Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

  • Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi

34467 lượt xem

B

bluemillion2000

Sơ cấp
10/3/06
30
0
0
34
TP.HCM
Quyết toán thuế TNCN năm 2009?

Chào các bác! Trong TT160/2009/TT-BTC Mục 1.2 của Điều 3 có đề cập : cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai quyết toán (QT)thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009.

Các bác cho mình hỏi là cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai QT số thuế đã khấu trừ trong t/gian trên hay sao? Đã quyết toán thì phải có thừa thiếu chứ sao chỉ QT số đã khấu trừ.Còn nếu muốn QT thừa thiếu thì cá nhân người lao động tự đi QT với cơ quan thuế hay sao.

Mà mình cũng chưa thấy cái mẫu QT thừa thiếu dành cho cơ quan chi trả thu nhập(chỉ có mẫu dành cho cá nhân đó là mẫu 09/KK-TNCN và các phụ lục).
Rất mong các bác dân kế toán mình hỗ trợ.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hathanh8105

Sơ cấp
19/5/09
39
0
0
38
Hà Nội
Có bạn nào biết chỉ giùm đi, mình cũng chưa rõ đến cuối năm làm quyết toán thuế TNCN cho doanh nghiệp trr thu nhập như thế nào nữa
công ty mình đều trả lương dưới 4tr
ai biết chỉ giúp mình với
hathanh8105@yahoo.com
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Đúng là TT 84 có quy định như vậy. Cơ quan chi trả chỉ quyết toán 3 mẫu là 05/KK-TNCN , 05A/BK-TNCN và 05B/BK-TNCN.

Còn phần người có thu nhập, TT84 quy định:

a) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công phải khai quyết toán thuế trong các trường hợp sau:
- Có số thuế phải nộp trong năm lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc đã tạm nộp trong năm hoặc có phát sinh nghĩa vụ thuế nhưng trong năm chưa bị khấu trừ hoặc chưa tạm nộp.
- Có yêu cầu về hoàn thuế hoặc bù trừ số thuế vào kỳ sau.
...
- Nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế là cơ quan thuế trực tiếp quản lý đơn vị trả thu nhập.


Điều này có nghĩa là các cá nhân có thu nhập mà có phát sinh thừa, thiếu ... phải tự đi quyết toán với cơ quan thuế.
 
NTAC

NTAC

Thành viên thân thiết
23/7/07
1,212
11
36
30
In the blue Air
Quyết toán thuế TNCN đến cuối năm, các DN khấu trừ không đủ, nếu truy thu thì phải thu của cá nhân có thu nhập hay truy thu của CQ chi trả thu nhập ? Nêu truy htu của CQ chi trả thì CQ cũng bó tay mất thôi ?????
 
NTAC

NTAC

Thành viên thân thiết
23/7/07
1,212
11
36
30
In the blue Air
Như vậy CQ chi trả thu nhập chỉ tạm thu thôi, còn việc quyết toán thừa thiếu thì các nhân có thu nhập phải tự quyết toán à ?
 
M

myquynh304

Sơ cấp
13/3/08
41
0
6
35
TPHCM
Quyết toán thuế TNCN

Như vậy CQ chi trả thu nhập chỉ tạm thu thôi, còn việc quyết toán thừa thiếu thì các nhân có thu nhập phải tự quyết toán à ?
Cá nhân phải tự quyết toán chứ, để cơ quan chi trả không khác gì "lạy ông con ở bụi này sao" vì toàn là khoản ngoài thì làm sao cho CQ biết được nhỉ. phải không các pác
 
NTAC

NTAC

Thành viên thân thiết
23/7/07
1,212
11
36
30
In the blue Air
Nếu như vậy thì các CQ chi trả thu nhập họ sẽ không hoặc khấu thì rất thấp...vì họ thu đủ hay không cũng chẳng sao ư ?
 
B

bluemillion2000

Sơ cấp
10/3/06
30
0
0
34
TP.HCM
CQ chi trả có cách tính theo công thức của các phụ lục hướng dẫn nhưng chỉ rắc rối là các khoản ngoài CQ không biết.Nếu không biết mà QT là sai rồi. Nhưng nếu để từng cá nhân tự đi QT thì cả TP.HCM chắc cơ quan thuế làm việc đến 2011 cũng chưa làm xong cho từng người nếu có thừa hoặc thiếu.Hơn nữa, chỉ có kế toán thuế mới rõ thủ tục quyết toán như thế nào còn các nhân viên làm công ăn lương họ đâu có rành. Khác gì đánh đố họ phải bỏ thời gian ra để ngâm cứu cái thủ tục này.Mà CQ đi QT hộ thì không có biểu mẫu, vậy mới khó chứ. Thật khó ghê!!!!!!!1
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
CQ chi trả có cách tính theo công thức của các phụ lục hướng dẫn nhưng chỉ rắc rối là các khoản ngoài CQ không biết.Nếu không biết mà QT là sai rồi. Nhưng nếu để từng cá nhân tự đi QT thì cả TP.HCM chắc cơ quan thuế làm việc đến 2011 cũng chưa làm xong cho từng người nếu có thừa hoặc thiếu.Hơn nữa, chỉ có kế toán thuế mới rõ thủ tục quyết toán như thế nào còn các nhân viên làm công ăn lương họ đâu có rành. Khác gì đánh đố họ phải bỏ thời gian ra để ngâm cứu cái thủ tục này.Mà CQ đi QT hộ thì không có biểu mẫu, vậy mới khó chứ. Thật khó ghê!!!!!!!1
Không riêng ở VN đâu bạn ơi, khai thuế thuê là một việc kiếm ra tiền cho những người có hiểu biết về thuế mà.
 
N

Ngoan AB

Sơ cấp
14/8/09
2
0
0
38
Đồng Nai
Chào các bác! Trong TT160/2009/TT-BTC Mục 1.2 của Điều 3 có đề cập : cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai quyết toán (QT)thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009.
Các bác cho mình hỏi là cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai QT số thuế đã khấu trừ trong t/gian trên hay sao? Đã quyết toán thì phải có thừa thiếu chứ sao chỉ QT số đã khấu trừ.Còn nếu muốn QT thừa thiếu thì cá nhân người lao động tự đi QT với cơ quan thuế hay sao.
Mà mình cũng chưa thấy cái mẫu QT thừa thiếu dành cho cơ quan chi trả thu nhập(chỉ có mẫu dành cho cá nhân đó là mẫu 09/KK-TNCN và các phụ lục).
Rất mong các bác dân kế toán mình hỗ trợ.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Liên quan tới TT160 của chủ topic đang hỏi, mình muốn hỏi là tiền lương T12/2008 chi trả trong T1/2009 thì đc miễn thuế tncn,
Vậy nếu làm lại qtoán tncn 2008 thì TN bquân của 2008 sẽ = Tổng TN (ko tính tiền lương T12) chia cho 12 tháng hay chia cho 11 tháng nhỉ?
thân
 
V

vukhanhmls

Sơ cấp
27/8/09
6
0
0
Ha noi
Có ai biết cách quyết toán thuế TNCN cho 6 tháng năm 2009 theo biểu luỹ tiến ko? VD: Sau khi tính giảm trừ các loại, số thu nhập chịu thuế 6 tháng là:66.900.000 đ. Thì tính thuế phải nộp theo biểu luỹ tiến như thế nào?
 
Sửa lần cuối:
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Liên quan tới TT160 của chủ topic đang hỏi, mình muốn hỏi là tiền lương T12/2008 chi trả trong T1/2009 thì đc miễn thuế tncn,
Vậy nếu làm lại qtoán tncn 2008 thì TN bquân của 2008 sẽ = Tổng TN (ko tính tiền lương T12) chia cho 12 tháng hay chia cho 11 tháng nhỉ?
thân
Theo mình nghĩ là phải chia cho 12, vì chính phủ đã sử dụng biện pháp kích cầu trong năm 2009 mà để người có thu nhập phải đóng thuế cho năm 2008 nhiều hơn thì cũng vô nghĩa.

Có ai biết cách quyết toán thuế TNCN cho 6 tháng năm 2009 theo biểu luỹ tiến ko? VD: Sau khi tính giảm trừ các loại, số thu nhập chịu thuế 6 tháng là:66.900.000 đ. Thì tính thuế phải nộp theo biểu luỹ tiến như thế nào?
Luật thuế TNCN quy định kỳ tính thuế cho thu nhập từ tiền lương tiền công và kinh doanh là năm. Biểu lũy tiến cũng được xây dựng để tính thuế cho thu nhập cả năm (phần tính cho tháng chỉ dùng để tạm tính và khấu trừ) thì làm sao quyết toán cho thu nhập 6 tháng được?
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

bluemillion2000

Sơ cấp
10/3/06
30
0
0
34
TP.HCM
Đúng như Duonghiep nói đấy các bạn biểu thuế lũy tiến từng phần chỉ áp dụng để khấu trừ hàng tháng thôi.Còn QT 6 tháng theo mình đc biết là chỉ QT số thuế mà mình đã khấu trừ trong 6 tháng đó.Còn chưa có quy định hay luật nào nói là cơ quan chi trả phải QT thừa thiếu cả(tính đến hiện nay 28/08/2009) mà đó là cá nhân phải tự đi QT với cơ quan thuế(thừa/thiếu).
 
Sửa lần cuối:
V

vukhanhmls

Sơ cấp
27/8/09
6
0
0
Ha noi
Theo QĐ 160 thi trong năm 2009 chỉ quyết toán TNCN tính từ ngày 01/07 đến 31/12/2009, có nghĩa cá nhân chỉ phải quyết toán trong 6 tháng, ko phải QT cả năm. Giả thiết cá nhân đó ko có thu nhập nào khác ngoài tiền lương tại cty. Hàng tháng cty đã khấu trừ thuế TNCN của họ rồi. Cuối năm quyết toán, tính ra thu nhập 6 tháng là:66.920.000đ thì tính thuế như thế nào?. CÒn đương nhiên là biểu luỹ tiến chỉ áp dụng cho cả năm. Năm 2010 thì áp dụng đc biểu luỹ tiến đó.
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo QĐ 160 thi trong năm 2009 chỉ quyết toán TNCN tính từ ngày 01/07 đến 31/12/2009, có nghĩa cá nhân chỉ phải quyết toán trong 6 tháng, ko phải QT cả năm. Giả thiết cá nhân đó ko có thu nhập nào khác ngoài tiền lương tại cty. Hàng tháng cty đã khấu trừ thuế TNCN của họ rồi. Cuối năm quyết toán, tính ra thu nhập 6 tháng là:66.920.000đ thì tính thuế như thế nào?. CÒn đương nhiên là biểu luỹ tiến chỉ áp dụng cho cả năm. Năm 2010 thì áp dụng đc biểu luỹ tiến đó.
Đúng như bạn nói, TT160 đã hướng dẫn quyết toán cho 6 tháng cuối năm. Tuy nhiên mình vẫn băn khoăn ở chỗ Bộ Tài chính không ban hành biểu lũy tiến cụ thể cho 6 tháng này. TT160 hướng dẫn rất rõ cách tính giảm trừ gia cảnh, trừ đóng BHXH ... mà không hướng dẫn về biểu lũy tiến. Về mặt logic mà nói, ai cũng có thể suy ra được biểu lũy tiến 6 tháng sẽ bằng 1/2 biểu lũy tiến cả năm, nhưng về mặt pháp luật như vậy là không ổn.
 
T

THANHHIEU99

Sơ cấp
27/8/09
16
0
1
28
Cần Thơ
Quyết toán thuế TNCN đến cuối năm, các DN khấu trừ không đủ, nếu truy thu thì phải thu của cá nhân có thu nhập hay truy thu của CQ chi trả thu nhập ? Nêu truy htu của CQ chi trả thì CQ cũng bó tay mất thôi ?????
Tổ chức chi trả thu nhập quyết toán các khoản đã thu với CQT và nộp các khoản đã thu. Còn truy thu là đối với các cá nhân có thu nhập khác ngoài tiền lương, tiền công do nơi khác trả đã kê khai vơi CQT. :drummer: :cool2:
 
V

vukhanhmls

Sơ cấp
27/8/09
6
0
0
Ha noi
Đúng như bạn nói, TT160 đã hướng dẫn quyết toán cho 6 tháng cuối năm. Tuy nhiên mình vẫn băn khoăn ở chỗ Bộ Tài chính không ban hành biểu lũy tiến cụ thể cho 6 tháng này. TT160 hướng dẫn rất rõ cách tính giảm trừ gia cảnh, trừ đóng BHXH ... mà không hướng dẫn về biểu lũy tiến. Về mặt logic mà nói, ai cũng có thể suy ra được biểu lũy tiến 6 tháng sẽ bằng 1/2 biểu lũy tiến cả năm, nhưng về mặt pháp luật như vậy là không ổn.
Vậy nên mình mới hỏi diễn đàn xem các bạn có cách nào quyết toán ko?
 
B

bnw2006

Thành viên thân thiết
27/11/08
164
0
16
HCM
Vậy nên mình mới hỏi diễn đàn xem các bạn có cách nào quyết toán ko?
Các bạn có thể áp dụng công thức tính thuế cho từng người như sau:
[thu nhập chịu thuế 2009]={[thu nhập có nguồn gốc thu nhập 6 tháng cuối năm:tiền lương, thưởng (thường là các loại tiền tính theo ngày công/sản phẩm/ngày tính thưởng từ 01/7/2009 trở đi)]+ [thu nhập có nguồn gốc thu nhập cả năm: thưởng tháng 13, thưởng cả năm 2009 nhưng chi trả vào cuối năm...]/2}
[Thu nhập tính thuế một tháng năm 2009]={[thu nhập chịu thuế 2009]-[Giảm trừ gia cảnh 6 tháng cuối năm]-[các khoản TNCT được khấu trừ khi tính TNCT: các loại BH bắt buộc, tiền lương trả thêm làm việc vào ban đêm...]}/6
[Thuế thu nhập cả năm]=PIT([Thu nhập tính thuế một tháng năm 2009])*6
- Hàm tính thuế (PIT) đã có trên diễn đàn.
Chúc các bạn thành công.
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều