Thuế VAT đầu vào của hàng hóa là 5%, khi xuất bán cho thuế suất là 10%

• Thread starter cicada
  • Ngày gửi
C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Chào webketoan! Các bạn cho mình hỏi công ty mình nhập hàng để bán. Thuế GTGT đầu vào là 5%, khi xuất bán thì có thể cho VAT đầu ra là 10% được không? Bên mình kinh doanh máy công trình như: búa phá đá thủy lực, máy cẩu, máy xúc, máy san gạt... Bạn nào biết thuế suất VAT của những hàng hóa này năm 2010 là bao nhiêu thì cho mình biết với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào webketoan! Các bạn cho mình hỏi công ty mình nhập hàng để bán. Thuế GTGT đầu vào là 5%, khi xuất bán thì có thể cho VAT đầu ra là 10% được không? Bên mình kinh doanh máy công trình như: búa phá đá thủy lực, máy cẩu, máy xúc, máy san gạt... Bạn nào biết thuế suất VAT của những hàng hóa này năm 2010 là bao nhiêu thì cho mình biết với nhé!

Nói như bạn thì Cty thuộc lĩnh vực thương mại mua bán hàng hoá do vậy hàng hoá mua vào thuế suất thế nào thì hàng hoá bán ra cũng phải cùng thuế xuất trừ khi bạn có tác động vào hàng hoá đó làm thay đổi tính chất thì căn cứ biểu thuế suất để xác định

C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Nói như bạn thì Cty thuộc lĩnh vực thương mại mua bán hàng hoá do vậy hàng hoá mua vào thuế suất thế nào thì hàng hoá bán ra cũng phải cùng thuế xuất trừ khi bạn có tác động vào hàng hoá đó làm thay đổi tính chất thì căn cứ biểu thuế suất để xác định
Khi nhập hàng vào, VAT là 5%, VAT đầu ra là 10%, khi đó thuế phải nộp của mình sẽ tăng lên ( VAT đầu vào không tăng), và mình sẽ nộp thuế nhiều hơn. Như vậy được không bạn?

T

tuongbuivan

Guest
16/3/07
10
0
0
Ha Noi
Có rất nhiều trường hợp của các mặt hàng năm 2009 khi đi tập hợp các chi phí lại là 5% nhưng đến năm 2010 xuất bán ra theo thuế suất 10% thì chuyện nộp thuế nhiều hơn là có lợi cho nhà nước nên theo tôi nghĩ không sao cả!

L

Luc van

Guest
Khi nhập hàng vào, VAT là 5%, VAT đầu ra là 10%, khi đó thuế phải nộp của mình sẽ tăng lên ( VAT đầu vào không tăng), và mình sẽ nộp thuế nhiều hơn. Như vậy được không bạn?

Được chứ sao không?
Sao lại nộp thuế nhiều hơn nhỉ? số thuế đó bạn thu của khách hàng mà!

S

sara1984

Guest
8/1/10
7
0
0
tp.hcm

Nếu hàng cty bạn nhập vào từ năm 2009 khi thuế suất giảm 50% sang năm 2010 thuế suất lại trở về mức 10% thì bạn có thể xuất bán với VAT đầu ra là 10% mà.con trong cùng một năm ko có gì thay đổi thì VAT đầu vào thế nào bạn phải xuất ra như vậy chứ.

V

Vutuyet25

Guest
11/10/09
3
0
0
Ngọc Lâm - Long Biên
Công ty mình mới thành lập kinh doanh VLXD nếu đầu vào mình chịu thuế 10%, khi bán ra thuế 10% thì Cty mình có phải nộp thuế cho chi cục thuế nữa không. Các bạn giúp mình với.

V

VoThiThuBa

Trung cấp
10/7/09
52
3
8
Tp. HCM
Căn cứ trên tờ khai thuế gtgt hàng thánh , nếu đầu vào lớn hơn thì bạn được khấu trừ chuyển kỳ sau , nếu hóa đơn bán ra có số thuế đầu ra lớn hơn số thuế hàng hóa mua vào thì bạn nộp số thuế nhiều hơn đó, bạn ạ.

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Cái này bạn phải căn cứ vào thuế suất của từng mặt hàng nữa chứ. Đâu phải mình thích viết hóa đơn bao nhiêu phần trăm cũng được đâu.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Công ty mình mới thành lập kinh doanh VLXD nếu đầu vào mình chịu thuế 10%, khi bán ra thuế 10% thì Cty mình có phải nộp thuế cho chi cục thuế nữa không. Các bạn giúp mình với.

Tôi đưa ra phép tính này chắc bạn dễ hiểu hơn:
- Đầu vào của bạn: 10 cái x 10.000đ/cái = 100.000 đồng
- Tiền VAT đầu vào 10%: = 100.000 x 10% = 10.000đồng
- Đầu ra của bạn cũng 10 cái đó = 10 cái x 11.000đồng/cái = 110.000 đồng
- Tiền VAT đầu ra 10% = 110.000 x 10% = 11.000 đồng/cái
Như vậy nếu xét trên cùng 1 mặt hàng với mức thhuế suất như nhau, thì việc công ty bạn có phải nộp thuế hay không tùy thuộc vào mức giá hàng bán của bạn.
Thân.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Vấn đề này mình đã từng gặp qua rồi. Bạn xuất thuế 10% không có vấn đề gì, vì có lợi cho nhà nước >> thuế sẽ ko vặn vẹo gì bạn ở điểm này. Nhưng sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của công ty bạn. Vì thế nên nếu đã lỡ rồi mà ko sửa lại được thì cứ yên tâm là ko sao. Còn nếu chưa xuất hóa đơn thì đầu vào ntn ta xuất đầu ra như thế :)

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Vấn đề này mình đã từng gặp qua rồi. Bạn xuất thuế 10% không có vấn đề gì, vì có lợi cho nhà nước >> thuế sẽ ko vặn vẹo gì bạn ở điểm này. Nhưng sẽ ảnh hưởng đến doanh thu của công ty bạn. Vì thế nên nếu đã lỡ rồi mà ko sửa lại được thì cứ yên tâm là ko sao. Còn nếu chưa xuất hóa đơn thì đầu vào ntn ta xuất đầu ra như thế :)

Vậy chẳng lẻ bạn mua vào măc hàng thuế suất 0%, nhưng bán ra bạn xuất 0%, Liệu có hơp lý không,
Ở đây, chúng ta tìm hiểu luật thuế GTGT, thuế GTGT là đánh vào người tiêu dùng, chứ không phải là doanh nghiệp, nhà nước chỉ mượn doanh nghiệp thu dùm thuế mà thôi.
Have Fun!

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
nhà nước chỉ mượn doanh nghiệp thu thuế giùm thôi mà hành hạ doanh nghiệp thấy sợ, đúng là làm phước mà phải tội

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
nhà nước chỉ mượn doanh nghiệp thu thuế giùm thôi mà hành hạ doanh nghiệp thấy sợ, đúng là làm phước mà phải tội

Nếu bạn không làm phước thì không kinh doanh được, vậy thôi!

H

hattxihoi

Guest
15/12/07
24
0
1
Ha Long
Mình xin hỏi một trường hợp tại Cty mình, mong mọi người giúp đỡ.

Hiện tại mình gặp trường hợp này, phát sinh từ lâu, nhưng do không biết cách tháo gỡ lên vẫn chưa giải quyết xong, mong mọi người tư vấn giúp!

Tháng 11/2009, Cty mình làm có xuất một hóa đơn thuế suất 5%

Sang năm 2010, chị kế toán bên mình thuê phát hiện ra sai sót là: thuế suất xuất ra phải là 10% cho hàng hóa dịch vụ trong hóa đơn đó.

Do chưa tới kỳ nộp Báo cáo Tại chính, chị kế toán điều chỉnh số liệu trên sổ sách với mức thuế suất đúng là 10%

Nhưng do không biết làm giải trình với cơ quan thuế số thuế bị nộp thiếu 5%, do xuất nhầm thuế xuất là 5% trong khi phải xuất theo quy định là 10% như thế nào nên việc giải trình với cơ quan thuế bị trễ lại, qua cả ký nộp báo cáo tài chính.

Tháng 04/2010, chị kế toán bên mình thuê nói rằng phải xuất một hóa đơn bổ sung số thuế 5% thiếu cho hóa đơn xuất thiếu mình nêu ở trên, rồi làm giải trình với cơ quan thuế.

Nhưng khi Cty đã xuất hóa đơn bổ sung theô yêu cầu của chị kế toán rồi, thì chị kế toán lại không hướng dẫn giải trình tiếp với bên cơ quan thuế như thế nào, Cty hỏi thì chị nói: "chị không chắc chắn"

Vậy nên sự việc tồn đọng cho tới tháng 6/2010.

Sắp tới kỳ nộp thuế tháng 6 rồi, mình rất mong các bạn tư vấn, để mình có thể giúp Cty Giải quyết vẫn đề này.
Mình biết hỏi ở đây, là không đúng vị trí, nhưng thật sự mình quá khó khăn. Mong mọi người tư vấn giúp mình. Có thể mail cho mình qua địa chỉ mail: umbala_whiterose@yahoo.com

Rất cảm ơn tất cả mọi ý kiến của mọi người trong cộng đồng!

Sửa lần cuối:
B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Hiện tại mình gặp trường hợp này, phát sinh từ lâu, nhưng do không biết cách tháo gỡ lên vẫn chưa giải quyết xong, mong mọi người tư vấn giúp!

Tháng 11/2009, Cty mình làm có xuất một hóa đơn thuế suất 5%

Sang năm 2010, chị kế toán bên mình thuê phát hiện ra sai sót là: thuế suất xuất ra phải là 10% cho hàng hóa dịch vụ trong hóa đơn đó.

Do chưa tới kỳ nộp Báo cáo Tại chính, chị kế toán điều chỉnh số liệu trên sổ sách với mức thuế suất đúng là 10%

Nhưng do không biết làm giải trình với cơ quan thuế số thuế bị nộp thiếu 5%, do xuất nhầm thuế xuất là 5% trong khi phải xuất theo quy định là 10% như thế nào nên việc giải trình với cơ quan thuế bị trễ lại, qua cả ký nộp báo cáo tài chính.

Tháng 04/2010, chị kế toán bên mình thuê nói rằng phải xuất một hóa đơn bổ sung số thuế 5% thiếu cho hóa đơn xuất thiếu mình nêu ở trên, rồi làm giải trình với cơ quan thuế.

Nhưng khi Cty đã xuất hóa đơn bổ sung theô yêu cầu của chị kế toán rồi, thì chị kế toán lại không hướng dẫn giải trình tiếp với bên cơ quan thuế như thế nào, Cty hỏi thì chị nói: "chị không chắc chắn"

Vậy nên sự việc tồn đọng cho tới tháng 6/2010.

Sắp tới kỳ nộp thuế tháng 6 rồi, mình rất mong các bạn tư vấn, để mình có thể giúp Cty Giải quyết vẫn đề này.
Mình biết hỏi ở đây, là không đúng vị trí, nhưng thật sự mình quá khó khăn. Mong mọi người tư vấn giúp mình. Có thể mail cho mình qua địa chỉ mail: umbala_whiterose@yahoo.com

Rất cảm ơn tất cả mọi ý kiến của mọi người trong cộng đồng!

Sao không huỷ, xuất lại cái mới mà làm gì quá chừng vậy ta???

H

hattxihoi

Guest
15/12/07
24
0
1
Ha Long
Sao không huỷ, xuất lại cái mới mà làm gì quá chừng vậy ta???
^^! Mình cũng muốn hủy cho xong, nhưng làm theo chị kế toán xuất bổ sung 5% thuế thiếu rồi. Hổng lẽ lại hủy cả cái đó nữa? việc hủy hóa đơn lại liên quan tới hồ sơ khai thuế...
Mặt khác khách hàng này, họ không đồng ý hủy đâu, bây giờ mình có xuất thêm thì cũng tự mang tiền đi nộp vào NSNN thui.
Mình muốn mọi người giúp mình một phương pháp giải quyết cho phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành mà!
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA