Hợp đồng hợp tác kinh doanh

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Em post bài này vào mục này không biết có đúng không nhưng các bác cứ cho em ý kiến về vấn đề này nhé.
Một công ty TNHH (có 2 thành viên) kinh doanh về nhà hàng đang xây dựng một nhà hàng lớn trên đất của giám đốc. Các bác Thuế thì bắt giám đốc phải chuyển quyền sử dụng đất vào công ty nhưng ông giám đốc không đồng ý (vì nhiều lý do). Cho nên em làm một hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa một bên là Công ty và một bên là cá nhân ông giám đốc (có công chứng đàng hoàng) trong đó mảnh đất được hai bên định giá (thực chất là một bên) và ăn chia theo tỷ lệ phần trăm về vốn hợp tác. Các bác cho em ý kiến về các vấn đề sau:
- Toàn bộ Nhà hàng có được hạch toán là TSCĐ của công ty không?
- Các bác Nhà nước ta có quy định gì về trường hợp này không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Xin trả lời bạn như sau:

- Miếng đất đó chưa đủ điều kiện để ghi nhận là tài sản của công ty vì chưa chuyển quyền sử dụng đất. Nếu muốn ghi nhận là tài sản thì phải chuyển quyền sử dụng đất và phải đóng thuế chuyển quyền sử dụng đất. Công ty phải làm lại điều lệ, tỷ lệ góp vốn, thành viên...
- Trong trường hợp này thì có nhiều quy định rồi, đặc biệt là quyết định 206/2003/QĐ-BTC cũng như chuẩn mực kế toán số 4 về "Tài sản cố định vô hình". Bạn cần đọc lại các tài liệu trên để đưa ra quyết định cho công ty mình nhé.

N

NTAC

Guest
Chắc chắn mảng đát đó Ko là TSCĐ rồi vì theo luật doanh nghiệp, qđịnh 206 đều đã đề cập cụ thể laọi TSCĐ là quyền sử dụng đất rồi. Theo tôi có thể vận dụng thuê lại TSCĐ (mảng đất) thì nhiều đơn vị đã áp dụng rồi: Làm hợp đồng thuê, ra thuế làm hoá đơn như thuê trụ sở ấy. Còn trường hợp hợp tác kinh doanh thì cũng vẫn được chứ, trên cơ sở hợp tác, có hợp đồng thoả thuận, mỗi lần thanh toán cho chủ mảng đất là một lần làm hoá đơn, cũng thế đó mà. OK

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Hợp đồng hợp tác kinh doanh (BCC) sẽ có 2 dạng: BCC thành lập pháp nhân mới và BCC không thành lập pháp nhân mới.
Trong trường hợp của bạn là BCC không thành lập pháp nhân mới, như vậy tài sản của bên nào vẫn là của bên ấy, các bên chỉ ăn chia lợi nhuận theo các điều khoản đã ghi trong hợp đồng thôi.
Tuy nhiên, theo mình nghĩ cách làm này không đúng? công ty đó phải ký hợp đồng BCC thành lập pháp nhân mới thì mới hợp lý.
Cheers,

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Các bác hiểu nhầm ý em rồi, mảnh đất đó vấn thuộc quyền sử dụng của giám đốc. Ý em muốn hỏi là quyền sở hữu ngôi nhà cơ, toàn bộ chi phí để xây dựng ngôi nhà đó là do công ty bỏ ra (có hoá đơn chứng từ đầy đủ). Em định tách riêng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ra mà.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hat nói:
Trong trường hợp của bạn là BCC không thành lập pháp nhân mới, như vậy tài sản của bên nào vẫn là của bên ấy, các bên chỉ ăn chia lợi nhuận theo các điều khoản đã ghi trong hợp đồng thôi.

Mọi người đều hiểu ý bạn cả, bạn nên đọc lại kỹ rồi vận dụng đi. :lol:
Cheers,

R

Red river

Guest
2/6/05
9
0
0
Hµ Néi
Mình cảm thấy là vấn đề này rất hay nhưng lại hiếm khi xảy ra, bởi vì bao giờ quyền sử dụng đất và quyền sở hữu tài sản trên đất cũng được gắn liền, chứ chả bao giờ tách ra như vậy cả.
Mình sẽ nghiên cứu và trả lời bạn sau nhé!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Không có gì lạ đâu Red River ah, người ta vẫn xây nhà trên đất thuê đầy ra đấy cả thôi. Vấn đề là trong HĐ phải xác định việc xử lý TS trên đất khi hết hạn HĐ.

To LKToan, sao bạn không làm HĐ thuê đất sẽ có lợi hơn mà phải làm HĐ hợp tác kd này nhỉ??? Thật sự mình chưa bao giờ được biết đến HĐ nào có tính chất như vậy cả.

HĐ BCC mà hat nói đến thì mình chỉ mới được biết lọai HĐ hợp tác giữa bên VN và bên nước ngoài thôi và không thành lập pháp nhân mới như hat nói, vì nếu thành lập pháp nhân mới thì nó là HĐ liên doanh rồi.

Các bạn có thể giải thích cho mình rõ thêm được không? Thanks.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Điều băn khoăn của em đúng như nhận định của bác Red River là quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà có tách riêng ra được không. Nếu em nhớ không nhầm thì trong kỳ họp Quốc hội vừa qua cũng đã có lần thảo luận về vấn đề có nên tách quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ra không, nhưng hình như vẫn chưa đi đến kết luận cuối cùng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn chỉ có thể lấy được quyền sở hữu công trình khi mà bạn có quyền sử dụng đất. Không biết hiện tại có nơi nào có quy định khác hay không (có thể có 1 số ưu đãi).

Trường hợp bạn có thể lấy giấy chứng nhận sở hữu công trình mang pháp nhân công ty thì quá tốt còn nếu không thì trong BCC phải thể hiện rõ chi phí xây dựng cơ bản sẽ do bên đi thuê chịu trách nhiệm thanh toán, các chứng từ liên quan đến phần xây dựng phải hợp lệ (thể hiện pháp nhân là công ty bạn), thời gian tồn tại của công trình là bao lâu (là cơ sở để trích khấu hao), giá trị khi thanh lý là như thế nào hoặc là xử lý tài sản khi hết hạn của BCC...nói chung là cố gắng thể hiện càng chi tiết càng tốt bạn ạ. (Bạn đọc các giải thích của tôi thì bạn sẽ thấy nó có thể đã đi ngược lại hướng dẫn trong quyết định 206 cũng như về chuẩn mực 03 về "Tài sản cố định" nhưng nó hoàn toàn hợp lý trong thực tế nên sẽ được chấp nhận).

R

Red river

Guest
2/6/05
9
0
0
Hµ Néi
Bac lannhu oi, nha xay tren dat thue van co the tinh la tai san co dinh cua don vi do boi vi khi nguoi ta thue dat, vi du nhu thue dat lau nam o khu cong nghiep thi nguoi ta van duoc cap Giay chung nhan quyen su dung dat (so do).
Tuy nhien trong truong hop nay thi co khac boi vi quyen su dung toan bo lo dat do khong phai thuoc rieng cua cong ty nen tai san tren dat lam sao co the xem la thuoc so huu toan bo cua cong ty duoc.

Cac bac cho y kien!
Warning: bài viết phải có dấu nếu không sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Red River,

Đối với đất thuê trong khu CN, khu kinh tế,... thì tất nhiên rồi, mình không nói tới làm gì.

Còn TH thuê đất ngoài khu CN hay hợp tác góp vốn bằng QSDD như trên thì bên cho thuê phải đăng ký biến động về sử dụng đất để chỉnh lý giấy chứng nhận QSDD. Sau đó, bên đi thuê sẽ mang HĐ thuê, giấy chứng nhận đã chỉnh lý của bên cho thuê, và một số giấy tờ cần thiết khác để đăng ký quyền sở hữu đối với TS trên đất mà bên đi thuê đã xd trên đó.

C

chang` ngoc'

Guest
6/3/05
43
0
0
42
HN
LuongKhanhToan nói:
Em post bài này vào mục này không biết có đúng không nhưng các bác cứ cho em ý kiến về vấn đề này nhé.
Một công ty TNHH (có 2 thành viên) kinh doanh về nhà hàng đang xây dựng một nhà hàng lớn trên đất của giám đốc. Các bác Thuế thì bắt giám đốc phải chuyển quyền sử dụng đất vào công ty nhưng ông giám đốc không đồng ý (vì nhiều lý do). Cho nên em làm một hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa một bên là Công ty và một bên là cá nhân ông giám đốc (có công chứng đàng hoàng) trong đó mảnh đất được hai bên định giá (thực chất là một bên) và ăn chia theo tỷ lệ phần trăm về vốn hợp tác. Các bác cho em ý kiến về các vấn đề sau:
- Toàn bộ Nhà hàng có được hạch toán là TSCĐ của công ty không?
- Các bác Nhà nước ta có quy định gì về trường hợp này không?

Mình đã gặp một số trường hợp Hợp tác kinh doanh như thế này nhưng chưa thấy ai bị mấy bác Thuế yêu cầu phải chuyển quyền sử dụng đất vào công ty cả.
Việc làm một hợp đồng hợp tác kinh doanh về thực tế là đã phát sinh hợp lí do nhu cầu của các bên (gồm bên có đất-cá nhân, và bên có tiền-pháp nhân), và không bị pháp luật cấm.
Căn cứ vào Hợp đồng hợp tác kinh doanh đã được công chứng và các hóa đơn chứng từ về việc xây nhà, việc ghi nhận tài sản hình thành trên đất là tài sản cố định của cty trong thời gian của hợp đồng hợp tác là hoàn toàn hợp lí.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
chang` ngoc' nói:
Căn cứ vào Hợp đồng hợp tác kinh doanh đã được công chứng và các hóa đơn chứng từ về việc xây nhà, việc ghi nhận tài sản hình thành trên đất là tài sản cố định của cty trong thời gian của hợp đồng hợp tác là hoàn toàn hợp lí.
Nếu chỉ để hạch toán kế tóan và thuế thì như vậy là ổn.
Nhưng sau này DN muốn thế chấp, bảo lãnh,... bằng TS này hoặc có tranh chấp xảy ra thì sẽ rất khó khăn cho DN nếu không có giấy CN QSHTS.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Mình thấy kinh doanh nhà hàng mà đưa đất và nhà vào góp vốn là hết sức bất tiện vì phải đụng đến nhiều qui định và thủ tục. Hiện tại, các qui định về đất còn nhiều lúng túng, chưa rõ ràng, do đó nên tránh đưa đất vào nguồn vốn kinh doanh. Chi phí xây nhà thì có thể có chứng từ thể hiện được, nhưng nếu đưa vào thì sẽ rắc rối về sau khi thanh lý.
Trong trường hợp này, tốt nhất là thực hiện hợp đồng hợp tác kinh doanh theo kiểu : định giá thuê mặt bằng, lấy trị giá tiền thuê mặt bằng trong 2 năm, hoặc 3,4 năm gì đó làm phần vốn góp của bên có đất và nhà.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bác Chiendaxop có lẽ đã hiểu nhầm ý của tác giả.:biggrin:

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Chào các bác, hôm nay em mới down được một văn bản mới liên quan đến vấn đề này. Đó là Nghị định số 95/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 15/7/2005 về việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu công trình xây dựng.
Bác nào có hứng thú tìm hiểu thì post địa chỉ mail lên em gửi cho.

B

Binh Minh Mua

Guest
22/7/05
6
0
0
NamDInh
LuongKhanhToan nói:
Chào các bác, hôm nay em mới down được một văn bản mới liên quan đến vấn đề này. Đó là Nghị định số 95/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 15/7/2005 về việc cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu công trình xây dựng.
Bác nào có hứng thú tìm hiểu thì post địa chỉ mail lên em gửi cho.
BẠn có thể gưit giúp mình văn bản này được không email - hoa@vethan.com.vn
Xin cám ơn nhiều

B

Binh Minh Mua

Guest
22/7/05
6
0
0
NamDInh
Theo tôi có thể tách rời quyền sở hữu đất và quyền sỏ hữu nhà, ví dụ thực tế, cơ quan tôi được Nhà nước cấp đất xây trụ sở, nhưng cơ quan không có tiền xây dựng, kêu gọi CBCNV đóng góp tiền để xây dựng toà nhà, khi xây xong cơ quan sẽ sử dụng 1 phần , phần lớn để cho thuê văn phòng và sau khi trừ các CF của việc cho thuê thì chia lãi cho anh em theo tỷ lệ vốn góp, như vậy nhưng CBCNV góp vốn không được sở hữu đất mà chỉ được sở hữu toà nhà đã xây, còn sở hữu đất vẫn thuộc về cơ quan.
Trong trường hợp của bạn Luong Khanh Toan mình nghĩ phương án tối ưu là: Ông giám đốc vẫn giữ quyền sở hữu mảnh đất, phần CF xây dựng được ghi vào TSCĐ của cty và là sở hữu của cty, cty và ông giám đốc làm một hợp đồng thuê đất là đủ, giá thuê thì theo thoả thuận và ông giám đốc phải đăng ký với cơ quan thuế về việc cho thuê đất này để mua và xuất hoá đơn cho cty

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA