Quyết toán thuế TNCN đối với LD làm cam kết theo mẫu 23

• Thread starter Bequynhanh
  • Ngày gửi
B

Bequynhanh

Sơ cấp
26/6/09
15
0
0
hanoi
Cam kết theo mẫu 23/

Xin chào cả nhà!
Các bạn cho mình hỏi với!
Công ty mình sử dụng lao động thời vụ lương không đến mức đóng thuế thu nhập. Mình định làm cam kết cho họ theo mẫu 23/CK - TNCN nhưng khổ nỗi vì toàn lao động vùng sâu vùng xa nên cả chứng minh thư họ cũng không chịu làm luôn( bên mình rất cần người nên vẫn phải bảo họ làm). Vậy không có CMT liệu có làm được theo mẫu đó không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
Mình cũng đang có thắc mắc giống bạn.Công ty MÌnh cũng hay thuê cộng tác viên khi có công trình.Họ đều có MST cá nhân rồi.Thu nhập của họ cũng khoảng 2tr/công trình thôi.Vậy mình vẫn phải khấu trừ thuế củahọ ah? mà họ có MST cá nhân rồi có cần làm bản cam kết không?Ai có mẫu bản cảm kết cho mình xin với. Email của mình là : thuyaline@gmail.com.Cảm ơn các bạn nhiềuaRaats mong các bạn giúp đỡ

B

Bequynhanh

Sơ cấp
26/6/09
15
0
0
hanoi
Nếu đã có MST cá nhân rồi thì bạn không phải làm cam kết vì mẫu này chỉ áp dụng cho cá nhân không có MST thôi.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Nếu đã có MST cá nhân rồi thì bạn không phải làm cam kết vì mẫu này chỉ áp dụng cho cá nhân không có MST thôi.

Bạn nhầm rồi mẫu 23/CK-TNCN là biểu mẫu cam kết Tổng thu nhập trong năm không vượt quá 48tr/năm tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN THEO QUY ĐỊNH chứ không phải là cam Kết chưa có MST

D

dalatbuon

Sơ cấp
23/3/09
29
1
3
Tp Buôn Ma Thuột
Xin chào cả nhà!
Các bạn cho mình hỏi với!
Công ty mình sử dụng lao động thời vụ lương không đến mức đóng thuế thu nhập. Mình định làm cam kết cho họ theo mẫu 23/CK - TNCN nhưng khổ nỗi vì toàn lao động vùng sâu vùng xa nên cả chứng minh thư họ cũng không chịu làm luôn( bên mình rất cần người nên vẫn phải bảo họ làm). Vậy không có CMT liệu có làm được theo mẫu đó không nhỉ?
Nếu không có CMT thì ai xác nhận được người đó thuộc địa phương quản lý.Theo đúng nguyên tắc là ai cũng phải có số CMND(15 tuổi đã phải làm số CMTND rồi).Cái này cũng khó thật nếu xin chứng thực của địa phương quản lý thì họ sẽ bắt những cá nhân đó làm chứng minh thư.
Nhưng tốt nhất là cứ bảo họ lấy chứng thực của cấp địa phương họ,mình căn cứ vào đó thôi.

Mình cũng đang có thắc mắc giống bạn.Công ty MÌnh cũng hay thuê cộng tác viên khi có công trình.Họ đều có MST cá nhân rồi.Thu nhập của họ cũng khoảng 2tr/công trình thôi.Vậy mình vẫn phải khấu trừ thuế củahọ ah? mà họ có MST cá nhân rồi có cần làm bản cam kết không?Ai có mẫu bản cảm kết cho mình xin với. Email của mình là : thuyaline@gmail.com.Cảm ơn các bạn nhiềuaRaats mong các bạn giúp đỡ
Bản cam kết là áp dụng cho người không ký HĐLĐ và chưa có MST.Nếu có MST rồi nhưng không ký hợp đồng lao động thì vẫn trích 10%/thu nhập.Nếu có bản cam kết thì không tạm trích nữa.

T

tranthiman

Trung cấp
14/5/09
63
0
6
39
hoa hai
Bạn nào biết mẫu cam kết để không khấu trừ 10% cho lao động thời vụ up lên cho cả nhà xem với

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Mẫu 23/CK-TNCN đây các bạn ơi

Đính kèm

• TT62BTC3.DOC
    37 KB · Lượt xem: 809
M

mituot2005

Trung cấp
25/7/08
98
0
0
42
HN
Cả nhà cho em hỏi là chưa nhận được mST thì có phải làm mẫu 23 k? vi bên em khai cáp MST tư tháng 1 nhưng đến bay h vẫn chưa có mã(cơ quan thuế CGiấy bảo vậy)đối với nv ký HĐLĐ của cty?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cả nhà cho em hỏi là chưa nhận được mST thì có phải làm mẫu 23 k? vi bên em khai cáp MST tư tháng 1 nhưng đến bay h vẫn chưa có mã(cơ quan thuế CGiấy bảo vậy)đối với nv ký HĐLĐ của cty?
Mục số 2 của mẫu 03 là: Mã số thuế (nếu có).

Vậy không nhất thiết phải có MST mới dùng mẫu này.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn
Cách khai mẫu 23/CK-TNCN

Chỉ mình cách khai vào các mục sau với:
1.Nơi làm việc chính (nếu có)
2.Năm 2009 chỉ tính thuế TNCN từ tháng 7, vậy mục " Tôi cam kết rằng tổng thu nhập năm 20…… của tôi không vượt quá ………(*) " khai thế nào?
Năm 2010 lại tiếp tục khai lại phải không?
Cuối cùng, bản cam kết có phải nộp cho CQT hay lưu tại cty?
Cám ơn mọi người!

B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
38
TP.HCM
Nếu có thì ghi còn không có thì thôi.Dấu (*) thì Mẫu 23 đã quy định rõ rồi.Số tiền ghi theo quy định thôi, chưa có hướng dẫn khác thì mình phải ghi như vậy thôi.

A

acca1

Guest
4/6/09
80
0
0
Hà Nội
những lao động làm cam kết theo mẫu 23 tạm thời chưa trích nộp 10% thuế TNCN, vậy đến cuối năm khi quyết toán (thu nhập chưa đến mức phải nộp thuế) nhưng họ chưa có MTS thì có phải nộp thuế ko, nếu phải nộp thì họ sẽ tự nộp hay cty trả thu nhập sẽ nộp ạ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
những lao động làm cam kết theo mẫu 23 tạm thời chưa trích nộp 10% thuế TNCN, vậy đến cuối năm khi quyết toán (thu nhập chưa đến mức phải nộp thuế) nhưng họ chưa có MTS thì có phải nộp thuế ko, nếu phải nộp thì họ sẽ tự nộp hay cty trả thu nhập sẽ nộp ạ?
Bạn nên xem lại mẫu 23 áp dụng trong các trường hợp nào? Khi đó sẽ biết được có phải quyết toán, hay không phải quyết toán tại cơ quan chi trả.

L

lan0803

Guest
1/9/09
2
0
0
541/2 svh p13 q10
chào các bạn
Các bạn giúp minh với cty mình mới thành lập là cty TNHH qủang cáo truyền thông thường có thuê lao động khoán vụ việc có thu nhập trên dưới 500 ngàn. trên 500ng khấu trừ 10% . khi quyết toán thuế TNCN năm 2009 thì nhửng người dưới 500ngàn khai vào mẩu nào. cần những chứng từ gì để hạch táon chi phí hợp lý.

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi ké với, trường hợp ĐK MST cho nhân viên online rồi, được cấp MST rồi nhưng thẻ MST chưa có, người LD sau đó chuyển đi công ty khác vậy họ có thể tự đi nhận thẻ MST không? nếu có thì đến nhận ở đâu?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
chào các bạn
Các bạn giúp minh với cty mình mới thành lập là cty TNHH qủang cáo truyền thông thường có thuê lao động khoán vụ việc có thu nhập trên dưới 500 ngàn. trên 500ng khấu trừ 10% . khi quyết toán thuế TNCN năm 2009 thì nhửng người dưới 500ngàn khai vào mẩu nào. cần những chứng từ gì để hạch táon chi phí hợp lý.

Tất cả những lao động ko có hơp đồng LĐ hoặc có hợp đồng LĐ dưới 3 tháng đều phải kê vào bảng 5B, không kể là thu nhập đến mức chịu thuế hay không bạn ạ.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Các bạn cho mình hỏi ké với, trường hợp ĐK MST cho nhân viên online rồi, được cấp MST rồi nhưng thẻ MST chưa có, người LD sau đó chuyển đi công ty khác vậy họ có thể tự đi nhận thẻ MST không? nếu có thì đến nhận ở đâu?

Thắc mắc của bạn cũng là "nỗi niềm" của những người phụ trách mảng thuế CN ở các CQ. Nhưng bạn ơi đến giờ vẫn chưa thấy mặt mũi thẻ MST như thế nào. Vậy thì cứ chờ đến lúc nó xuất hiện rồi hẵn tính bạn nhé.

D

diepnguyenthinh

Guest
30/10/08
1
0
0
70Lê Lợi TP. Tuy Hòa
chào các bạn

Nếu tra công 1 tháng <500 ngàn thì không phải đóng thuế TNCN, trên 500 ngàn bạn phải khấu trừ 10% thuế TNCN của người lao động đó. Nếu không muốn khấu trừ bạn phải yêu cầu người lao động làm bản cam kết theo mẫu số 23/CK-TNCN của TT62/2009/TT-BTC ngày 27/03/2009.:015:

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Bạn nhầm rồi mẫu 23/CK-TNCN là biểu mẫu cam kết Tổng thu nhập trong năm không vượt quá 48tr/năm tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN THEO QUY ĐỊNH chứ không phải là cam Kết chưa có MST

Bạn Khang nói đúng rồi đấy, lập mẫu này nhằm cam kết rằng người lao động chỉ có thu nhập tại cty mình thôi, nếu vượt quá số đã cam kết thì khi thuế tra ra người lao động phải chịu trách nhiệm đóng phần thuế phát sinh đó, công ty không có liên quan gì.

P

phingocthuy

Sơ cấp
15/2/09
7
0
0
38
Hanoi
Các bạn ơi,
*Thế đối với những cá nhân đang thử việc thì sao? Thử việc có phải trích 10% không? Một số cá nhân thu nhập của họ cũng cao nữa mà trích 10 % trong 2 tháng thử việc chứ không tính theo biểu từng phần thì nhiều quá mà.
* Nếu làm cam kết mẫu 23 thì là chỉ cam kết trong thời gian làm việc tại công ty thôi hay là cả năm không kể là bao nhiêu công ty chỉ tính đến thu nhập thực tế trên năm thôi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA