Để công ty không phải sai sót trong vấn đề về thuế

• Thread starter lamtacsonla
  • Ngày gửi
B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
các bác cho em hỏi chút.công ty em có thuê văn phong của hộ gia đình thì phải lên cơ quan thuế mua hoá đơn, sau đó xác định thuế như thế nào ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuongvu82002

Sơ cấp
25/1/10
3
0
0
HaNoi
Tránh sai sót trong thuế

Nếu sai thuế suất thì dẫn đến sai cột tiền thuế,tổng cộng tiền thanh toán,số tiền viết bằng chữ =>phải hủy hóa đơn đó rồi xuất lại hóa đơn khác chứ ko điều chỉnh dược đâu bạn.
Em chào anh! em muốn nhờ anh tư vấn cho em:
Bên em thuê Cộng tác viên vậy chi phí cộng tác viên có được tính vào chi phí không anh? Và tiền thuế TNCN của họ em có phải trích lại 10% ko?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Tiền thuê công tác viên được tính vào chi phí hợp lý nếu có đầy dủ chứng từ
CÒn tiền thuế TNCN thì phải xem bên bạn ký HDLD với cộng tác viên đó thế nào: thời vụ hay dài hạn hay 3 tháng. Bạn nói rõ hơn 1 chút nhé

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Cho em hỏi mọi người một vấn đề
Công ty em có thuê ôtô con của một công ty từ t01/2009 đến hiện nay. Hàng tháng công ty kia xuất hoá đơn cho công ty em cả thuế là:15tr Nhưng công ty này đến T06/2010 bị tạm dừng hoạt động vì trốn thuế. Cho em hỏi công ty em có bị liên đới gì không. Đến T06 bên em không lấy hoá đơn của công ty kia nữa. Vậy những hoá đơn trước đó liệu có vấn đề gì không nhỉ. Mong mọi người giúp đỡ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho em hỏi mọi người một vấn đề
Công ty em có thuê ôtô con của một công ty từ t01/2009 đến hiện nay. Hàng tháng công ty kia xuất hoá đơn cho công ty em cả thuế là:15tr Nhưng công ty này đến T06/2010 bị tạm dừng hoạt động vì trốn thuế. Cho em hỏi công ty em có bị liên đới gì không. Đến T06 bên em không lấy hoá đơn của công ty kia nữa. Vậy những hoá đơn trước đó liệu có vấn đề gì không nhỉ. Mong mọi người giúp đỡ

Có vấn đề cần phải làm rõ:
Tạm dừng hoạt động vì trốn thuế: cái này đã có kết luận từ phía CQ chức năng chưa ?
(Doanh nghiệp trốn thuế và bỏ trốn phải làm rõ chổ này vì nó liên can đến HHDV của DN đó bán ra => có ảnh hưởng đến người mua)

Việc DN trốn thuế: sẽ chịu chế tài theo Pháp luật, trong trường hợp này CQ chức năng sẽ xem xét và xác định có sự thông đồng nào không giữa người bán và người mua, từ đó sẽ có biện pháp xử lý cụ thể.

Việc DN bỏ trốn: hoá đơn bán HHDV của DN này là hoá đơn bất hợp pháp (Xem: Mục V Phần B Thông tư số 61/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 hướng dẫn thực hiện vi phạm pháp luật về thuế quy định 7 trường hợp hóa đơn, chứng từ mua, bán, sử dụng được coi là không hợp pháp)

Căn cứ các quy định trên và tình hình thực tế, cơ quan thuế xử lý đối với từng trường hợp vi phạm cụ thể như sau:

CV 7333/BTC-TCT
2.1 Trường hợp cơ quan thuế, cơ quan công an, cơ quan chức năng khác trong quá trình kiểm tra, xác minh, điều tra đã có kết luận hóa đơn do cơ sở kinh doanh sử dụng là bất hợp pháp thì:

2.1.1. Cơ sở kinh doanh không được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào, trường hợp đã khấu trừ (hoặc đã được hoàn) thì cơ quan thuế xử lý truy thu, truy hoàn số thuế GTGT đã khấu trừ (đã hoàn).

2.1.2. Cơ sở kinh doanh không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào theo hóa đơn bất hợp pháp.

2.1.3. Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra và yêu cầu cơ sở kinh doanh chứng minh: cơ sở kinh doanh có mua hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh; có hợp đồng mua bán, văn bản thanh lý hợp đồng (nếu có); có phiếu xuất, nhập kho, chứng từ thanh toán tiền và hạch toán kế toán theo đúng quy định; cơ sở kinh doanh có cam kết việc mua hàng hóa, dịch vụ là có thật, hàng hóa, dịch vụ mua vào đã được bán ra có kê khai, nộp thuế, hạch toán kế toán đầy đủ và cơ sở kinh doanh chịu trách nhiệm trước pháp luật thì cơ quan thuế thực hiện ấn định chi phí mua hàng, chi phí mua dịch vụ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN....

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Có quyết định tạm dừng hoạt động của công ty do trốn thuế chứ không phải bỏ trốn từ T06/2010. Tiền thuế trốn là mấy chục tỷ cơ. Mà công ty em lấy hoá đơn của công ty này từ 2009. Không hiểu ngoài hợp đồng, phiếu thu, phiếu chi thì có cần hải biên bản gì nữa ko nhỉ.

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Tiền thuê công tác viên được tính vào chi phí hợp lý nếu có đầy dủ chứng từ
CÒn tiền thuế TNCN thì phải xem bên bạn ký HDLD với cộng tác viên đó thế nào: thời vụ hay dài hạn hay 3 tháng. Bạn nói rõ hơn 1 chút nhé

chào cậu!
công ty mình cũng đang có cộng tác viên như vậy. bạn có thể nói rõ từng trường hợp của các hợp đồng cộng tác viên cho mình đc o?
Cám ơn bạn!

C

cobevotu

Sơ cấp
23/6/08
22
0
0
Hà Nội
Chị cho em hỏi là. Nếu những hoá đơn mua những thứ đồ như bát, đĩa, sữa, điện thoại... mà sếp em xin được bảo em ghi tính vào chi phí. Em không biết phải phản ánh như thế nào để cơ quan thuế chấp nhận là chi phí hợp lýClick here to enlargeClick here to enlarge

Bạn cứ ghi nhận vào chi phí đối với bát đũa, đó là đồ phục vụ cho văn phòng, còn đối với sữa thì bạn mua về để pha cà phê thôi( miễn sao không quá 10% tổng chi phí)

H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Năm 2004, công ty mình có mở chi nhánh đặt tại nhà của Giám đốc. Cty có làm hợp đồng cho mượn nhà nhưng không công chứng. Sau đó , cty bỏ tiền ra sửa chữa lại để cho tiện trong việc kinh doanh ( mở showroom). Số tiền này mình cho vào TK 242. Vừa rồi, bên thuế không đồng ý và nói rằng đây không phải là chi phí hợp lý. Các bạn thấy có đúng không? Có công văn nào về vấn đề này không? Chỉ cho mình với, cảm ơn nhiều

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội
Năm 2004, công ty mình có mở chi nhánh đặt tại nhà của Giám đốc. Cty có làm hợp đồng cho mượn nhà nhưng không công chứng. Sau đó , cty bỏ tiền ra sửa chữa lại để cho tiện trong việc kinh doanh ( mở showroom). Số tiền này mình cho vào TK 242. Vừa rồi, bên thuế không đồng ý và nói rằng đây không phải là chi phí hợp lý. Các bạn thấy có đúng không? Có công văn nào về vấn đề này không? Chỉ cho mình với, cảm ơn nhiều

Thuế nói là đúng đó, bạn thuê nhà có hợp đồng ko cần công chứng nhưng phải lên cơ quan thế để
mua hóa đơn, thuế sẽ xuất hoá đơn thuê nhà cho bạn, nhưng bên bạn phải đóng thuế MB, TNCN,
GTGT. Xong rùi mang hoá đơn về hạch toán mới hợp lý. Giống như thuê ngoài vậy, kể cả của giám
đốc nhé!

T

tuoihoa

Guest
19/12/07
69
0
0
35
dong nai
Anh (chị) co em hỏi nếu cty kí hợp đồng vơi 1 nhân viên từ tháng 3 và có đóng thuế TNCN của học đầy đủ nhưng sang tháng 9 người đó nghỉ việc thì em có phải làm thủ tục gì ko ah?.Đến cuối quý phải đóng thuế TNCN nhưng em ko biết mình có cần phải làm những thủ tục gì để đảm bảo cty hết trach 1 nhiện đóng thuế cho người này.Hay cuối năm mình quyết toán 1 thể nhỉ.

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Thuế nói là đúng đó, bạn thuê nhà có hợp đồng ko cần công chứng nhưng phải lên cơ quan thế để
mua hóa đơn, thuế sẽ xuất hoá đơn thuê nhà cho bạn, nhưng bên bạn phải đóng thuế MB, TNCN,
GTGT. Xong rùi mang hoá đơn về hạch toán mới hợp lý. Giống như thuê ngoài vậy, kể cả của giám
đốc nhé!
Đây là hợp đồng mượn nhà kia mà. Vì vậy làm sao mà có hoá đơn được. Còn tiền chi phí công ty bỏ ra sửa chữa nhà giám đốc làm showroom mà có hoá đơn chi phí ghi tên công ty thì vẫn được tính chi phí chứ.

5

5xu

Guest
19/8/09
1
0
0
hanoi
Minh đang là đại lý về VPP-BHLĐ giờ muốn thành lập cty tnhh, có mấy vđ nhờ tư vấn:
1 - Mua hàng với hoá đơn thông thường thì có xuất đc hoá đơn GTGT không?
2 - Khi làm báo cáo phần ký của kế toán, mình ko bằng cấp nhưng tự làm thì có ký đc ko?
3 - Vợ là GĐ, chồng là kế toán trưởng có đc ko?
4 - Tham khảo việc đăng ký ngành nghề kinh doanh ở đâu (muốn đăng ký nhiều thứ, nhưng ko biết lên viết trong đăng ký kinh doanh ntn)?
Rất mong nhận đc sự góp ý của mọi ng!

Sửa lần cuối:
N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Minh đang là đại lý về VPP-BHLĐ giờ muốn thành lập cty tnhh, có mấy vđ nhờ tư vấn:
1 - Mua hàng với hoá đơn thông thường thì có xuất đc hoá đơn GTGT không?
2 - Khi làm báo cáo phần ký của kế toán, mình ko bằng cấp nhưng tự làm thì có ký đc ko?
3 - Vợ là GĐ, chồng là kế toán trưởng có đc ko?
4 - Tham khảo việc đăng ký ngành nghề kinh doanh ở đâu (muốn đăng ký nhiều thứ, nhưng ko biết lên viết trong đăng ký kinh doanh ntn)?
Rất mong nhận đc sự góp ý của mọi ng!

1. Mua hàng với HĐTT vẫn xuất được HĐGTGT
2. Nếu cty là của gia đình bạn hoặc người thân bạn có thể tự làm để quản lý nhưng không được ký, bạn chỉ có thể ký vào chỗ người bán hàng thôi, còn sổ sách phải là người có trình độ KT mới được ký (sơ cấp, trung cấp, ĐH hoặc trên ĐH)
3. Vợ là GĐ chồng không được là KTT.
4. Muốn đăng ký KD bạn lên sở KHĐT xin mã ngành nghề để đăng ký nhóm hàng hoá mà bạn muốn KD hoặc bạn có thể tìm trên google.
Muốn hiểu rõ thêm các vấn đề trên trước khi thành lập DN bạn nên tham khảo Luật DN.
Thân

C

chautiet

Guest
16/11/07
21
0
1
TPHCM
Chiết khấu thương mại hay chiết khấu thanh toán?

Chào các anh chị!

Công ty mình có bán hàng cho Siêu Thị và trong Điều Khoản Thương Mại trong Hợp Đồng có quy định như sau:
1. Chiết Khấu trên Hoá Đơn: 0%.
2. Chiết Khấu Quý: 8% trên Tổng Doanh Thu Quý (T/t hàng quý bằng cách trừ vào HĐơn phát hành)
3. Chiết Khấu Quý cho Quảng Cáo: 1% trên Tổng Doanh Thu (T/t hàng quý bằng cách trừ vào HĐơn phát hành)
4. Chiết khấu theo Doanh Số 1 năm: 1%-2% hoặc 3% trên Tổng Doanh Thu (tuỳ theo mức doanh thu đạt được trong 1 năm)

+Như vậy khoản CK số 2 là khoản chiết khấu ko phụ thuộc vào số lượng bán và cũng ko phụ thuộc vào việc thanh toán trước hạn, thì được xem là CK Thương mại hay CK Thanh toán?
Nếu xem là CKTT thì tỉ lệ trên có quá cao hay ko (phải chịu mức khống chế chi phí 10%)? khoản CK này được trừ vào công nợ, như vậy CHỨNG TỪ CẦN ĐỂ ĐƯA VÀO CHI PHÍ có cần lập phiếu chi, bên mua lập phiếu thu để xác nhận hay ko?
Nếu xem là CKTM thì tất cả Hoá Đơn từ trước giờ ko ghi trừ CKTM trên đó,bây giờ có thể xuất riêng 1 hoá đơn cho khoản CKTM cho từng Quý được ko? Nếu vậy cty mình sẽ được giảm thuế phải nộp trên Hoá Đơn này (N333,N521/C131),nhưng Siêu Thị phải tăng thuế phải nộp (C133),như vậy khi siêu thị ko chấp nhận thì ntn???
----> Theo các anh chị, nên xem khoản CK 2 này là CKTT hay CKTM???

+ Khoản CK số 3: cho quảng cáo có thể xem là khoản chi hỗ trợ chi phí, hỗ trợ tiếp thị (khống chế 10% CP) , hạch toán vào 641 hay 811? (vì mình tham khảo Quan ly van ban thì thấy định khoản 811). Giấy Cam Kết Thương Mại + Sổ Phụ Ngân Hàng có ghi rõ khoản cấn trừ này thì đã đủ Chứng Từ cần thiết cho bên Thuế chấp nhận CPhí hay chưa?
+Khoản CK số 4 theo doanh thu năm : có thể xem là CKTM hay Thưởng Doanh số khách hàng??? nếu xem là CKTM thì cũng bị vướng về việc ghi trừ CKTM trên hoá đơn.

Nhờ các anh chị giải đáp giúp mình những vướng mắc trên. Chân thành cám ơn

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Giúp với. công ty mình nộp thừa thuế từ tháng 7 (nộp tận 700 tr mà thực tế chỉ phải nộp hơn 100tr thui), chị kế ốán cũ trước khi nghỉ có làm biên bản về việc này và đề nghị dc trừ vào các tháng sau đã dc cơ quan thuế nhận rùi. Sáng nay mình vừa đi nộp tờ khai cho tháng 9, mình k biết có cần làm thủ tục j thêm ko, có cần nộp thuế nữa k, nếu dc tính trừ từ số thuế nộp thừa kia thì mình có cần phải làm j ko?
Các bạn giúp với nhé, mình chưa đi làm bao giờ.

T

trung thao

Guest
Giúp với. công ty mình nộp thừa thuế từ tháng 7 (nộp tận 700 tr mà thực tế chỉ phải nộp hơn 100tr thui), chị kế ốán cũ trước khi nghỉ có làm biên bản về việc này và đề nghị dc trừ vào các tháng sau đã dc cơ quan thuế nhận rùi. Sáng nay mình vừa đi nộp tờ khai cho tháng 9, mình k biết có cần làm thủ tục j thêm ko, có cần nộp thuế nữa k, nếu dc tính trừ từ số thuế nộp thừa kia thì mình có cần phải làm j ko?
Các bạn giúp với nhé, mình chưa đi làm bao giờ.
chào bạn! qui dịnh nộp tờ khai thuế hàng tháng là vào ngày 20 của thángtieeop theo mà hôm nay bạn mới nộp a! ??
mà công ty bạn kinh doanh theo nghành nghề gì vậy mà nộp thuế GTGT cao như vậy? nếu trường hợp như bạn nói thì bạn ko phải làm thêm giấy tờ gì cả thuế sẽ chuyển khoản nộp thừa thuế của bạn sang tháng 9 lên không phải lo lắng quá đâu bạn ạ!

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
chào bạn! qui dịnh nộp tờ khai thuế hàng tháng là vào ngày 20 của thángtieeop theo mà hôm nay bạn mới nộp a! ??
mà công ty bạn kinh doanh theo nghành nghề gì vậy mà nộp thuế GTGT cao như vậy? nếu trường hợp như bạn nói thì bạn ko phải làm thêm giấy tờ gì cả thuế sẽ chuyển khoản nộp thừa thuế của bạn sang tháng 9 lên không phải lo lắng quá đâu bạn ạ!

hihi. thanks a lot! tại tớ mới đi làm tuần đầu mà chị kt cũ nghỉ luôn, chị làm thuế tháng 9 bị lệch chút nên tớ phải làm lại, với cả các chị kt công ty khác bảo có thể nộp chậm 3 ngày cũng khôg bị phạt, tớ k biết, đằng nào thì tớ cũng chết nên cứ để hôm nay.
Thế là k cần làm j cả, họ cứ tự trừ thui nhỉ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA