà nước.
5- Trường hợp HĐ mà thuộc diện tạm khấu trừ 10% thuế TNCN theo quy định thì tính trên số thực nhận của cá nhân đó

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Bạn nghiên cứu thông tư 84 đi.
Trích dẫn:
a) Hồ sơ khai quyết toán thuế bao gồm:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này và các bảng kê chi tiết sau:
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05B/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.
- Trường hợp phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng, phải lập tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 06/KK-TNCN và các bảng kê chi tiết kèm theo tờ khai quyết toán ban hành kèm theo Thông tư này. Cụ thể:
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06A/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06B/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06C/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06D/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ trúng thưởng.
b) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch.

Mình có 2 mẫu. Bạn tải thêm về nhé.
Chúc bạn thành công.

Hôm nọ em lên thuế hỏi mấy vụ quyết toán này.Cục thuế HCM bảo là phải chờ hướng dẫn,mà chưa biết cụ thể là khi nào.Năm nay có nhiều thay đổi từ mẫu biểu đến cách tính thuế.Làm em cũng lo lắm.Mà em có chút kinh nghiệm nhỏ của năm rồi em chia sẻ mọi người là.Đối với người nước ngoài mình phải xác nhận là có thể ở trên 183 ngày thì tính lũy tiến luôn và nếu là 183 vào cuối năm nay thì quyết toán luôn còn không thì để 12 tháng liên tục rồi làm quyết toán cho họ rồi sao đó làm công văn điều chỉnh trùng thuế.:dance2::dance2:

M

minhchau-legal

Guest
16/12/06
1
0
0
Tp. HCM
Vậy 6 tháng đầu năm có phải quyết toán thuế không?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Chỉ quyết toán 6 thágn cuối năm thôi. 6 tháng đầu năm miễn thì thôi ko cần quyết toán

H

hungpdc

Guest
18/9/06
9
0
0
Bình Định
6 tháng cuối năm là thời điểm phát sinh thu nhập nhiều nhất, kiểu này tính trung bình trên 6 tháng cuối năm thì đóng thuế mệt nghỉ nhỉ...

@ Cho mình hỏi xíu nhé. Cty mình vào tháng 10 có 1 khoản thưởng "9 tháng đầu năm", vậy khi quyết toán, bọn mình phải tính thu nhập chịu thuế là 1/3 khoản thưởng đúng không???

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ak, lần đầu nghe thấy từ "thưởng 9 tháng đầu năm đấy", hehehe... Thế thì tốt nhứt nên làm CV lên cục thuế mà hỏi

S

shinsei

Guest
30/12/09
9
0
0
Ha Noi
Cám ơn mọi người.
Cho mình hỏi thêm, trường hợp sếp mình là người nước ngoài thì cũng chỉ quyết toán 6 tháng cuối năm thui à? (bên mình chưa kê khai hàng tháng)

T

tigerwang

Guest
25/12/09
4
0
0
HCM
Xin chào,
+ Nguoi nước ngoài cung quyết toán thuế TNCN tương tự người Việt Nam
+ Chỉ làm quyết toán thuế TNCN cho 6 tháng cuối năm mà thôi. Lưu ý: kể cả tiền lương của tháng 6 nhưng được chi trả trong tháng 7 /2009 cũng được tính vào thu nhập Miễn thuế 6 tháng đầu năm.
+ Nguyên tắc áp dụng chung: toàn bộ phần tiền thưởng đối với năm 2009 : khg quan tâm thời gian chi trả và chi trả bao nhiêu lần (nhưng phải được chi trả trước 31/03/2010) sẽ được chia đôi - Miễn thuế 50%, còn 50% thì cộng vào thu nhập 6 tah1ng cuối năm và ...quyết toán.
Tôi nghĩ: nếu thương 9 tháng như cty bạn thì nếu sẽ có thương thêm cuối năm hoặc thêm 3 tháng nữa thì nên chi trả trước 31/03/2010, nếu khg thì khoảng tiền miễn thuế đ/v tiền thuong sẽ chỉ là : 50% của thưởng 9 tháng (khác xa với 50% của thương 12 tháng hén!!)

S

shinsei

Guest
30/12/09
9
0
0
Ha Noi
Cám ơn tigerwang,
Vì mình chưa kê khai thuế cho từng lần phát sinh của sếp mình nên mình ko biết quyết toán thế nào. Năm ngoái mình cũng để đến cuối năm mới quyết toán và nộp thuế cho cả năm.
Mình vẫn chưa hiểu 6 tháng đầu năm 2009 của người nước ngoài có được miễn thuế hay không và trong trường hợp của sếp mình thì quyết toán thế nào.
Help me, please!!!!!!!!

X

xuanvm

Guest
3/1/10
3
0
0
Thái Nguyên
Em mới tham gia diễn đàn nên rất mong được các bác chỉ bảo thêm.
Ơ chỗ em mới chỉ tạm tính hàng tháng và làm tờ khai để trích nộp đi Cục thuế. Bây giờ em muốn làm quyết toán cả sáu tháng. Bác nào đã làm thì cho em xin công thức tính với ạ.
Em cảm ơn các bác nhiều.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cám ơn tigerwang,
Vì mình chưa kê khai thuế cho từng lần phát sinh của sếp mình nên mình ko biết quyết toán thế nào. Năm ngoái mình cũng để đến cuối năm mới quyết toán và nộp thuế cho cả năm.
Mình vẫn chưa hiểu 6 tháng đầu năm 2009 của người nước ngoài có được miễn thuế hay không và trong trường hợp của sếp mình thì quyết toán thế nào.
Help me, please!!!!!!!!

Bạn xem người NN đó thuộc dáng cá nhân cư trú hay ko cư trú, nếu là cá nhân cư trú thì bạn tổng hợp thu nhập từ 1/6/2009-đến 31/12/2009 để làm QT, được giảm trừ gia cảnh và áp dụng biểu lũy tiến từng phần như người VN. Còn nếu là cá nhân không cư trú thì không được miễn giảm cho 6 tháng đâu năm đâu mà tổng hợp hết cả năm 2009 luôn, không được giảm trừ gia cảnh và biểu thuế lũy tiến từng phần mà tính thuế suất chung là 20%

hàng tháng nếu ngừời NN có mức thu nhập tính thuế > 0 thì phải làm báo cáo tháng, nếu không thì không phải làm, nhhưng cuối năm bắt buộc phải làm QT năm
thân

H

haiyen 79

Sơ cấp
8/7/09
22
0
1
45
tphcm
Các bạn có mẫu mới về quyết tóan thuế TNCN chưa? Cho mình xin mới nghe nói là nửa đầu tháng 01 có mà chưa thấy đâu hết

T

Theu Mai

Guest
29/5/08
6
0
1
44
hanoi
Cám ơn tigerwang,
Help me, please!!!!!!!!

Theo toi, sep ban la nguoi nuoc ngoai nhung du dieu kien cua ca nhan cu tru thi van duoc mien thue 6 thang dau nam 2009 binh thuong. Hien tai chua lam quyet toan thue TNCN cua nam 2009. Cho huong dan cung TCT nhe.

C

CanhTin

Guest
21/2/09
1
0
0
Ha Noi
Bạn cộng và tính trung bình thu nhập 1 tháng của 6 tháng cuối năm, trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh rồi tính thuế cho 1 tháng theo bảng luỹ tiến sẽ được tiền thuế phải nộp cho 1tháng rồi bạn lại nhân với 6 thì được tổng tiền thuế phải nộp cho 6 tháng.

H

huyen24h

Sơ cấp
cách kê khai và quyết oán thuế TNCN 2009

các anh chị giúp em với.cty em ko có ai có lương trên 4tr hết anh chị nào đã là báo cáo thuế TNCN và quyết toán TNCN roồi chỉ em với em ko biết làm sao hết.sắp hết hạn rồi.

K

KT Hoang Van

Guest
4/8/09
1
0
0
TP Bien Hoa, Dong Nai
Quyết toán thuế TNCN hay TNDN

Xin chào các anh chi.
Sau một thời gian tham gia diễn đàn tôi đã học và biết được khá nhiều, xin chân thành cảm ơn tất cả quý anh chi.
Có một thắc mắc nhờ quý anh chị giải đáp.
1. Nếu là chủ doanh nghiệp thì cuối năm quyết toàn thuế TNDN hay TNCN ?
2. Việc quyết toán thuế TNCN cho người lao động trong DN thì làm theo mẫu nào ?
Xin cám ơn